Hướng dẫn xử lý file Capture bằng đầu HD VTVcab (Kaon) để xem trên PC

khoianha10

Well-Known Member
Xin chào các bác!
Trước đây nhà em có sử dụng VTVcab một thời gian nên em cũng capture được khá nhiều chương trình hay trên các kênh của VTV. Theo cảm quan thì em thấy chất lượng file capture của VTVcab có thể coi là đẹp nhất nhì so với K+ (chất lượng file capture các bác có thể tham khảo trong link bên dưới). Tuy nhiên, file capture của VTV lại ở định dạng lạ gây khó khăn cho nhiều bác trong việc lưu trữ và chia sẻ. Do đó, em viết bài này để chia sẻ một vài kinh nghiệm bản thân trong việc xử lý file thu được. Hy vọng diễn đàn sẽ có thêm nhiều nội dung HDTV chất lượng.

Mã:
[URL="http://www.hdvietnam.com/diendan/271-web-dl-hdtv/977948-tao-quan-2015-hdtv-1080i-avc.html"]Táo Quân 2015[/URL]
[URL="http://www.hdvietnam.com/diendan/191-viet-nam/972773-perf-mot-so-video-capture-vtv1.html"]Chào 2015[/URL]
[URL="http://www.hdvietnam.com/diendan/57-phim-bo-series/943308-x-files-avc-mpeg2-1080i-vtv6hd.html"]X-files VTV6[/URL]

Lưu ý: Chỉ file thu lại chương trình trên các kênh miễn phí (VTV1HD, VTV2, VTV3HD,..) mới không bị mã hóa và xem lại được trên PC. Các kênh như HBO, Star Movie... thì em chịu chưa tìm ra cách xử lý.

Về phần cài đặt trên đầu thu xin các bác tự tìm hiểu vì em không còn sử dụng nên không có điều kiện kiểm tra lại. Nếu muốn thu chương trình HD bắt buộc phải dùng ổ cứng di động hoặc USB(3.0) có tốc độ ghi cao thì mới không bị giật. (gợi ý USB 3.0 Team C143 32GB. Em thì dùng sandisk ultra fit 16GB)

Sau khi thu lại chương trình thì các bác sẽ có các thư mục có tên dạng "@01082015_VTV6HD_LăngkínhV6". Trong đó lại có nhiều file có tên tương tự:
Mã:
@01082015_VTV6HD_LăngkínhV6.trp
@01082015_VTV6HD_LăngkínhV6.001
@01082015_VTV6HD_LăngkínhV6.002
Ngoài ra còn có các file .cxt, .idx, .ifo nặng vài KB thì có thể xóa đi được. Các file trp, 001, 002, 003... rất nặng đều là nội dung capture nhưng bị tách ra làm nhiều phần nặng khoảng 2GB mỗi phần. Việc cần làm là ghép các file lại với nhau thành 1 file .ts duy nhất. Trước hết, các bác nên đổi tên thư mục và file để tránh lỗi do ký tự đặc biệt. Sau đó, ghép file bằng DOS trên windows (cách tốt nhất không lỗi file).
Cấu trúc cơ bản là:

Mã:
copy[dấu cách]/b[dấu cách]file.trp+file.001+file.002[dấu cách]filemoi.ts

trong đó "file" và "filemoi" là tên file

Sau khi ghép xong các bác có thể dùng các phần mềm xử lý file ts khác để cắt quảng cáo. :)

Ðề: Hướng dẫn xử lý file Capture bằng đầu HD VTVcab (Kaon) để xem trên PC

Đăng clip thì đăng cái mới đi bác. năm mới mà lại đăng clip cũ :D

Theo kinh nghiệm của em thì để thu lại các kênh quảng bá thì dùng đầu DVB-T2 để thu thì sẽ ra file .ts ngay lập tức, ít file rác kèm theo hơn, và cũng không phải thao tác gì phức tạp.

Một cách nữa là qua IPTV của mạng VNPT và FPT, em thấy cũng dễ.

khoianha10

Well-Known Member

Đăng clip thì đăng cái mới đi bác. năm mới mà lại đăng clip cũ :D
Năm nay e không có đầu thu mà bác :D

Theo kinh nghiệm của em thì để thu lại các kênh quảng bá thì dùng đầu DVB-T2 để thu thì sẽ ra file .ts ngay lập tức, ít file rác kèm theo hơn, và cũng không phải thao tác gì phức tạp.

Một cách nữa là qua IPTV của mạng VNPT và FPT, em thấy cũng dễ.
Quan trọng là chất lượng thu lại nữa bác ah. Năm nay e vẫn chưa tìm được Táo Quân bản đẹp :(

ối zời ơi

Active Member
chính vì bác k có đầu thu, chắc vì dùng lâu rồi, nên k biết là hiện giờ kênh miễn phí chỉ còn lại vtv5 với NHK. cách của bác cứ cho là thực hiện đc nhưng bây giờ thì chả còn nghĩa lý gì nữa :D

Mình thu lại đầy đủ Táo Quân nhưng mà trên đầu Opentech các bác ạ

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Re: Hướng dẫn xử lý file Capture bằng đầu HD VTVcab (Kaon) để xem trên PC

chính vì bác k có đầu thu, chắc vì dùng lâu rồi, nên k biết là hiện giờ kênh miễn phí chỉ còn lại vtv5 với NHK. cách của bác cứ cho là thực hiện đc nhưng bây giờ thì chả còn nghĩa lý gì nữa :D

Đang mở gần hết các kênh mà bác, thu gì thu lại cho kịp kẻo VTVCab nhốt lại rồi thì khỏi thu :-"

khoianha10

Well-Known Member

Ôi thật hả bác? Thế thì tiếc thật.
E thấy thu ở VTVcab HD chất lượng khá tốt. Đặc biệt là kênh VTV6.

khoianha10

Well-Known Member

Em mới nhờ được người thu lại táo quân trên VTV6HD. Vẫn thấy thu bình thường mà bác. Có khóa gì đâu.
Có bác nào cap quang cần test chất lượng thì ới em một tiếng để mai e up (~6 GB).
Trên youtube cũng có bản 720p chính chủ nhưng chất lượng hơi kém thì phải.

Là vì đang mở mã cho xem Tết, đêm nay hết kỳ nghỉ chắc sẽ khoá thôi

Bên trên