Hướng dẫn tải phim trên HBO Go , Vie On , Fim+

Thảo luận trong 'HD cho người mới bắt đầu' bắt đầu bởi love_yejin, 23/5/21.

1. cuong123

cuong123 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,263
    Lên VPS mở Chrome rồi mở trang vieon xem có vào được không? VieON chặn IP từ nhiều nước để khỏi tốn băng thông phục vụ streaming cho người dân truy cập từ những nước đó.

2. MXMAS

MXMAS Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    53,966
    Vieon chỉ xem dc từ VN thôi.

3. cuong123

Đã được cảm ơn:
    2,263
    Hướng dẫn tải phim trên VieON [3] (phần tiếp theo)

Ở phần tiếp theo này, chúng ta sẽ thực hành tải về một bộ phim bộ có nhiều tập với 2 audio (tiếng gốc và thuyết minh/lồng tiếng). Phim bộ nhiều tập có thuyết minh/lồng tiếng là một ưu thế lớn của VieON khi cạnh tranh với các nền tảng streaming khác ở Việt Nam (kể cả với đối thủ nước ngoài là Netflix).

Đây là bộ phim khá hot tại thời điểm phát sóng mà chúng ta sẽ thực hành tải về hôm nay, với 16 tập phim.

Công cụ sử dụng trong bài: tôi chọn yt.dlp.exe vì nó thường xuyên có bản cập nhật so với youtube-dl.exe hay youtube-dlc.exe.

Vẫn những thao tác quen thuộc để vào Dev Tools của trình duyệt. Chúng ta tạo một file có tên là list.txt có nội dung gồm 16 dòng, mỗi dòng là URL đến từng tập, dòng 1 là URL đến tập 1, dòng 2 là URL đến tập 2,... cứ như vậy đến dòng 16 là URL đến tập 16.

Hoặc nếu đã cài extension (tiện ích mở rộng) "The Stream Detector" với những bạn có khả năng viết code chrome extension thì nó sẽ giúp bạn rất nhiều.

Khi có được file list.txt rồi thì xử lý tiếp như các hình dưới rồi lưu lại trên ổ cứng (ví dụ D:\list.txt)

Để đơn giản khi chạy các command line dưới dây thì các công cụ sẽ được đặt tại thư mục gốc ổ đĩa D:\ gồm: ffmpeg.exe, mkvmerge.exe, yt-dlp.exe, list.txt, đồng thời tạo thư mục D:\Rips để chứa phim tải về.

Tóm tắt các bước chúng ta sẽ thực hành như sau:

- Bước 1: tải về track video của phim (chất lượng cao nhất) theo list.txt, với tham số [-f bestvideo] của công cụ yt-dlp.exe.

- Bước 2: tải về track audio tiếng gốc của phim theo list.txt, với tham số [-f bestaudio] của công cụ yt-dlp.exe.

- Bước 3: tải về track audio thuyết minh của phim theo list.txt với tham số [-f worstaudio] của công cụ yt-dlp.exe.

- Bước 4: đóng gói các track đã tải về bằng công cụ mkvmerge.exe.

Sau khi đã nắm chắc các bước, chúng ta bắt tay vào thực hành thôi nào.

Câu lệnh bước 1
    PHP:
    yt-dlp.exe -f bestvideo -list.txt --autonumber-start 1 -"D:\Rips\BacSiJohn-%(autonumber)s_video.%(ext)s" --retries infinite --fragment-retries infinite

Câu lệnh bước 2
    PHP:
    yt-dlp.exe -f bestaudio -list.txt --autonumber-start 1 -"D:\Rips\BacSiJohn-%(autonumber)s_audio1.%(ext)s" --retries infinite --fragment-retries infinite

Câu lệnh bước 3
    PHP:
    yt-dlp.exe -f worstaudio -list.txt --autonumber-start 1 -"D:\Rips\BacSiJohn-%(autonumber)s_audio2.%(ext)s" --retries infinite --fragment-retries infinite

Hoặc sử dụng một công cụ có giao diện GUI đồ hoạ có trên github (vẫn dựa trên các câu lệnh của youtube-dl.exe)

Có thể tải nhiều phim bộ cùng lúc, điều này có thể làm stress đến remote host. Nếu VieON block account luôn thì tôi không chịu trách nhiệm đâu nhé ;)

Sau khi chạy 3 câu lệnh trên (có thể mở 3 cửa sổ cùng lúc) thì chúng ta có 3 x 16 tập = 48 file như sau

Câu lệnh bước 4
    PHP:
    @echo off
    setlocal enableextensions enabledelayedexpansion
    set 
    /a c 0
    for /"tokens=*" %%a in (list.txt) do (

set /a c += 1

if !cLSS 10 (
            echo 
    Making BacSiJohn-0000!c!.mkv...
            echo.

