Hướng dẫn sử dụng Transmission cho các loại NAS BOX

datpham

Member
Ðề: Hướng dẫn sử dụng Transmission cho các loại NAS BOX

mình dùng con HS-DHGL, xài file khởi động của bạn arryo, firmware 2.28, trans 19.2-1. Mình để ý thì thấy rằng, nếu kéo khoảng 3 cái torrent 1 lúc thì y như rằng vài tiếng là crash, còn nếu kéo 2 cái thôi thì ko vấn đề gì cả.

Pointed

mình dùng con HS-DHGL, xài file khởi động của bạn arryo, firmware 2.28, trans 19.2-1. Mình để ý thì thấy rằng, nếu kéo khoảng 3 cái torrent 1 lúc thì y như rằng vài tiếng là crash, còn nếu kéo 2 cái thôi thì ko vấn đề gì cả.

Bác sửa lại script khởi động đi, em sửa xong kéo từ T7 tuần trước tới giờ chưa thấy bị sao cả, (TRANS 1.92, FW DHGL 2.27)

datpham

Member

Bác sửa lại script khởi động đi, em sửa xong kéo từ T7 tuần trước tới giờ chưa thấy bị sao cả, (TRANS 1.92, FW DHGL 2.27)

Mình thử khoảng 2 ngày nay rồi, chưa thấy vấn đề gì, nếu chỉ down 2 phim 1 lúc thôi thì ko sao, còn kéo khoảng 3-4 phim là y như rằng 1 lúc sau bị crash cứng ngắc. Ko biết có phải do cấu hình của con DHGL có thấp quá ko hay là bị vấn đề khác. Mấy bạn có ai bị giống mình hông?

PS2Guy

Mình thử khoảng 2 ngày nay rồi, chưa thấy vấn đề gì, nếu chỉ down 2 phim 1 lúc thôi thì ko sao, còn kéo khoảng 3-4 phim là y như rằng 1 lúc sau bị crash cứng ngắc. Ko biết có phải do cấu hình của con DHGL có thấp quá ko hay là bị vấn đề khác. Mấy bạn có ai bị giống mình hông?

Bạn kiểm tra lại quạt của HS-DHGL có đang chạy hay không?
HS-DHGL có cấu hình thấp nhất trong dòng NAS ARM rồi mà bạn? Sao có thể đòi hỏi nó có thể kéo quá nhiều torrent chỉ với một CPU ARM 266Mhz :)

NQH_PCV

Member

Mình cũng dùng DHGL, FW 2.8, Trans 1.91, file khởi động sửa theo bạn Pointed hướng dẫn, hiện đang seed 30 torrent, kéo 6 torrent trong đó có 2 torrent tương đối lớn là bộ MêKông ký sự và Huyền bí sông Hằng, chạy liên tục 4 ngày hôm nay chưa bị crash lần nào. Reboot vài lần nhưng cũng không bị recheck torren nào. Chỉ khi mất điện đột ngột thì các torrent đang leech phải Recheck lại, các torrent đang seed thì tiếp tục seed ngay sau khi khởi động lại Nas.
Mình nghĩ File khởi động của Pointed như vậy là tốt rồi.
Trước khi dùng file khởi động của Pointed thì khi vào mạng toàn bị báo lỗi thiếu băng thông do Nas mở quá nhiều cổng ( mình dùng Model 2WIRE ) nhưng giờ vào mạng không thấy bị báo lỗi đó, không biết tại sao.
Nếu Hard mod để Nas tự khởi động lại khi có điện thì khỏi phải sờ đến nó làm gì.

datpham

Member

Bạn kiểm tra lại quạt của HS-DHGL có đang chạy hay không?
HS-DHGL có cấu hình thấp nhất trong dòng NAS ARM rồi mà bạn? Sao có thể đòi hỏi nó có thể kéo quá nhiều torrent chỉ với một CPU ARM 266Mhz :)
Mình có gắn thêm 1 cây quạt, quạt trực tiếp vào khe lấy gió ở phía trước của con DHGL, còn cái quạt hút phía sau thì vẫn chạy bình thường, vào System status coi thì thấy nó báo vòng quay của quạt là Low rpm nên mình nghĩ vấn đề nhiệt độ ko có ảnh hưởng gì cả.

