Hướng dẫn xem 3D DLP bằng Stereoscopic Player

nhhuayt

Member
Cắm máy chiếu vào, click phải vào desktop, chọn Screen Resolution, chọn Advanced Settings, vào thẻ Monitor, trong Screen Refresh Rate, chọn 120Hz, nhấn OK để hoàn tất.
Mở Stereoscopic Player lên, vào File\Settings, làm y như trong hình nha.

Mở film lên bằng cách File\Open file..., chú ý vào ô ngang hàng bên phải File Name:, chọn All Files (*.*) thì mới thấy được file film dạng .mkv
Mở film lên thấy 1 hộp thoại hiện ra, cứ nhấn OK để tiếp.
Nếu thấy film có 2 hình ảnh giống nhau ở 2 bên, thì đó là film Side by side. Lúc đó vào File\Layout\Side by Side, Right Image First và File\Aspect Ratio\Defalt, Half Width
Nếu thấy film có 2 hình ảnh giống nhau ở trên dưới, thì đó là film Over/Under. Lúc đó vào File\Layout\ Over/Under, Right Image Top và File\Aspect Ratio\Defalt, Half Height
Click đôi vào màn hình để hiện Full Screen, lúc này nhìn bằng mắt thường sẽ thấy hình ảnh nhòe đi, hãy bật kính lên và thưởng thức phim 3D thôi.

Mình cũng nói sơ thêm về phụ kiện và cách lắp đặt hệ thống DLP luôn.
1 máy chiếu 3D DLP, càng sáng càng tốt
Kính DLP của Optoma, Viewsonic, Volfoni, ... (loại có ghi là DLP Link đó)
Màn chiếu có thể là tường được sơn trắng xám, màn chiếu thường cũng được. Còn nếu muốn tăng độ sáng thì dùng sơn 3D hay màn chiếu 3D.

Phần quan trọng: Máy tính nè, giá cũng rẻ không mắc lắm, chiếu được đến 3D 1080p lận đó.
Mainboard có 1 khe PCI-E, mình mua Biostar có 39usd thui
1 card đồ họa giá rẻ: ATI 4550 hay 5450 đều tốt
CPU thì dùng con Sempron của AMD là được, 1 nhân đó nha. Bạn nào lắp chạy không được thì cứ đến nhà mình bắt đền.
Bộ nguồn thì dùng nguồn 350W của AcBel
Ram thì cứ gắn 1 thanh 2GB DDR3, hiệu nào cũng được.
Hệ điều hành thì qua nhiều lần cài đặt mình thấy Windows XP 64bit chạy mượt nhất, dù chỉ có 2G Ram.

Chỉnh sửa lần cuối:

bichdang65

Ðề: Hướng dẫn xem 3D DLP bằng Stereoscopic Player

Mình xem phim vẫn bị hiệu ứng thấp.phải lick vào khung hình chiếu vài lần mới thấy hiệu ứng cao hơn,không hiểu sao,không xác định được lúc nào hiệu ứng cao nhất .Nhờ các bác chỉ giáo ...cảm ơn

nhhuayt

Member

Mình xem phim vẫn bị hiệu ứng thấp.phải lick vào khung hình chiếu vài lần mới thấy hiệu ứng cao hơn,không hiểu sao,không xác định được lúc nào hiệu ứng cao nhất .Nhờ các bác chỉ giáo ...cảm ơn
Cái này mình cũng bị, phải click tới lui cái nút LR mới thấy hiệu ứng nên mình đã mua bản quyền phần mềm. Chờ máy chiếu bên Mỹ về mới thử được. Lúc đó mình sẽ báo cho các bạn biết kết quả.

bazin30

E đã làm theo hướng dẫn của bác. lúc đâu em xem bằng laptop - card Geforce 9300GS - 128MB hỗ trợ 3D, xuất hình ảnh ra Optoma HD66 - đối với 1 số file nhẹ thì hơi giật, file 1080p thì chào thua, giật đùng đùng, chuyển sang con desktop dùng card ASUS 1G, ram 2G, win7 giật cũng như con laptop của mình. Anh em chỉ giúp minh với. Thks !

haivqvnpt1

Cái này mình cũng bị, phải click tới lui cái nút LR mới thấy hiệu ứng nên mình đã mua bản quyền phần mềm. Chờ máy chiếu bên Mỹ về mới thử được. Lúc đó mình sẽ báo cho các bạn biết kết quả.