mkvmerge.exe -"D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!.mkv" "D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_video.mp4" --forced-track "0:no" --default-track "0:no" --track-name "0:Korean" --language "0:kor" "D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_audio1.mp4" --forced-track "0:yes" --default-track "0:yes" --track-name "0:Vietnamese" --language "0:vie" "D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_audio2.mp4"

)
        if !
    cGEQ 10 if !cLSS 100 (
            echo 
    Making BacSiJohn-000!c!.mkv...
            echo.

mkvmerge.exe -"D:\Rips\BacSiJohn-000!c!.mkv" "D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_video.mp4" --forced-track "0:no" --default-track "0:no" --track-name "0:Korean" --language "0:kor" "D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_audio1.mp4" --forced-track "0:yes" --default-track "0:yes" --track-name "0:Vietnamese" --language "0:vie" "D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_audio2.mp4"

)
        echo.
    )
    echo 
    Done!
    echo.
    pause

Thành quả cuối cùng

Để trông có vẻ chuyên nghiệp hơn, có thể đổi tên hàng loạt thành chuẩn quốc tế

Kết luận:
    Như vậy, chỉ với 4 lần chạy dòng lệnh command là có thể tự động tải về phim bộ nhiều tập mà bạn yêu thích với 2 audio. Thật thú vị phải không nào. Cái mà chúng ta lười nhất là cứ phải copy & paste để tạo file list.txt. Thử hình dung bộ phim có 60 tập phim thì chán như thế nào. Hãy chuẩn bị dung lượng ổ cứng thật lớn để có thể chứa nhiều bộ phim nhé.

Chúc các bạn thành công. Hẹn gặp lại trong những bài hướng dẫn thực hành khác.

Chỉnh sửa cuối: 15/8/21
    houxaocho and tranduyquang like this.
  4. Phan Luc Hoa

Phan Luc Hoa Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,443
    Bạn ơi, cho mình hỏi nếu như trên galaxyplay thì làm sao mình có thể lấy đc link stream những phim thuê bạn ? Mình thấy ngta bảo k cần thuê vẫn lấy đc ak bạn ?

5. hiepham

hiepham Active Member

Đã được cảm ơn:
    166
    Hóng giống bạn! :))

Phan Luc Hoa cảm ơn bài này.
  6. mSaLee

mSaLee New Member

Đã được cảm ơn:
    12
    dùng IDM tải 1280 như thế này ổn k các bạn

7. boyp

boyp Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    Bác @cuong123 cho e hỏi thế còn câu lệnh trong yt-dlp để down sub về là gì bác?

8. TúVinh

TúVinh Member

Đã được cảm ơn:
    19
    anh xem tin nhắn inbox em cái a ạ. Em muốn hỏi vài thứ

9. TúVinh

TúVinh Member

Đã được cảm ơn:
    19
  10. cuong123

Đã được cảm ơn:
    2,263
    Sẽ có trong phần 4 nhé

11. aris44

aris44 New Member

Đã được cảm ơn:
    3
  12. boyp

boyp Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    E mới test thử, yt-dlp này hình như không ổn định như cái N_m3u8. Down bị lỗi rất nhiều. 1 nửa số ấy là bị lỗi kéo đc nửa chừng là die ko kéo đc nữa. N_M3u8 thì chưa bao giờ thấy bị vậy.
    Nếu được mong bác có bài hướng dần dùng N_M3u8

13. Phan Luc Hoa

Đã được cảm ơn:
    2,443
    Bác ơi, cho mình hỏi, nếu phim đó có audio 5.1 thì cái yt-dlc này down đc k bác nhỉ ?

14. cuong123

Đã được cảm ơn:
    2,263
    Hướng dẫn tải phim trên VieON [4] (phần tiếp theo)

Ở phần tiếp theo này, chúng ta sẽ thực hành tải về một bộ phim bộ nhiều tập có phụ đề. Mặc dù, đối với phim bộ nhiều tập mình rất ghét xem phụ đề vì cứ phải dán mắt để đọc chữ, trong khi phim bộ có thuyết minh/lồng tiếng mình có thể tạm thời đi làm việc khác mà vẫn nghe được tiếng thuyết minh/lồng tiếng để theo dõi được diễn biến của phim.

Vẫn là bộ phim mà chúng ta đã thực hành tải về ở phần trước, với 16 tập phim. Phim này rất hay nhé.

Từ file list.txt ở phần trước, chúng ta lấy URL dòng đầu tiên để tiến hành phân tích

Khi đã thấy được điểm giống nhau của URL phụ đề và URL của phim, ta nhờ phần mềm bảng tính Excel xử lý giúp

Một chức năng rất hay của Excel là "Text to Columns"

Và đã có danh sách URL của phụ đề theo thứ tự

Chúng ta tạo một file có tên là subtitle_vie.txt (lưu tại đường dẫn D:\subtitle_vie.txt) có nội dung gồm 16 dòng, mỗi dòng là URL phụ đề từng tập, dòng 1 là URL phụ đề tập 1, dòng 2 là URL phụ đề tập 2,... cứ như vậy đến dòng 16 là URL phụ đề tập 16.

