[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Ðề: Hướng dẫn xây dựng HTPC lưu trữ và truy xuất từ 10HDD tới 20HDD

Nghiêm túc hả bạn? Bạn có thể chia sẻ thông số đầy đủ về mainboard và thiết bị tích hợp trên board của bạn được không? Mình không tài nào power hơn số HDD > 6 với nguồn + mainboard hiện tại....

Seagate 7200 vòng khi hoạt động là 12~3W ==> 10 x 13 = 130W
Mainboard có nguồn thấp nhất (cái này chẳng tích hợp tính năng gì cả): 45~50W (của mình là gần 75W~80W với thiết bị onboard) ==> 130 + 80W = 210W
CPU bèo lắm cũng 40W ==> 210W + 40W = 250W

Chưa gì cả đã mất 250W rồi, cái headless server của mình không power nổi khi có 6 HDD ==> Linux luôn bị panic khi bị truy xuất cùng lúc nhiều HDD mặc dù nguồn là 450W ! Mới tới HDD thứ 6 là bị panic rồi...

Ubuntu Server Edition 9.10

Mong bạn chia sẻ thêm để mình cấu hình lại con server headless ở nhà, mình sử dụng CPU AMD tiết kiệm điện + mobo có tính năng WOL NIC !

Bác không thấy mình ghi nguồn + trên 10 HDD mà bác.

AXIO

Member

quá dư nữa là khác. Hiện tôi chạy 1 nguồn (dell) 250w - 10 HDD nè nếu cần có thể gắn thêm là bình thường (nguồn + trên 10 HDD).
Bạn PM dùm mình cái thanh sắt chuyển từ 5,5" sang 3,5" nhé. Thnk

Nếu ở HN thì bác PM cho em, em biết chỗ có bán thanh sắt chuyển đổi từ 5.25" sang 3.5" :)

PS2Guy

quá dư nữa là khác. Hiện tôi chạy 1 nguồn (dell) 250w - 10 HDD nè nếu cần có thể gắn thêm là bình thường (nguồn + trên 10 HDD).
Bạn PM dùm mình cái thanh sắt chuyển từ 5,5" sang 3,5" nhé. Thnk

Bác không thấy mình ghi nguồn + trên 10 HDD mà bác.

Vẫn chưa hiểu ý bạn, bạn có thể chia sẻ thêm cấu hình bạn đang sử dụng được không? Mình thật sự thắc mắc với cấu hình làm sao để nguồn 250W có thể nuôi nổi 10 HDD được ... bạn có thể cho biết thêm không?

Cho mình thêm vài thông tin đi bạn:
- Mainboard
- CPU
- Thiết bị (NIC + RAM)
- Card SATA gắn thêm (để mở rộng ra 10 cổng HDD)
- 10 HDD của bạn là gì....

Mong tin của bạn... :)

Ðề: Giải pháp nào cho việc lưu trữ data khối lượng lớn?

Mình cũng đang đau đầu vì ba cái vụ data này, nhưng đọc hết vài cái topic thấy đa phần các bác bán hàng chém gió mà chẳng rút ra được điều gì. Thôi thì đành "tự xử" cho khỏi ân hận, trước mắt ôm 1 em CFI 4bay về coi như xong cái vụ lưu trữ, sau cần chia sẻ lấy nó là storage cho PC-NAS.

Vẫn chưa hiểu ý bạn, bạn có thể chia sẻ thêm cấu hình bạn đang sử dụng được không? Mình thật sự thắc mắc với cấu hình làm sao để nguồn 250W có thể nuôi nổi 10 HDD được ... bạn có thể cho biết thêm không?

Cho mình thêm vài thông tin đi bạn:
- Mainboard
- CPU
- Thiết bị (NIC + RAM)
- Card SATA gắn thêm (để mở rộng ra 10 cổng HDD)
- 10 HDD của bạn là gì....

Mong tin của bạn... :)

Chỉ chạy nguồn 250W+10 HDD không main không chip nhé bạn. Toàn bộ giao tiếp qua đường esata.
Muốn chạy ổ nào chỉ dùng công tắc bật lên thôi đảm bảo tiết kiệm điện.

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

nguuồn 500W mà đỡ được hệ thống gắn 12 HDD sao bạn? :O

Chỉ chạy nguồn 250W+10 HDD không main không chip nhé bạn. Toàn bộ giao tiếp qua đường esata.
Muốn chạy ổ nào chỉ dùng công tắc bật lên thôi đảm bảo tiết kiệm điện.

À... hiểu rồi, bạn không xây dựng một hệ thống mà đơn giản chỉ là một cái case nhét 10 HDD vào ! Hình như bạn cũng hiểu nhầm ý của bạn Manfishing luôn rồi, từ "hệ thống" ở đây chắc phải kèm luôn CPU + Mainboard chứ không đơn giản chỉ là một cái hộp chứa 10 HDD.

Bạn cần phải có 10 cái khe/dây eSATA trong trường hợp này hả? Bạn có thể cho mình vài tấm ảnh không? :)

À... hiểu rồi, bạn không xây dựng một hệ thống mà đơn giản chỉ là một cái case nhét 10 HDD vào ! Hình như bạn cũng hiểu nhầm ý của bạn Manfishing luôn rồi, từ "hệ thống" ở đây chắc phải kèm luôn CPU + Mainboard chứ không đơn giản chỉ là một cái hộp chứa 10 HDD.

Bạn cần phải có 10 cái khe/dây eSATA trong trường hợp này hả? Bạn có thể cho mình vài tấm ảnh không? :)

Mình dùng đầu chuyển 1 e-sata->5 sata.

sieucan

Active Member

Bác nào nói làm được thì post ảnh cho anh em xem?