Mình cũng dùng DHGL, FW 2.8, Trans 1.91, file khởi động sửa theo bạn Pointed hướng dẫn, hiện đang seed 30 torrent, kéo 6 torrent trong đó có 2 torrent tương đối lớn là bộ MêKông ký sự và Huyền bí sông Hằng, chạy liên tục 4 ngày hôm nay chưa bị crash lần nào. Reboot vài lần nhưng cũng không bị recheck torren nào. Chỉ khi mất điện đột ngột thì các torrent đang leech phải Recheck lại, các torrent đang seed thì tiếp tục seed ngay sau khi khởi động lại Nas.
Mình nghĩ File khởi động của Pointed như vậy là tốt rồi.
Trước khi dùng file khởi động của Pointed thì khi vào mạng toàn bị báo lỗi thiếu băng thông do Nas mở quá nhiều cổng ( mình dùng Model 2WIRE ) nhưng giờ vào mạng không thấy bị báo lỗi đó, không biết tại sao.
Nếu Hard mod để Nas tự khởi động lại khi có điện thì khỏi phải sờ đến nó làm gì.

Có lẽ là do bạn dùng trans 1.91 chăng, giờ mình muốn cài trans 1.91 thì phải làm sao vậy mấy bạn?

arryo

Active Member

HÔm trước em cũng có hướng dẫn một bạn dùng DHGL FW 2.28 transmission 1.92, bạn ấy xài từ bấy đến giờ chưa crash, nhưng khổ cái em lại quên mất em hướng dẫn bạn ấy thế nào, vì em hướng dẫn bạn ấy theo kiểu trial and error mà nên em tưởng là em nhớ đúng hóa ra vẫn chưa chích xác, để em bảo bạn ấy post cái file khởi động vào đây xem thế nào.

xichlo

Đây - để e post lại cái S88 của e - chạy 9 ngày rồi chưa crash:

PATH=/opt/bin:/opt/sbin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin
DAEMON=transmission-daemon
USER=root

if [ -z "$1" ] ; then
case `echo "$0" | sed 's:^.*/\(.*\):\1:g'` in
S??*) rc="start" ;;
K??*) rc="stop" ;;
*) rc="usage" ;;
esac
else
rc="$1"
fi

case "$rc" in
start)
echo "Starting torrent client service: $DAEMON"
EVENT_NOEPOLL=1 /opt/bin/$DAEMON
;;
stop)
echo "Stopping torrent client service: $DAEMON"
killall $DAEMON 2> /dev/null
;;
restart)
"$0" stop
sleep 15
"$0" start
;;
*)
echo "Usage: $0 (start|stop|restart|usage)"
;;
esac

Dùng DHGL FW 2.28 transmission 1.92 - ngon :D

datpham

Member

ok để mình thử xem sao, mà bạn đang download khoảng bao nhiêu torrent vậy? hôm trước mình sửa lại giống như PM của bạn nhưng download 3-4 torrent là crash. Để mình sửa lại như trên rồi theo dõi coi sao.

xichlo

ok để mình thử xem sao, mà bạn đang download khoảng bao nhiêu torrent vậy? hôm trước mình sửa lại giống như PM của bạn nhưng download 3-4 torrent là crash. Để mình sửa lại như trên rồi theo dõi coi sao.
Chắc down 4-5 cái một lúc - còn up tầm 15 cái luôn bạn ạ.

arryo

Active Member

Chắc down 4-5 cái một lúc - còn up tầm 15 cái luôn bạn ạ.

sắp tới chắc còn nhiều hơn nữa ấy chứ đúng không xichlo, mà bác í toàn up max đường truyền thôi. DHGL nhìn CPU bé vậy mà cũng ngon phết

datpham

Member

Không hiểu sao khi mình sử dụng đoạn script này của bạn, mỗi lần khởi động lại cái box Nas, vào webUI của trans thì nó báo là unauhthorized, kêu mình sửa lại whitelist trong file settings, telnet vô khởi động lại trans thì lại vô được. Sao chán cái trans này ghê. :)|

ca_sau

Member

Xin chào, Mình là thành viên mới của diễn đàn.

Hôm vừa rồi mình có lấy 1 chiếc Buffalo Linkstation Pro Duo (Version 1) về và theo hướng dẫn của các bạn cài thành công transmission lên. Hiện tại trong giai đoạn test nên mình có kéo thử 3 files torrent và có hiện tượng là Transmission bị treo sau khi chạy tầm 2-3 tiếng.
Tình trạng lúc treo:
- không truy cập được vào qua WebUI (của mình là 192.168.0.7:9091), chỉ báo loading và ko có phản hồi gì
- không truy điều khiển được qua transmission remote, cũng chỉ báo loading và ko có phản hồi gì hết.
- Kiểm tra qua lệnh ps | grep transmission thì vẫn báo transmission đang chạy.
- Đèn Connect của NAS nháy chậm và ít, đèn báo trên router cũng vậy (lúc chạy bình thường thì 2 đèn này nháy liên tục và nhanh).