Để đơn giản khi chạy các command line dưới dây thì các công cụ sẽ được đặt tại thư mục gốc ổ đĩa D:\ gồm: ffmpeg.exe, mkvmerge.exe, yt-dlp.exe, SubtitleEdit.exe, list.txt, subtitle_vie.txt đồng thời tạo thư mục D:\Rips để chứa phim tải về.

Vẫn sử dụng công cụ yt.dlp.exe để tải phụ đề (vì thường xuyên có bản cập nhật so với youtube-dl.exe hay youtube-dlc.exe, cú pháp: yt-dlp.exe --version để xem phiên bản đang sử dụng).

Đối với phụ đề được phát streaming chúng ta cần sử dụng SubtitleEdit.exe để chuyển đổi từ dạng WebVTT (.vtt) sang SubRip (.srt) rồi mới mux vào phim được.

Bước 1: Câu lệnh tải phụ đề theo file subtitle_vie.txt thành .vtt lưu trên ổ cứng
    PHP:
    yt-dlp.exe -a subtitle_vie.txt --autonumber-start 1 -"D:\Rips\BacSiJohn-%(autonumber)s_vie.vtt"

Bước 2: Câu lệnh chuyển đổi từ dạng WebVTT (.vtt) sang SubRip (.srt)
    PHP:
    SubtitleEdit.exe /convert "D:\Rips\*.vtt" "srt"

Bước 3: Câu lệnh đóng gói lại file MKV mới bằng công cụ mkvmerge.exe, thêm track phụ đề.
    PHP:
    @echo off
    setlocal enableextensions enabledelayedexpansion
    set 
    /a c 0
    for /"tokens=*" %%a in (subtitle_vie.txt) do (

set /a c += 1

if !cLSS 10 (
             echo 
    Making D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_new.mkv...
             echo.

mkvmerge.exe -"D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_new.mkv" "D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!.mkv" --forced-track "0:no" --default-track "0:no" --track-name "0:Vietnamese" --language "0:vie" "D:\Rips\BacSiJohn-0000!c!_vie.srt"

)
        if !
    cGEQ 10 if !cLSS 100 (
             echo 
    Making D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_new.mkv...
             echo.

mkvmerge.exe -"D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_new.mkv" "D:\Rips\BacSiJohn-000!c!.mkv" --forced-track "0:no" --default-track "0:no" --track-name "0:Vietnamese" --language "0:vie" "D:\Rips\BacSiJohn-000!c!_vie.srt"

)
        echo.
    )
    echo 
    Done!
    echo.
    pause

Thành quả cuối cùng

Để trông có vẻ chuyên nghiệp hơn, có thể đổi tên hàng loạt thành chuẩn quốc tế

Kết luận:

Như vậy, chỉ với 3 lần chạy dòng lệnh command là có thể tự động tải về phụ đề của phim bộ nhiều tập mà bạn yêu thích và tự động đóng gói thành bản phim hoàn chỉnh. Thật thú vị phải không nào. Hãy chuẩn bị dung lượng ổ cứng thật lớn để có thể chứa nhiều bộ phim nhé.

Chúc các bạn thành công. Hẹn gặp lại trong những bài hướng dẫn thực hành khác.

houxaocho and Hover like this.
  15. cuong123

Đã được cảm ơn:
    2,263

16. boyp

boyp Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    E dùng N_m3u8 download thì tốc độ lại bình thường bác ạ. Chỉ có dùng youtube-dl vs cái soft này thì speed mới chậm thế

17. Phan Luc Hoa

Đã được cảm ơn:
    2,443
    Mình cũng down đc 7-8mb/s khi dùng youtube dl, nhưng vẫn ổn, chỉ có xstream của bọn trung quốc là down bị lỗi k down đc hết thôi!

18. MXMAS

MXMAS Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    53,966
    Có bác nào biết tải phim 1080p trên IQ mà không có acc VIP không nhỉ? Thank các bác

19. therain

therain Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    11,670
    Trang 1 post 1 đã có hướng dẫn, bạn làm theo thì sẽ được kết quả bạn muốn .

Phan Luc Hoa cảm ơn bài này.
  20. dungphanx2

dungphanx2 New Member

Đã được cảm ơn:
    5
    Cảm ơn bác, em làm đến đoạn hlsdl báo lỗi như này, bác cho em hỏi cái đường dẫn để file *m3u8 nằm trong folder hlsdl phải không ạ.[​IMG] [​IMG]

Chỉnh sửa cuối: 16/8/21