HUYỀN THOẠI GIÃ THUỐC NỔ!

buzzone

Member
Ðề: HUYỀN THOẠI GIÃ THUỐC NỔ!

bác kể chuyện hài thật. hehe. em vẩn còn gần 2 cân KCLO3 1 cân S và 1 đống than hoạt tính. thêm nữa cân nhôm bột và 1 đống chất linh tinh tạo màu. sao vài lần gây "chấn động" buôn làng thì có nguy cơ bị mấy chú CA hỏi thăm nên chuyển sang chơi pháo sáng với pháo hoa. hehe.

có bột nhôm à? cho e xin ít đê :))

ok thôi. hehe. mà chơi bột nhôm mà để như bác chủ top thì chắc ko may mắn để còn kể chuyện lại đâu. hi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: HUYỀN THOẠI GIÃ THUỐC NỔ!

rút kinh nghiệm chứ bác, nghe đâu bột nhôm tăng sức công phá và cháy sáng đẹp lắm hả :x

ít thôi thì lóe rất tốt, chứ nhiều quá lại phản tác dụng. Dân quấn pháo gọi là nhũ, hay thêm chút vào pháo giao thừa. Pháo ngày cứ thuốc đen mà táng cho đanh.

Nghe vui nhể. ngày nhỏ e cũng ham hố lắm. kỉ niệm nhớ đời là Ông anh con bác ruột tự sướng 1 tay cầm pháo 1 tay châm ngòi mà quên không ném.............. Ông ấy ôm bàn tay gần nửa tháng %-(

VThanhgtvt

Well-Known Member
Bác chủ PM cho em xin công thức luôn với. Để tết này em về chế coi sao... :D

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: HUYỀN THOẠI GIÃ THUỐC NỔ!

Hồi cấp 3 bọn E làm một quả ở hành lang mà mấy thằng suýt bị đuổi học! :)

minhtuantkh

Bài này của bác chủ làm mình nhớ lại thời buôn bán thuốc pháo và tự quấn pháo bán, tuy không tự chế như bác nhưng cũng đầy mạo hiểm không kém. Hồi ấy mình rất thích tết pháo cối thành bánh to chà bá và treo tòng teng hai bên bàn thờ ...cho đẹp trong khi hương khói ngày Tết thì lúc nào cũng nghi ngút.
Nghĩ lại vẫn rùng mình, liều mạng hết sức ...nhưng đúng là chết cũng có số!
Công lực nặn chữ bác ngày càng tăng và đúng như bác Chip nói lối hành văn củ tỏi của bác rất hấp dẫn nếu đọc từ từ ( đọc nhanh là nuốt không nổi) :-bd

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Đúng là sống chết có số. Hồi đó cả khu em có mấy nhà quấn pháo để tăng thu nhập dịp tết, dụng cụ chuyên lắm, cứ như làng nghề ấy. Thuốc pháo thỉnh thoảng bị ẩm thường được mang ra sấy trước khi quấn. Thường thì bà con tãi khoảng 2 lạng thuốc ra cái mâm nhôm rồi xông khói. Đã có tai nạn xảy ra, ình 1 cái đi nguyên một góc căn bếp. Trong cuộc đời quấn pháo theo em nhớ có khoảng 7-8 vụ ình, em làm ăn cò con nên không cần sấy thuốc nên chưa bị.

Lại chuyện khác, thằng bạn em chơi ngu, cho thuốc pháo vào cái lọ nhỏ mũi xong rồi bóp bóp tí một vào đống lửa cho nó bùng lên xem. Một lần nó để sát đống lửa quá, thế là đùng 1 phát. Thành tay thỏ mất 2 tháng, may chưa mất tay.

Lại trò khác, trẻ con hay có cái trò nhặt pháo lép (pháo không nổ) bóc ra lấy thuốc, xong rồi trải thành dây rồi dí hương (nhang) vào cho nó xoẹt 1 phát. Có thằng tham cho nhiều thuốc quá, thay vì xoẹt thì nó bùng, thế là lông mi lông mày tóc tai xoăn tít, khét lẹt.

Dính đến pháo thì nhiều. Giờ nghĩ lại thấy rùng mình không hiểu sao hồi ấy sao người ta sống dai thế.

buzzone

Member
Ðề: Re: HUYỀN THOẠI GIÃ THUỐC NỔ!

Đúng là sống chết có số. Hồi đó cả khu em có mấy nhà quấn pháo để tăng thu nhập dịp tết, dụng cụ chuyên lắm, cứ như làng nghề ấy. Thuốc pháo thỉnh thoảng bị ẩm thường được mang ra sấy trước khi quấn. Thường thì bà con tãi khoảng 2 lạng thuốc ra cái mâm nhôm rồi xông khói. Đã có tai nạn xảy ra, ình 1 cái đi nguyên một góc căn bếp. Trong cuộc đời quấn pháo theo em nhớ có khoảng 7-8 vụ ình, em làm ăn cò con nên không cần sấy thuốc nên chưa bị.

