Hướng dẫn tách nhạc chất lượng cao 24bit.192kHz từ file SACD.iso

Theo bạn có nên làm những bài hướng dẫn sử dụng phần mềm kiểu như thế này

• Không cần!

Số phiếu: 0 0.0%
  • Ý kiến khác!

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    11
  • Poll closed .

AVfood

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn tách nhạc chất lượng cao 24bit.192kHz từ file SACD.iso

Không hề dễ nhầm lẫn, nếu SACD Hybrid thì ổ CD hay DVD của máy tính sẽ nhận được layer redbook, nhưng tần số của redbook chỉ có 44, kích thước lớn nhất chỉ lên đến 800Kb. Còn với multilayer SACD (đĩa SACD có cả layers cho 2.0 và 5.1) thì mấy cái ổ đọc của máy tính khoanh tay đứng nhìn!

Phần chữ đỏ là không chuẩn đâu bác, với SACD Hybrid thì ổ CD hay DVD của máy tính sẽ nhận được layer redbook (lớp PCM) với độ phân giải là 16 bit, tần số lấy mẫu là 44100 Hz và kích thước lớn nhất lên đến 1411kbps như CD thông thường. Lớp này được sinh ra để dành cho những người không thích 5.1 hoặc không khai thác nổi DSD surround:-j

Thêm nữa là nó vẫn có thêm 1 DSD layer. ( bác đừng nhầm sang loại thứ 2 là SACD Single-layer chỉ có 1 DSD layer ) . Còn loại SACD thứ 3 là SACD Dual-layer thì cả 2 layer đều là DSD (khác loại 2 ở chỗ là dung lượng lớn gấp 2 , giống như DVD9 so với DVD5 í )

Trên đây là những thuộc tính cơ sở , chuẩn xác, bác coolpix8700 nên tham khảo./

AVfood

Well-Known Member

Còn với bác Khôi thì cứ chọn loại SACD Hybrid mà Rip cho tiện vì bác rip lớp PCM cũng hay lắm rồi, đừng đưa đĩa cho bác Tú làm gì, trừ khi nào có File .ISO ra thì gửi bác Tú ...=P~

Vì cái mà bác Tú gọi là chất lượng cao 24bit.192kHz , bản thân bác í nghe cũng thấy có ổn đâu, cái này thì bác coolpix8700 cũng gặp rồi.

Note:Các bác lấy mấy Files .ISO tải trên mạng ra mà ghi vào DVD ( 5 hay 9 thì tùy) bỏ vô mấy cái đầu Bluray ít tiền có hỗ trợ SACD đọc ngon lành hơn xài qua Foobar2k, (siêu thị điện máy bán đầy khoảng 3 tr vnd- Sony BDP-S380 ), Rip làm gì cho biến chất âm.

yellowriver

Banned
Re: Ðề: Hướng dẫn tách nhạc chất lượng cao 24bit.192kHz từ file SACD.iso

Em đăng kí bán đấu giá bản quyền công nghệ Rip SACD ra .iso bằng ổ quang DVDRW thông thường.

Em bán rẻ thôi ... Ưu tiên cho anh em đăng bài trong thớt này...( từ đầu thớt đến giờ)

Khuyến mãi luôn vụ Rip SACD thành 5.1 ( linh hồn của SACD ).

Cách của em tự nghĩ ra nên không sợ đụng hàng đâu... hi hi

Một gợi ý nhỏ là chúng ta cần dùng đến etanol - cồn rượu - thì mới đủ hưng phãn để tiến hành,..

Gợi ý này mà các bác hiểu theo kiểu tôn ngộ không lần đầu học võ thì chắc sẽ nghĩ ra.