Hehe, chả cần bản quyền phần mềm đâu, bác này nhiều tiền lắm đó nha.

bazin30

Thưa các bro. E định đầu tư con PC sau:
1. Intel Core i3-2100 - 3.1Ghz - Socket 1155, 3MB L3 cache, 64 bit, BOX (on VGA 855Mhz - 1.1Ghz)
2. Kingmax 2GB DDR3 bus 1333 Mhz
3.Main GIGABYTE™ GA H61M-D2P-B3 (VGA Outport)
4.Nguồn Hunkey 400W
5.ASUS EAH5570/DI/1GD2 (128bits)
GPU ATI Radeon HD 5570 , Engine Clock 650 Mhz, Memory Clock 1.4 GHz ( 667 GHz DDR3 ) , D-Sub, DVI-I /HDMI Output, DVI Max Resolution 2560 x 1600, HDCP, Support Full Microsoft DirectX11 and Shader Model 5.0, OpenGL®3.2

Liệu có xem được 3D - DLP không các anh chị nhỉ. Em sử dụng máy chiếu Optoma HD66 và phần mềm stereoscopic đã chỉnh sửa như trên.

haivqvnpt1

Thưa các bro. E định đầu tư con PC sau:
1. Intel Core i3-2100 - 3.1Ghz - Socket 1155, 3MB L3 cache, 64 bit, BOX (on VGA 855Mhz - 1.1Ghz)
2. Kingmax 2GB DDR3 bus 1333 Mhz
3.Main GIGABYTE™ GA H61M-D2P-B3 (VGA Outport)
4.Nguồn Hunkey 400W
5.ASUS EAH5570/DI/1GD2 (128bits)
GPU ATI Radeon HD 5570 , Engine Clock 650 Mhz, Memory Clock 1.4 GHz ( 667 GHz DDR3 ) , D-Sub, DVI-I /HDMI Output, DVI Max Resolution 2560 x 1600, HDCP, Support Full Microsoft DirectX11 and Shader Model 5.0, OpenGL®3.2

Liệu có xem được 3D - DLP không các anh chị nhỉ. Em sử dụng máy chiếu Optoma HD66 và phần mềm stereoscopic đã chỉnh sửa như trên.

Quá ổn rồi, bạn đầu tư đi thôi. Con máy nhà mình dùng cũng gần giống thế này, chạy thun thút.

bazin30

@haivqvnpt1 : E đang sài nó đây. và đã để chế độ như chủ thớt chỉ dẫn + thêm win xp 64 bit. :) chạy ngon rồi ạ. Theo các bác có loại cấu hình nào thấp hơn chút mà vẫn xài được không nhỉ. em cũng đinh mua cho thằng bạn 1 cái như thế này nhưng nó kêu hơi cao. :)

haivqvnpt1

@haivqvnpt1 : E đang sài nó đây. và đã để chế độ như chủ thớt chỉ dẫn + thêm win xp 64 bit. :) chạy ngon rồi ạ. Theo các bác có loại cấu hình nào thấp hơn chút mà vẫn xài được không nhỉ. em cũng đinh mua cho thằng bạn 1 cái như thế này nhưng nó kêu hơi cao. :)

Em cũng đã thử với dòng dualcore, quadcore, core i3 nói chung cứ phải dòng có 4 xử lý đồng thời thì mới o bị tiếng đi trước, hình mãi mới thấy. Mà chả phải là chỉ xem 3D mới vậy, phim HD mà dung lượng lớn, độ phân giải cao cũng bị vậy luôn. Bạn bác chơi con máy chiếu DLP bao nhiêu tiền mà kêu con CPU cao? À, con CPU mà bác mua là bao nhiêu mà bị kêu là cao?

bazin30

Em cũng đã thử với dòng dualcore, quadcore, core i3 nói chung cứ phải dòng có 4 xử lý đồng thời thì mới o bị tiếng đi trước, hình mãi mới thấy. Mà chả phải là chỉ xem 3D mới vậy, phim HD mà dung lượng lớn, độ phân giải cao cũng bị vậy luôn. Bạn bác chơi con máy chiếu DLP bao nhiêu tiền mà kêu con CPU cao? À, con CPU mà bác mua là bao nhiêu mà bị kêu là cao?

