[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Các cách thức nâng cao tốc độ chia sẻ dữ liệu giữa NAS /File Server và PC, Đầu HD

PC: Dual Core 2.0G, Ram 1G, 2 ổ hdd (80G và 160G), card wifi chuẩn G.
Dune D1: có 2 ổ 2TB
Wifi hotspot D-Link chuẩn N

Dune cắm trực tiếp vào wifi hotspot bằng cable mạng RJ45.

Trên PC gõ địa chỉ IP của Dune thì mở/chép/xóa được file trên Dune.
Còn trên Dune vào phần SMB thấy cái PC nhưng mình không biết cài đặt thế nào để nó nhận các ổ hdd của PC.

Giúp mình cái nhé các bạn. Cảm ơn trước.

foo

Ðề: Các cách thức nâng cao tốc độ chia sẻ dữ liệu giữa NAS /File Server và PC, Đầu HD

Jumbo Frame 1500: Có lợi thế khi copy nhiều file dung lượng nhỏ.
Jumbo Frame 9000 sẽ tăng tốc độ chỉ khi copy các file có dung lượng lớn mà thôi.

Ví dụ, bạn có bước chân kích cỡ 1500 sẽ giúp bạn lượm nhiều viên đá nhỏ nhanh hơn, nhưng vác 1 viên đá lớn thì lâu đến đích.
Bạn có bước chân lớn là 9000 thì bạn vác đá lớn nhanh cực kì, nhưng nhặt nhiều viên nhỏ thì tốn thời gian.

Mình copy qua Lan Gigabit trên máy tính cùi đặt trên 80MB/giây... gud gud

[video=youtube;UZeFSeR79-U]http://www.youtube.com/watch?v=UZeFSeR79-U[/video]

Thân,
foo

alo877

Re: Các cách thức nâng cao tốc độ chia sẻ dữ liệu giữa NAS /File Server và PC, Đầu HD

Bài hay, bổ ích.

bacbinhcity

Active Member
Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

Về mặt kỹ thuật, các loại cáp như CAT5e và CAT6 sẽ đạt được mức tối đa băng thông là 1.000Mbps. Tuy nhiên các bạn chép thì thấy tốc độ rất thấp là do:
- File server có quá nhiều người truy cập cùng lúc, làm giảm tốc độ xử lý nên chép chậm.
- Dây mạng bấm không đúng kỹ thuật. Đây là điều thường xuyên xảy ra nhất trong hệ thống cáp. Điều này dẫn đến tốc độ của mạng sẽ xuống thấp rất nhiều, đôi khi chỉ còn lại 30%.

Để tăng tốc copy trong mạng LAN, đối với cáp mạng phải bấm đúng kỹ thuật theo từng loại cáp (CAT5e, CAT6). Đối với CAT5e, card mạng phải hỗ trợ sử dụng cả 4 đôi dây mới lên được 1.000Mbps nếu không sẽ chỉ còn 100Mbps mà thôi.

Ngoài ra, đối với cáp CAT6, các yêu cầu về bấm đầu cáp (đầu RJ45), cách đi dây, tuốt cáp, tháo xoán đôi cáp sẽ đòi hỏi khắt khe hơn nhiều để không gây ra nhiễu trên từng đôi dây mới đạt được tốc độ tối ưu.

đây là vấn đề mà mọi người hay gặp phải, nhưng ít ai hiểu vì sao.

Nếu bạn bấm đúng chuẩn cable 100 hay 1000Mbps thì tốc độ sẽ rất khác nhau. Mình đã kiểm chứng rồi!

XBird

Re: Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

đây là vấn đề mà mọi người hay gặp phải, nhưng ít ai hiểu vì sao.

Nếu bạn bấm đúng chuẩn cable 100 hay 1000Mbps thì tốc độ sẽ rất khác nhau. Mình đã kiểm chứng rồi!
Đối với hộ gia đình, mua cáp đúc sẵn 2 đầu đảm bảo tốc độ hoạt động và giá cả chấp nhận được.

khactuyen

Banned
Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Em dungf popcorn C200 bác ah.

tuananh2003

Theo kinh nghiệm cá nhân thì lan cho tốc độ ổn đinh hơn wifi. Muốn nâng cao tôc độ copy thì :
- Router : Gigabit
- Nas : Gigabit (Bình dân sài Bufalo , cao hơn chút sài Synology Ds112 hoặc DS212 or DS712+. Cao hơn nữa thì không bàn tới)
- PC adapter : Gigabit intel

Vấn đề chính ở đây là NAS vì Router + PC có cổng Giga quá phổ thông rùi.
Test của mình với Nas Bufallo LS-Lv đạt Read 55MB/s copy to PC. Chuyển qua dùng Synology DS112 Copy hơn 80MB/s . Tùy nhu cầu, mỗi người sẽ có phương án mua loại phù hợp.

khactuyen

Banned
Re: Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

Đối với hộ gia đình, mua cáp đúc sẵn 2 đầu đảm bảo tốc độ hoạt động và giá cả chấp nhận được.

