[Infographic] Tổng hợp 180 cách giúp bạn trở thành nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp

songoku9x

Well-Known Member
attachment.php

Vậy là chúng ta lại chuẩn bị đón chào một không khí Tết năm mới gặp ngàn niềm vui và nhiều sự đổi mới. Và cũng như bao người khác, việc mua sắm và sử dụng máy ảnh để chụp những khoảnh khắc năm mới, sum họp bên gia đình và bạn bè, những chuyến đi du lịch xa hay những địa điểm khác là điều hết hết phổ biến. Tuy nhiên, việc bạn có biết cách thức chụp ảnh sao cho đúng với từng thời gian và từng địa điểm nơi bạn đang đứng hay không lại là vấn đề cần đặt ra câu hỏi.

Bài infographic dưới đây sẽ giúp cho các bạn biết và hiểu được cách thức cơ bản cũng như những thủ thuật trong việc chụp ảnh để giúp bạn có được những bức ảnh chụp sắc nét và ưng ý nhất, trở thành một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp.

Nguồn: MakeuseOf

nguyenxiu88

Active Member
Ðề: [Infographic] Tổng hợp 180 cách giúp bạn trở thành nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp

Rất hữu ích cho những người mới như mình.
Thanks!!!

thelawofeuki

Rất hữu ích bác ơi,... hình ảnh mang đến cho người học sự thích thú khi xem

ANHTUANXP

Active Member
Ðề: [Infographic] Tổng hợp 180 cách giúp bạn trở thành nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp

Những thông số hay, nhưng sẽ mãi chỉ là tay "thợ ảnh" chứ những cái này chưa đậm "chất nghệ" trong đó đâu.

khuchatdem

Member

:D Bài viết bổ ích

cuongdoannhat

Active Member

Nhưng mà nói thì nói vậy chứ mình thấy quá khó đi

-[Y]2[K]-

Active Member
nhìu cái mâu thuẫn quá. Có phần bảo ko nên lạm dụng Ps, mà phần sau thì bảo nên sử dụng những bộ lọc màu (blend màu). Đôi khi ko có Blend màu thì tấm ảnh ko bao h đạt đc mức cảm xúc cần thiết, mà blend màu thì cũng làm bằng Ps. Cái ko nên dùng trong Ps là gì thì muôn vàn, các kiểu khác nhau. Ps để blend màu, hay để cắt ghép những cái ko có thành có ??

hunterval

Active Member

đã lưu để dành đọc dần, rất bổ ích

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác chủ!

Hình minh họa làm thay đổi bài viết, cảm thấy dễ học hơn

ganbenmm

Member

đi từ cơ bản , mà quan trọng nhất là có niềm đam mê thật sự :D

Boss_The_One

Chụp hình thôi mờ có cần rắt rối vậy k hêhh

nhuchinhdo

Bài viết bổ ích quá :)

rua bo

Well-Known Member

Đọc thì thấy rối rắm nhưng thao tác thì dể ẹt thôi. Các bác chỉ cần nhớ mấy cái căn bản thôi như: chụp đúng sáng, ko rung (tập cầm máy cho quen), bố cục, vậy là xong.

phutm

Member

Rất hay, lưu vào MTB lâu lâu mở ra nghiên cứu
Tks tác giả

nhuchinhdo

Hữu ích nhưng hơi khó để nhớ hết.

Người mới bắt đầu thì mình có vài lời khuyên sau:
- Tìm hiểu về 3 thứ căn bản trên thiết bị chụp ảnh: ISO, Tốc độ màn chập, Khẩu độ. Sử dụng thành thạo thiệt bị của mình. Có nhiều người mình gặp có máy DSLR nhưng họ mua rồi lại không biết sử dụng chụp ra hình không đẹp. Mình thì thường xuyên sử dụng máy compact tuy nhiên cũng có nhiều hình khá đẹp.
-Hiểu quy tắc 1/3 và xem nhiểu ảnh của người đi trước. Bắt chước những góc máy của họ, dần dần sẽ tạo ra thói quen cho mắt nhìn, về sau sẽ thành phản xạ. Bắt chước đẹp rồi thì sẽ tới giai đoạn tự sáng tạo cho mình.
-Chụp nhiều, mọi thứ đều cần luyện tập và nhiếp ảnh cũng vậy. Chụp xem lại và cho người khác nhận xét...hoàn thiện kĩ năng.

Còn về 180 cách chụp ảnh kia thì mình nghĩ người bắt đầu nên đọc qua, và sẽ vỡ dần trong quá trình luyện tập. Những cách đó cũng là kinh nghiệm đúc kết của những nhiếp ảnh gia đi trước có nhiều thứ khá cá nhân. Mọi người tham khảo và dẫn sẽ áp dụng hoặc đưa ra những kinh nghiệm mới cho riêng mình thôi.

Đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân của mình nên mong mọi người đừng ném đá. Mình sẵn sàng nghe các ý kiến của mọi người. Thanks

hdnamkhanh0116

cám ơn tác giả mình đang định chuyển nghề sang nhiếp ảnh may quá đọc thấy cũng khó nên quết định vẫn làm nghề cũ ạ.;)

hieukbhn

Active Member

Cám ơn tác giả, em phải lưu lại để lần hôm nào rảnh nghiên cứu !

Bên trên