Optoma HD66 và case 12 chai. :)

Chào các Bác!
Em là gà toàn phần về HT và 3D...
Dạo này thấy vài anh em trong công ty mua máy chiếu về xem phim và TIVI và thấy phê quá (chỉ xem 2D - Full HD mà thôi), nên Em mới vào diễn đàn HD Vietnam tìm hiểu và thấy có cả 3D lun =P~
Kính nhờ các Bác tư vấn giúp Em làm thế nào để xem được phim 3D tại nhà. Em hiện chỉ có mỗi cái Destop (Core Quad 2.8 - 2G Ram - VGA 1G) & Load Soundmax 5.1 & Căn phòng trống (Dài 7m x rộng 4m x cao 2m) & nguồn kinh phí đầu tư được duyệt 30-40tr. Rất mong nhận được sự hướng dẫn tận tình của các Bác.
Nhà Em ở Vũng Tàu.

haivqvnpt1

Chào các Bác!
Dạo này thấy vài anh em trong công ty mua máy chiếu về xem phim và TIVI và thấy phê quá (chỉ xem 2D - Full HD mà thôi), nên Em mới vào diễn đàn HD Vietnam tìm hiểu và thấy có cả 3D lun =P~
Kính nhờ các Bác tư vấn giúp Em làm thế nào để xem được phim 3D tại nhà. Em hiện chỉ có mỗi cái Destop (Core Quad 2.8 - 2G Ram - VGA 1G) & Load Soundmax 5.1 & Căn phòng trống (Dài 7m x rộng 4m x cao 2m) & nguồn kinh phí đầu tư được duyệt 30-40tr. Rất mong nhận được sự hướng dẫn tận tình của các Bác.
Nhà Em ở Vũng Tàu.

Bác có thể đầu tư theo 1 trong 3 cách sau:
- tivi: hiện nay đã có tivi chế độ thụ động, o bị nháy hình, bác dùng loại này bị nhược điểm là màn hình bé (cỡ 40-50 inch), để xem được phim thì khá phức tạp và tốn kém như bluray, ổ usb có nguồn phim phù hợp, ... (bác xem mấy mục liên quan đến tivi, đã có topic rồi nên em o nêu lại ở đây).
- 3d dlp: dùng máy chiếu và kính chập, ưu điểm là tiết kiệm tiền đầu tư ban đầu nhưng tiền kính đắt, bác nào nhà có trẻ con thì dè chừng, đôi khi bị hiện tượng nháy hình flicker (chính vì điều này nên xu hướng 3D đang chuyển sang thụ động), càng sử dụng lâu thì hiện tượng flicker sẽ càng rõ nét, nhất là môi trường nóng ẩm như việt nam vì công nghệ này sử dụng đồng bộ điện tử giữa máy chiếu và kính.
- 3d phân cực: dùng 2 máy chiếu, nhược điểm là chi phí ban đầu lớn (do phải dùng thêm 1 máy chiếu) nhưng kính thì lại rất rẻ, trẻ con dùng vô tư, dùng lâu o vấn đề gì, Vì đây là công nghệ 3D thụ động nên phù hợp với xu hướng công nghệ, cho hình ảnh 3D o bị flicker (các tivi đời mới hiện nay đang rầm rộ quảng cáo o bị flicker là vì thế).

Nếu bác có loa sẵn rồi thì với 40tr là bác xài được con 3D phân cực cỡ 120 inch đến 160 inhc được rồi.
Có vài lời tư vấn giúp bác và bác nào đang có ý định mở 3D tại gia.