Bác biết HN chỗ nào bán cáp đúc cat6 ko ạ? Em thay đến mấy lần cáp cat6 mua ngoai dhop tự bấm rồi đều ko đạt, copy nas-pc chỉ được 30mb/s thôi với mạng giga.

Ðề: Tăng tốc copy mang LAN như thế nào là hợp lý

Xem phim với Dune thì băng thông luôn đạt tới 42MB/s.

Bác dùng Dune nào mà lên được lan giga thế, em dùng smart D1 loay hoay mãi cũng chỉ đạt 100Mbs, thử các loại cáp rồi, hình như dune smart chỉ có cổng lan 100Mbs thì phải

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Review Data Center 20TB tự build và hệ thống entertainment

data center ??? what is it ???

cái này gọi là data center ợ.

Các bác ý không phải chuyên ngành CNTT, nên dùng từ ngữ có thể lẫn lộn. Thông cảm đi bác.
Bác cứ tưởng tượng đây là cái PC chứa phim cho nó đơn giản.

Mình bấm 3 tầng nhà, mỗi tầng 2 dây mà bấm gần 30 đầu mới ok lên đc LAN 1000, ko chỉ đc 100 dù lên mạng ok. bấm đầu quan trọng lắm. trước bấm lên mạng ok nhưng chỉ đc 10mb/s là giỏi mà giờ đc 40-50mb/s, có lúc lên đc 70mb. dây chuẩn, switch chuẩn, PC cổng GIGA, đầu bấm chuẩn cũng rất quan trọng

LuckyLuke1986

Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài dùng mạng PC Nas -File Server (Nhiều HDD, phân quyền)

bookmark lại tìm hiểu sau, thông tin rất hữu ích cho ng thích vọc :)

htkdhcm45

Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Giá good nhỉ, ai cần thì mua hộ

Re: Ðề: Re: Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Dễ lắm anh ạ, mở CMD trong win ra, chuyển đến ổ muốn list, gõ lệnh:

dir >> list.txt

Sau đó sẽ tạo ra 1 file list.txt trong ổ của anh.

Cảm ơn bác, em làm được rồi. Trước đây cứ phải Copy & Paste mệt quá.

dntt

Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Nếu không dùng RAID thì dùng luôn 2 NAS có 4 ổ HDD + 2 USB như loại Buffalo LS-QVL sẽ được tổng cộng 12 HDD đơn giản rẻ tiền và tin cậy hơn nhiều.

longthanh1412

Re: Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài dùng mạng PC Nas -File Server (Nhiều HDD, phân quyề

Cho em hỏi tí,

Tình hình là em không tìm được con BE-2400 ở đâu đề mua, cho nên em lên đây hỏi luôn là có thể mua ở đâu vậy? 8->

Nhưng tìm được 2 con là AMD Athlon X 2 BE-2450AMD Athlon X2 5050e thì nên chọn con nào vậy? Tại sao lại chọn nó? ^:)^

Cám ơn rất nhiều!

nosmoking

Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Các bác ơi cho em hỏi, với mục đích là thiết kể một cái home server để mọi thiết bị điện tử kết nối mạng có thể access được vào dữ liệu của mình thì tiêu chí đê lựa chọn card SATA controller là gì ạ?

Em lên Newegg để tìm số lượng + giá cả của card này đa dạng quá, đọc hoa hết cả mắt mà không bít nên xài loại nào, đọc user review thì lại càng loạn :(

callin113

Member
Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận]Lưu trữ bên ngoài dùng mạng PC Nas -File Server (Nhiều HDD, phân quyền)

Nhờ các bác rành về phần cứng và cập nhật cho em cấu hình tham khảo để build 1 con với mục đích duy nhất là làm NAS & kéo torrent chạy Windows (không cần cấu hình video cao vì em không dùng HTPC).

Chi phí của em khoảng trên dưới 3tr.

Bên trên