Ghi được SACD rùi, nhưng sẽ có ít đầu đọc được. Vì các đầu SACD nó chống đĩa chép.

coolpix8700

Well-Known Member

Phần chữ đỏ là không chuẩn đâu bác, với SACD Hybrid thì ổ CD hay DVD của máy tính sẽ nhận được layer redbook (lớp PCM) với độ phân giải là 16 bit, tần số lấy mẫu là 44100 Hz và kích thước lớn nhất lên đến 1411kbps như CD thông thường. Lớp này được sinh ra để dành cho những người không thích 5.1 hoặc không khai thác nổi DSD surround/

Bâc chỉnh em nhưng bác lại lẫn giữa kích thước (size - đo bằng bytes) với tốc độ truyền (transfere rate đo bằng bits per second): Kích thước của 1 cd redbook khi họ làm overread để chống ghi (cd trắng ít loại có size lên đến 800Kbytes) em mới viết là khi rip ra kích thước lớn nhất của cái file từ layer redbook chỉ lên đến 800Kb. Nhưng mục đích em viết lên chính chỉ để nói cách phân biệt với 1 file SACD.ISO, vì trên mạng có nhiều người vẫn để trong phân giới thiệu chữ SACD trong khi nội dung là các files nhạc dang khác!
Còn 1 đĩa SACD dual (hay multi-) layer thường có 1 layer 2.0 cho nhưng người chỉ nghe nhạc 2.0 và một layer 5.1 cho những người thích nghe nhạc suround. Rip layer nào thì sẽ được file iso tương ứng của layer đó. Loại đĩa SACD này thì các đầu đọc của máy vi tính (em đã thử cả với đầu ghi bluray W) khoanh tay cũng giống như những cái đĩa DVD được ghi từ SACD sẽ không còn được các ổ gắn trên PC đọc được trong khi redbook CD, Audio DVD thì chúng vẫn đọc ngon!

Chỉnh sửa lần cuối:

yellowriver

Banned

Còn với bác Khôi thì cứ chọn loại SACD Hybrid mà Rip cho tiện vì bác rip lớp PCM cũng hay lắm rồi, đừng đưa đĩa cho bác Tú làm gì, trừ khi nào có File .ISO ra thì gửi bác Tú ...=P~

Vì cái mà bác Tú gọi là chất lượng cao 24bit.192kHz , bản thân bác í nghe cũng thấy có ổn đâu, cái này thì bác coolpix8700 cũng gặp rồi.

Note:Các bác lấy mấy Files .ISO tải trên mạng ra mà ghi vào DVD ( 5 hay 9 thì tùy) bỏ vô mấy cái đầu Bluray ít tiền có hỗ trợ SACD đọc ngon lành hơn xài qua Foobar2k, (siêu thị điện máy bán đầy khoảng 3 tr vnd- Sony BDP-S380 ), Rip làm gì cho biến chất âm.
Chất lượng âm thanh các đầu đó thì lại kém. Hic.

yellowriver

Banned
Cho SACD vào thì máy tính nó không nhận biết được. Cả các chương trình ghi đĩa tạo iso thông thường như nero, ultra iso đều bó tay. Nhưng riêng thằng roxio business creator thì lại nhận được bác ạ. Mặc dù bản thân nó cũng chả hiểu mô tê cái j trong ổ. Nhưng lại tạo iso được. Có lẽ hên xui chăng.
Cái file iso tạo ra đó chạy foobar ngon lành.

langthangvn33

Uploader
Ðề: Re: Hướng dẫn tách nhạc chất lượng cao 24bit.192kHz từ file SACD.iso

Cho SACD vào thì máy tính nó không nhận biết được. Cả các chương trình ghi đĩa tạo iso thông thường như nero, ultra iso đều bó tay. Nhưng riêng thằng roxio business creator thì lại nhận được bác ạ. Mặc dù bản thân nó cũng chả hiểu mô tê cái j trong ổ. Nhưng lại tạo iso được. Có lẽ hên xui chăng.

em sẽ thử cái này ,cám ơn bác

langthangvn33

Uploader

bác cho em cái link , em search google toan filesonic ,em ghét nhất trang này

yellowriver

Banned
Ngày trước e có đĩa cài lên máy, sáng nay vợ e đi làm nó lại mang đi bỏ ở cơ quan rùi. E loay hoay cả buổi tối mà chưa down đc bác ạ.
Hôm qua là em ghi thử vào đĩa Mitsu RW, xem lại khuyến cáo để chạy trên CDP thì phải ghi vào đĩa DVD-R thôi. Lượm mớ dvd về rùi đây mà chả có máy để ghi. Chán quá.

langthangvn33

Uploader

Free Cloud Storage - MediaFire
Ngày trước e có đĩa cài lên máy, sáng nay vợ e đi làm nó lại mang đi bỏ ở cơ quan rùi. E loay hoay cả buổi tối mà chưa down đc bác ạ.
Hôm qua là em ghi thử vào đĩa Mitsu RW, xem lại khuyến cáo để chạy trên CDP thì phải ghi vào đĩa DVD-R thôi. Lượm mớ dvd về rùi đây mà chả có máy để ghi. Chán quá.

link đây nhưng sao tới 2.2GB nhiều dữ vậy
Free Cloud Storage - MediaFire

panamera

Well-Known Member

Bác tusontay cho em hỏi làm sao để convert thành *.flac ạ?Nó toàn hiện ra cửa sổ ghi là Please locate flac.exe bác ạ!

tusontay

Huyền Thoại

Bác tusontay cho em hỏi làm sao để convert thành *.flac ạ?Nó toàn hiện ra cửa sổ ghi là Please locate flac.exe bác ạ!
Bác search cách convert của Foobar ra FLAC đầy trên mạng, phải cài thêm cái gì đó E quên rồi.
Mấy hôm nay E bận quá, tối mặt, tối mũi! :(

coolpix8700

Well-Known Member

Đĩa SACD hybrid thì ổ CD hay DVD vẫn đọc bình thường và các chương trình rip (không chỉ Roxio) đều có thể rip được nhạc hay tạo file ảnh ISO, nhưng chỉ từ layer redbook (CD nhạc thường).
Em đã dùng Roxio pro thử rip (hay copy to image) thấy cũng như Nero chỉ tạo được file iso (hay nr) kích thước chỉ 500Kb!

AVfood

Well-Known Member

tải cái này về Flac.exe về rồi khi nó hỏi thì chỉ nó đến đó > OK.

langthangvn33

Uploader

Đĩa SACD hybrid thì ổ CD hay DVD vẫn đọc bình thường và các chương trình rip (không chỉ Roxio) đều có thể rip được nhạc hay tạo file ảnh ISO, nhưng chỉ từ layer redbook (CD nhạc thường).
Em đã dùng Roxio pro thử rip (hay copy to image) thấy cũng như Nero chỉ tạo được file iso (hay nr) kích thước chỉ 500Kb!

em cài Roxio bussiness creator vào rồi rip image cũng giống Nero , tạo iso được nhưng chỉ là Cd thường , em bo tay rồi chắc em không nghiên cứu nữa

coolpix8700

Well-Known Member

Bác nào có kế hay cứ đưa lên tụi em rất cảm ơn!
Nhưng em nghĩ cũng sẽ khó khăn, với cái chuẩn SACD này để thuyết phục được các phòng thu âm áp dụng Sony và Phillips đã phải chứng minh khả năng chống copy. PS3 có thể rip được cái leyer DSD, nhưng không phải đầu PS3 nào cũng làm được mà chỉ mấy cái đầu PS3 đời đầu chưa update firrmware. Nhưng cái đầu đời sau, hay update firmware đã được Sony biết mà "vá lỗi" cho nên không làm được nữa!

yellowriver

Banned
E cũng nản quá. Ghi ra dvd thì đầu đọc báo đĩa err. Mà chắc chắn mắt đọc SACD vẫn là mắt DVD thôi, chả có j đặc biệt hơn ở vụ mắt đọc. Có điều là phải tuân thủ nguyên tắc bảo mật với sony, philips nên các đầu đọc được khóa tính năng đọc đĩa chép roài.

Bên trên