Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

Lang thang trên mạng định tìm tòi , tư vấn mua coaxial cable và optical cable. vô tình thấy được bài viết này trên mạng
nên có ra chợ mua về làm thử. kết quả như mong đợi. xuất âm thanh không thua các loại cáp cao cấp khác.
hôm nay định post lên cho anh em nào trên diễn đàn cần tò mò... có gì không đúng xin bỏ qua dùm em.

1.Chuẩn bị vật liệu:
- Đầu giắc hoa sen mỗi sợi cáp 1 đôi.
- 3 sợi nên cần 6 đầu giắc. ( Mua tại chợ giời, 5K/cái.)
- Dây đồng trục: Mua dây Micro là tốt nhất, đừng mua cáp antenna. Dây này có 2 lõi, 1 trắng, 1 đỏ, mấy sợi dây vải tạo độ bền & 1 lớp dây đồng bọc ngoài chống nhiễu. chừng 10K/m

2. Chuẩn bị dụng cụ: Dao, kìm cắt dây, kìm tuốt dây, tuốc nơ vít dẹt, loại nhỏ nhất.

3. Lồng đuôi của giắc hoa sen vào dây cáp. Cắt lớp cao su bọc ngoài khoảng 2cm. Ko được làm đứt lớp dây đồng bên trong.
Cắt bỏ dây vải. Tuốt lớp vỏ nhựa của 2 sợi dây trắng & đỏ

4. Xoắn chặt 2 phần dây đồng của 2 sợi trắng đỏ lại với nhau. Gấp đôi lại.
Phần dây đồng bọc ngoài thì quấn lại quanh phần vỏ cao su.

5. Nới lỏng con vít ở giắc, lắp phần dây đã gập đoi vào, vặn vít chặt lại.
Dùng kìm (Hoặc răng) bóp chặt phần đuôi giắc, sao cho chắc chắn là OK.

6. Vặn chặt đuôi vào đầu giắc. Thế là xong 1 đầu dây.

7. Tùy độ dài cần thiết mà cắt dây, sau đó làm tương tự với đầu kia. Kết quả là nhà chùa đã có 1 sợi dây cáp Coaxial Digital có độ dài theo ý muốn. Với sợi dây 1m này, thiệt hại là 10K xiền dây & 10K cho 2 đầu giắc. Tổng là 20K.

Xong. giờ có thể hưởng thụ thành quả.
Chú ý : ngoài loại dây trên , các bác có thể dùng dây đấu Loa loại lớn. xuất âm thanh cực tốt.

Nguồn bài Viết : Tự Làm Cáp
[h=2][/h]

the sung

Member
Ðề: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

bổ sung thêm phần hàn lớp dây đồng phía ngoài và dùng kìm bóp chặt lớp dây và cao su phía ngoài vào. PHần này jack đã thiết kế các răng cưa để bóp cho chặt rồi mà.

Re: Ðề: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

bổ sung thêm phần hàn lớp dây đồng phía ngoài và dùng kìm bóp chặt lớp dây và cao su phía ngoài vào. PHần này jack đã thiết kế các răng cưa để bóp cho chặt rồi mà.
chuyện đó là chuyện nhỏ mà bác. hehe.........

thanhtungqng

Uploader

Mình đã từng làm loại dây này, nhưng mình lại sử dụng loại dây cáp đồng sử dụng cho truyền hình cáp, chứ ko phải dây micro. Nói chung là tận dụng tốt

Mình đã từng làm loại dây này, nhưng mình lại sử dụng loại dây cáp đồng sử dụng cho truyền hình cáp, chứ ko phải dây micro. Nói chung là tận dụng tốt

phải đó bác. nghĩ đi nghĩ lại chỉ có vài chục ngàn. chẳng hơn mua sợi tận 200k đến 400k

homeatk

Dây tín hiệu thường (interconnecting) khác với dây coaxial là dây coaxial có điện trở là 75ohm

anhbayxi

Member

Dây tín hiệu thường (interconnecting) khác với dây coaxial là dây coaxial có điện trở là 75ohm
Cũng chả khác gì nhau đâu bác. Em lấy dây interconect này làm cắm vào cổng coaxial vẫn ok bác ah

Em đã kiểm tra, trên sợ dây Mic này chả viết là bao nhiêu Ohm cả. Nhưng chất lượng thì tai trâu của em thấy nó chả khác gì dây hịn.:-@

ASAP

Well-Known Member
Hi,

Để có thể phân biệt được sự khác nhau của bộ dàn khi dùng dây Coxial khác nhau...thì bộ dàn cũng phải khá khá chút xíu...

Với sợi dây Coxial như ở post đầu tiên...thì mua sợi dây AV 20K về xài cho rồi...cần gì phải tốn thời gian vậy...

Hiii...hát ra tiếng... và hát hay...là một khoảng cách xa vời vợi...rất xa....

Hi,

Để có thể phân biệt được sự khác nhau của bộ dàn khi dùng dây Coxial khác nhau...thì bộ dàn cũng phải khá khá chút xíu...

Với sợi dây Coxial như ở post đầu tiên...thì mua sợi dây AV 20K về xài cho rồi...cần gì phải tốn thời gian vậy...

20k mua ở chợ à. liệu có bền và đẹp như tự tay mình làn không bác ?

Hi,

He he, dây AV 20K nó không có lớp chống nhiễu bên ngoài, em cứ tự sướng thế cho nó máu.:p

ASAP

Well-Known Member
20k mua ở chợ à. liệu có bền và đẹp như tự tay mình làn không bác ?

He he, dây AV 20K nó không có lớp chống nhiễu bên ngoài, em cứ tự sướng thế cho nó máu.:p

Hi,

Nếu có thời gian và muốn tự sướng với sản phẩm của mình làm ra...thì OK rồi.

Nhưng dây Coxial không đon giản như sợi dây AV vậy được nè...

thangba81

Well-Known Member

nguyên tắc cơ bản thì làm như bác này mua dây tốt, đầu cắm tốt, thay ốc bằng hàn dùng thiếc xịn thì cũng ngon.

homeatk

Cũng chả khác gì nhau đâu bác. Em lấy dây interconect này làm cắm vào cổng coaxial vẫn ok bác ah
Dây interconect vẫn thay được coaxial được nhưng không thể chất lượng bằng. Bác thử thay dây truyền hình cáp hoặc dây tín hiệu camera (là dây coaxial) bằng dây interconect xem sẽ thấy chất lượng hình ảnh khác biệt rõ.

huyxnguyen

Well-Known Member

Báo cáo các bác, với bộ giàn nhà mình, mình dùng dây video bèo nhèo nghe cũng như dây coaxial xịn :D

Nhưng như bài viết thì thấy sao ấy, không hề dúng với khái niệm "đồng trục" khi xoắn 2 dây trắng - đỏ làm 1.

Vậy suy ra, làm để tự sướng tý thôi chứ chắc chẳng thể được như coaxial đúng nghĩa đâu nhỉ

Báo cáo các bác, với bộ giàn nhà mình, mình dùng dây video bèo nhèo nghe cũng như dây coaxial xịn :D

Nhưng như bài viết thì thấy sao ấy, không hề dúng với khái niệm "đồng trục" khi xoắn 2 dây trắng - đỏ làm 1.

Vậy suy ra, làm để tự sướng tý thôi chứ chắc chẳng thể được như coaxial đúng nghĩa đâu nhỉ

2 dây trắng đỏ làm trục bên trong, vỏ ngoài là 1 dây khác.:))

mấy bác bán dây cóc si ồ quảng cáo là xịn méo mặt rồi

Bên trên