P/S không có cái dây nào là dây "1 SATA to 4 SATA" chỉ có dây "1 SAS to 4 SATA"

Dây này không phải là rẻ, main mà có SAS thường chỉ xuất hiện ở dòng server hoặc workstation.

TQN

Dây này không phải là rẻ, main mà có SAS thường chỉ xuất hiện ở dòng server hoặc workstation.

Khi có cái dây ấy rồi, main có SAS Controller rồi, thì cũng không phải SAS Controller nào cũng chịu nổi 1SAS to 4SATA...

full1080

Có bác nào nghĩ đến việc dùng toàn ổ USB 3.0 tốc độ 5Gb chưa nhỉ.

Hiện tại em đang dùng một đống hổ lốn như sau:
1 ổ cứng 20GB ATA cho win
4 ổ cứng SATA cho 4 cổng sata trên main
4 ổ cứng sata cho 4 cổng sata trên 2 cạc sata (PCI32)
4 ổ cứng trên 04 docking usb 3.0 nối với 2 cạc usb 3.0 (PCI 1x)
Toàn bộ các ổ cứng dùng loại 1,5TB WD green /64
dùng thêm 1 nguồn Huntkey 400W ngoài để nuôi 4 ổ cứng lắp trên cạc sata. Khi nào cần dùng thì bật nguồn :D
Vậy là 12 ổ cứng của em đã có 16TB đấy

Manfishing

mình hình dung ra cách xài như vậy của bạn rồi, 1 nguồn sẽ nuôi hệ thống và "1 số ổ" tiếp theo là 1 nguồn khác "cắm ngoài" để nuôi " 1 số ổ khác". Về lý thuyết thì có khả thi đấy, nhưng kiểu đó nhìn sẽ bừa bộn với chuyện sắp xếp ổ và đi dây, thêm nữa đi dây chằng chịt kiểu đó sẽ làm hệ thống làm mát chạy ko hiệu quả. Và chắc chắn chạy sẽ ko ổn định, tắt bật ổ cứng kiểu tắt nguồn thế thì sáng nắng chiều mưa chưa biết lúc nào ổ nào đi . Bạn chụp hình cho mình coi chút học tập đc ko?

Mình cũng đang đau đầu cho biện pháp lưu trữ sao cho hiệu quả và chi phí thấp nhất. Bảo đảm thêm tính ổn định , hiệu quả và mỹ quan, như cái hệ thống kia của bạn thì tiền mua nguồn riêng + card chuyển sata + cáp củng lun tung thì so với mua cái box chứa ổ cũng chẳng kém hơn mà hiệu quả với mỹ quan thì thua xa.

Hình dung lý thuyết hệ thống của bạn thì là như vậy chứ thực thế mình vẫn chưa thấy khả thi ra sao. Bạn cho cái ảnh mình học hỏi chút.

Bác nào nói làm được thì post ảnh cho anh em xem?

- Mình không có nói là dây mà mình nói là đầu chuyển nhé.
Các bác tham khảo ở đây nhé http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=32455&page=3

dualshock

Member

Mãi chả thấy bác Beginer viết bài.
Mình cũng đang muốn dựng một con PC chỉ để lưu trữ (dung lượng khoảng 10 x 2TB) và cắm Torrent. Mà không rành lắm về mấy cái phần cứng này. Bác Bi gin nơ cập nhật đi nào.

HD Beginner

Chậc chậc. Case của mình đang lắp tới 8 HDD, có thể mở rộng thêm 1 HDD nữa nè

bác dualshock trao đổi mình qua Ym nhé.

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Mình đã cài hoàn tất server ubuntu (LAMP, samba,..). Đã tiến hành share trong webUI rồi nhưng mình có một số câu hỏi như sau :
- Mình truy nhập từ 1 máy sử dụng win7 : \\ địa chỉ ip thì tôi không kết nối được.
- Mình đã thêm ip và port forward ở phần virture server trong router để kết nối với máy server từ bên ngoài nhưng khi kết nối thì chỉ kết nối với router.

Chỉnh sửa lần cuối:

meoconred

Member

Mình chơi 1 cái làm lưu trữ film giá rẻ bất ngờ có 8SATA + chia sẻ film qua Mạng 1GB + chạy Win XP...

Chỉnh sửa lần cuối:

meoconred

Member

Mình chơi 1 cái làm lưu trữ film :
Main : ECS 740LM : 45$ ( 6 SATA + AHCI hot plug luôn)
CPU : AMD LE-1640 : 28$
RAM : 1GB : 21.5$
Card SATA-150 2 port : 10$ (cho các HDD <500GB)
Netcard : Prolink (1GB) : 15$
Case + PSU : xài lại đồ cũ
HDD ATA 10Gb : tận dụng đồ cũ để cài XP64

Thiệt hại : 119.5$ <<380$ của box CFI 8 bay (mà chỉ là sata box)

Như vậy là có 1 HT data (với 1 ATA + 8 SATA = 9 HDD) có thể kéo torrent...
tất cả mọi thứ....
Với main có Hotplug thì DIY thêm phần nút tắt/mở nguồn cho các HDD trừ HDD có OS thôi để tiết kiệm điện.
Mình xài thử thì các HDD không đọc dữ liệu thì gần như không hoạt động nên rất mát bằng To môi trường luôn
Netcard bấm cáp chéo nối trực tiếp với HTPC chạy 1GB luôn
Cổng Ethernet còn lại để ra thế giới bên ngoài...

Anh em xem thử thế nào? =P~=P~

master000

Thanh sắt mount 5.5" sang 3.5": 5x60K = 300K

cho em hỏi cái thanh sắt này mua ở đâu vậy bác. hix HCMC nhé. cái này chắc HCMC không có quá

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên