Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

Mừng cho bác chủ thớt. Em làm món này cách đây 3 năm rồi, có điều cầu kỳ hơn là 2 cái đầu cắm mua hàng bãi, mạ vàng nghiêm chỉnh giá 50k/ cái, về hàn thiếc. Dây coaxial là cáp đồng trục, trở kháng càng nhỏ càng tốt, cái trị số 75ohm chả có ý nghĩa gì cả. Do là cáp truyền tín hiệu số nên xũng tương tự cáp quang, HDMI loại 3$ và 300$ trừ khi bị nhiễu không truyền được tín hiệu thôi chứ 1 khi truyền được thì như nhau, 0 là 0 và 1 là 1.

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

He he, bài này là của em post bên Otofun.:d

Bới chuyện cũ một tý. Khi đó (2008) em thấy bác DIY dây này vì không tìm được cáp quang. Em tháy lạ vì cáp quang bưu điện mà các nhà mạng vãn đi lắp cho cơi quan, gia đình xin không vài chục mét còn được, chỉ cần tuốt 2 đầu ra rồi nhai kẹo cao su đắp vào đầu, bọc thgêm tí nylon (cho khỏi dính) rồi cắm vào đường optical ra rec ầm ầm. Bí kíp ở đây chính là kẹo cao su để chỉnh cho nó đúng tâm lỗ cắm là OK. Mặt khác tiền sử của SPDIF là coaxial nhưng vì phải kéo đi xa nên người ta nghĩ tiếp ra optical nên nếu khoảng cách xa thì phải dùng optical. Bác vè thử DIY tiếp cáp optical với chi phí = 2 kẹo cao su và dây đi xin xem có ngon hơn không.

Re: Ðề: Re: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

Bới chuyện cũ một tý. Khi đó (2008) em thấy bác DIY dây này vì không tìm được cáp quang. Em tháy lạ vì cáp quang bưu điện mà các nhà mạng vãn đi lắp cho cơi quan, gia đình xin không vài chục mét còn được, chỉ cần tuốt 2 đầu ra rồi nhai kẹo cao su đắp vào đầu, bọc thgêm tí nylon (cho khỏi dính) rồi cắm vào đường optical ra rec ầm ầm. Bí kíp ở đây chính là kẹo cao su để chỉnh cho nó đúng tâm lỗ cắm là OK. Mặt khác tiền sử của SPDIF là coaxial nhưng vì phải kéo đi xa nên người ta nghĩ tiếp ra optical nên nếu khoảng cách xa thì phải dùng optical. Bác vè thử DIY tiếp cáp optical với chi phí = 2 kẹo cao su và dây đi xin xem có ngon hơn không.

bác cứ xui dại em. Cáp quang giờ quá hột dẻ, chế cháo có chuẩn hay không thì chưa rõ nhưng khả năng hỏng 2 cái lỗ cắm do bị bết kẹo là 99%.:))

ngdhieu

Well-Known Member

Mua 1 sợi giá 50 nghìn còn rẻ hơn công đi xin và công nhai kẹo.

dungtoandung

Well-Known Member

Bác ơi mua ở đâu 50k vậy ??

hongquan2009

Well-Known Member
trước em cũng tự làm 1 sợi bằng dây ăngten dùng khá ngon nhưng mỗi tội hơi cứng:D.

phamhongson

Well-Known Member

Mua 1 sợi giá 50 nghìn còn rẻ hơn công đi xin và công nhai kẹo.

Nếu bác muốn kéo từ phòng xem phim trên tầng 3-5 xuống đến phòng khách tầng 1 chắc bác tính đến phương án DIY, còn khi để chung trên kệ thì nói làm gì. Kẹo cao su là chuyện ngày xưa nói cho vui vì ban đầu thử như thế, còn bây giờ thiếu gì các loại keo khác để dùng chính lỗ cám làm khuôn rồi để 1-2 phút là keo khô, cắm chuẩn luôn.

hdhn09

Member

Các bác cho e hỏi em đang có cổng quang (optical) rồi nhưng ko có cổng Coaxial, liệu có thể chế 1 cái cổng coaxial để cắm nữa không?, em làm trên main máy tính các bác ạ,thanks!

Re: Ðề: Hướng Dẫn Tự Làm Cáp Đồng Trục Digital ( Coaxial )

Các bác cho e hỏi em đang có cổng quang (optical) rồi nhưng ko có cổng Coaxial, liệu có thể chế 1 cái cổng coaxial để cắm nữa không?, em làm trên main máy tính các bác ạ,thanks!

Không chế cổng được đâu bác ơi. Bác mua thêm 1 soundcard có cổng coaxial output là được. Như em này thì đủ món ăn chơi.

Bên trên