Rất cảm Bác "haivqvnpt1" đã tận tình giúp đỡ!
Cho Em hỏi vài điều nữa... mong Bác bỏ chút thời gian giúp Em 1 phát nữa. Em đã quyết đầu tư theo dạng 3D DLP. Với những suy nghĩ sau:
- Chi phí đầu tư ban đầu rẻ
- Nếu không chịu được hiện tượng Flicker thì sẽ xin thêm "kinh phí" để chuyển sang phân cực (hix hix Vợ Em giống như Vietcombank vậy :-S)
- Kính thì mua 4-5 cái đủ để Vợ Chồng hoặc vài thằng bạn chí cốt thưởng thức thôi (tới đông mắc công phục vụ nước nôi cho tụi bạn :p)
- Có những lúc mở phim 2D Full HD (hoặc đá banh + phim trên TIVI) cho cả nhà cùng xem cũng được.
Vì thế Bác tư vấn giúp Em những điều sau:
- Máy chiếu 3D + Full HD dùng loại nào (Em thấy trên diễn đàn đánh giá rất cao loại optoma HD20LV)
- Màn chiếu tráng Bạc với kích thước phù hợp với căn phòng trống nhà em (chơi lun màn tráng bạc để sau này dễ update lên 3D phân cực =P~)
- Kính loại nào?
- Và những điều kiện khác đi kèm...

P/S: Khi nào Bác có điều kiện xuống VT alo cho Em (0903388251 - Huy)

nhhuayt

Member

Chào các Bác!
Nhà Em ở Vũng Tàu.

Chào bạn, mình cũng có bán máy chiếu 3D. Mình khuyên bạn không nên sử dụng công nghệ phân cực cho gia đình. Nên sử dụng DLP cho nhẹ gánh hoặc công nghệ của Nvidia Vision (đẹp hơn DLP). Thêm nữa máy chiếu bên mình bảo hành chính hãng tại Việt Nam. Hiện đang đăng kí thành lập công ty để làm đại lý cho Viewsonic ở Hà Nội. Bạn có thể ghé qua xem tại 3/12/8 Thành Thái P14 Q10

Chào Bác nhhuayt!

Cảm ơn sự tư vấn của Bác. Bác cho Em hỏi là muốn sài công nghệ Nvidia Vision =P~ thì cần phải đầu tư những thứ gì? Bác cho Em cái giá tham khảo luôn nha.

Cảm ơn Bác nhìu!

haivqvnpt1

Rất cảm Bác "haivqvnpt1" đã tận tình giúp đỡ!
Cho Em hỏi vài điều nữa... mong Bác bỏ chút thời gian giúp Em 1 phát nữa. Em đã quyết đầu tư theo dạng 3D DLP. Với những suy nghĩ sau:
- Chi phí đầu tư ban đầu rẻ
- Nếu không chịu được hiện tượng Flicker thì sẽ xin thêm "kinh phí" để chuyển sang phân cực (hix hix Vợ Em giống như Vietcombank vậy :-S)
- Kính thì mua 4-5 cái đủ để Vợ Chồng hoặc vài thằng bạn chí cốt thưởng thức thôi (tới đông mắc công phục vụ nước nôi cho tụi bạn :p)
- Có những lúc mở phim 2D Full HD (hoặc đá banh + phim trên TIVI) cho cả nhà cùng xem cũng được.
Vì thế Bác tư vấn giúp Em những điều sau:
- Máy chiếu 3D + Full HD dùng loại nào (Em thấy trên diễn đàn đánh giá rất cao loại optoma HD20LV)
- Màn chiếu tráng Bạc với kích thước phù hợp với căn phòng trống nhà em (chơi lun màn tráng bạc để sau này dễ update lên 3D phân cực =P~)
- Kính loại nào?
- Và những điều kiện khác đi kèm...

P/S: Khi nào Bác có điều kiện xuống VT alo cho Em (0903388251 - Huy)

Bác đưa thông tin phòng lên thì mới tư vấn giúp bác được chứ :-/

Bên trên