* Lúc này các chức năng khác của NAS vẫn hoạt động bình thường chứng tỏ NAS ko treo.

Tình trạng NAS:
Mới chỉ cài transmission và config để có thể điều khiển qua WebUI chưa cài 2 file tự khởi động và tự động tắt.

Mình toàn phải telnet vào killall transmission-daemon và lại bật lại transmission.
Lúc này transmission lại hoạt động hoàn toàn bình thường nhưng chỉ 2-3 tiếng sau lại bị như trên, lần nào cũng bị như vậy.

Rất mong có được góp ý từ các bạn, thanks.

arryo

Active Member

Bạn thử chạy transmission theo lệnh này nhé:

EVENT_NOEPOLL=1 /opt/bin/transmission-daemon -f

lúc này màn hình console cũng chạy, cứ kệ nó rồi theo dõi webui, transmission remote

Xin chào, Mình là thành viên mới của diễn đàn.

Hôm vừa rồi mình có lấy 1 chiếc Buffalo Linkstation Pro Duo (Version 1) về và theo hướng dẫn của các bạn cài thành công transmission lên. Hiện tại trong giai đoạn test nên mình có kéo thử 3 files torrent và có hiện tượng là Transmission bị treo sau khi chạy tầm 2-3 tiếng.
Tình trạng lúc treo:
- không truy cập được vào qua WebUI (của mình là 192.168.0.7:9091), chỉ báo loading và ko có phản hồi gì
- không truy điều khiển được qua transmission remote, cũng chỉ báo loading và ko có phản hồi gì hết.
- Kiểm tra qua lệnh ps | grep transmission thì vẫn báo transmission đang chạy.
- Đèn Connect của NAS nháy chậm và ít, đèn báo trên router cũng vậy (lúc chạy bình thường thì 2 đèn này nháy liên tục và nhanh).

* Lúc này các chức năng khác của NAS vẫn hoạt động bình thường chứng tỏ NAS ko treo.

Tình trạng NAS:
Mới chỉ cài transmission và config để có thể điều khiển qua WebUI chưa cài 2 file tự khởi động và tự động tắt.

Mình toàn phải telnet vào killall transmission-daemon và lại bật lại transmission.
Lúc này transmission lại hoạt động hoàn toàn bình thường nhưng chỉ 2-3 tiếng sau lại bị như trên, lần nào cũng bị như vậy.

Rất mong có được góp ý từ các bạn, thanks.

ca_sau

Member

Hi, mình không hiểu lắm là chạy câu lệnh trên để làm gì?
Vì theo mình hiểu là cái nas của mình cấu hình hơi thấp để chạy transmission, không biết có cách nào tối ưu hoá transmission để chạy với nas cấu hình thấp như thế này ko?

comhdvietnam

help me, minh không cài được ngay từ bước đầu.
Mình đa xài LS-CHL, minh không telnet_me được.

TNTANH

Member

con XHL của mình khởi động lại toàn bị

403: Forbidden

Unauthorized IP Address.

Either disable the IP address whitelist or add your address to it.

If you're editing settings.json, see the 'rpc-whitelist' and 'rpc-whitelist-enabled' entries.

If you're still using ACLs, use a whitelist instead. See the transmission-daemon manpage for details.

lần nào cũng phải chạy tới chạy lui 2 cái này mới ok

/opt/etc/init.d/S90Transmission restart
transmission-daemon

arryo

Active Member

con XHL của mình khởi động lại toàn bị

lần nào cũng phải chạy tới chạy lui 2 cái này mới ok

Bạn thử chạy lại file khởi động mình vừa cập nhật ở bài 1 xem, mình cũng dùng cho XHL mà k bị tình trạng đó bao giờ

TNTANH

Member

đoạn này hả arryo ???

Mã:
PATH=/opt/bin:/opt/sbin:/sbin:/bin:/usr/sbin:/usr/bin
DAEMON=transmission-daemon
CONFIGDIR=/root/.config/transmission-daemon

test -x /opt/bin/$DAEMON || exit 0

if [ -z "$1" ] ; then
    case `echo "$0" | sed 's:^.*/\(.*\):\1:g'` in
        S??*) rc="start" ;;