Lại chuyện khác, thằng bạn em chơi ngu, cho thuốc pháo vào cái lọ nhỏ mũi xong rồi bóp bóp tí một vào đống lửa cho nó bùng lên xem. Một lần nó để sát đống lửa quá, thế là đùng 1 phát. Thành tay thỏ mất 2 tháng, may chưa mất tay.

Lại trò khác, trẻ con hay có cái trò nhặt pháo lép (pháo không nổ) bóc ra lấy thuốc, xong rồi trải thành dây rồi dí hương (nhang) vào cho nó xoẹt 1 phát. Có thằng tham cho nhiều thuốc quá, thay vì xoẹt thì nó bùng, thế là lông mi lông mày tóc tai xoăn tít, khét lẹt.

Dính đến pháo thì nhiều. Giờ nghĩ lại thấy rùng mình không hiểu sao hồi ấy sao người ta sống dai thế.

Lại nói đến vụ dí que hương vào thuốc pháo.
Hồi năm em học tiểu học có rủ nhau đi vớt pháo lậu của bọn gian thương ném xuống kênh (đã kể với các bác ở Chương I) đem về bóc ra lấy thuốc nổ rồi đem phơi khô. Có 1 số pháo vớt sau này không hiểu do bị ngâm dưới nước quá lâu hay sao mà nhồi nhét cỡ nào cũng không nổ, chỉ xịt xịt như pháo bông thôi. Tiếc của mấy thằng rủ nhau nghịch ngu đem thuốc rải ra tờ giấy, buổi tối tụ tập rình thằng nào ngồi xổm là lén đặt gói thuốc pháo dưới đít rồi châm lửa đốt. Một số thằng tinh ranh phát hiện sớm không sao, có đứa bị đốt cháy bỏng cả mông đít khóc tu tu, bôi mỡ trăn cả tháng giời mới khỏi :))

darkghostzz

Hồi năm em học tiểu học có rủ nhau đi vớt pháo lậu của bọn gian thương ném xuống kênh (đã kể với các bác ở Chương I) đem về bóc ra lấy thuốc nổ rồi đem phơi khô. Có 1 số pháo vớt sau này không hiểu do bị ngâm dưới nước quá lâu hay sao mà nhồi nhét cỡ nào cũng không nổ, chỉ xịt xịt như pháo bông thôi. Tiếc của mấy thằng rủ nhau nghịch ngu đem thuốc rải ra tờ giấy, buổi tối tụ tập rình thằng nào ngồi xổm là lén đặt gói thuốc pháo dưới đít rồi châm lửa đốt. Một số thằng tinh ranh phát hiện sớm không sao, có đứa bị đốt cháy bỏng cả mông đít khóc tu tu, bôi mỡ trăn cả tháng giời mới khỏi :))

Bái phục các pác [-O<

love_yejin

Huyền Thoại

dự là chú giờ này vẫn còn bôi mỡ trăn ở mông phải không :))

buzzone

Member

dự là chú giờ này vẫn còn bôi mỡ trăn ở mông phải không :))

nếu có các bác kể cho các bác nghe rồi :))
Em thì cứ nhớ mãi thằng bạn học năm lớp 7, cũng tự quấn pháo trong Nam gọi là pháo đại, lớn bằng cái lon sữa ông thọ, quấn mấy cục xong mang ra đốt rồi quăng ra đường, đến viên cuối đốt xong chưa kịp quăng thì nó nổ ngay trên tay ngay đêm giao thừa, kết quả là mất cả 4 ngón chỉ còn lại ngón cái cái của bàn tay phải, phải nghĩ học luôn từ lúc đó, hiện tại thì vẫn chỉ làm bảo vệ cho vì thiếu đủ thứ

Em sợ pháo lắm
hy sinh vì pháo em chưa gặp, nhưng cái cảnh tượng pháo xới tung kứt trâu bắn đầy mặt người khác có rồi ạ =))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Hồi ấy bọn em có trò dọa người thế này: pháo không tra thuốc, chỉ có ngòi, thủ sẵn trong người. Tết đến tìm đám nào đang đánh bài hay cá ngựa, châm ngòi quăng vào giữa sòng. Bà con chạy thôi rồi, mình thì trốn cả tuần sau đó không bọn nó đánh vỡ gáo. Công nhận nghịch ngu, lỡ gặp thằng nào nó đang thắng thế nó cay cờ thì chắc thừa sống thiếu chết với nó.

love_yejin

Huyền Thoại

Công nhận nghịch ngu, lỡ gặp thằng nào nó đang thắng thế nó cay cờ thì chắc thừa sống thiếu chết với nó.

thằng thắng k cay đâu a, a gặp nó có khi nó còn bo cho vài đồng, thằng thua mới cay, chưa kịp gỡ chạy mẹ nó hết rồi :)), e hay đánh bài e biết mà, khó nhất là thắng mà có thể rời khỏi sòng an toàn

buzzone

Member

thằng thắng k cay đâu a, a gặp nó có khi nó còn bo cho vài đồng, thằng thua mới cay, chưa kịp gỡ chạy mẹ nó hết rồi :)), e hay đánh bài e biết mà, khó nhất là thắng mà có thể rời khỏi sòng an toàn

thò đuôi chuột đánh bài hay ăn non rồi nhớ =))

Bên trên