Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

minhquang1602

Ðề: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

bạn mà nói ra những câu này ngoài đường thì chính bạn mới là người bị diệt trừ đầu tiên ấy =)), cái xã hội này như 1 cỗ máy hỏng hóc nặng nề do vô vàn những chi tiết kỹ thuật bị thiết kế lỗi rồi, cho dù bạn là 1 cái counter made in JP thì sớm muộn bạn cũng bị cháy ve theo thôi :))
bạn chả thể trông chờ xã hội ấy bớt mọi rợ rừng rú hơn khi mà nơi ấy đi ăn hủ tiếu gõ mà lỡ tiện tay vuốt tóc cũng có thể bị đâm mất mạng (sorry vì có thể tôi đang tào lao quá :)))

Vấn đề là chúng ta không thờ ơ với những cái kém văn hóa bạn à. Mình chẳng yêu cầu bạn phải làm gì, phải đi xem phim nghệ thuật hay phim nhảm. Bạn cũng thông minh khi biết bạn tào lao đấy.

tri06888

Hôm CN này đi coi lần 2, lúc chờ mua vé thấy 1 đám teen nhào tới book vé làm mình thót tim. Hỏi book phim gì, Big Hero nhóe chụy. Nghe sướng rơn trong lòng vì thoát dc 1 đám loi choi.

Bạn thót tim vì đám teen đó loi choi hay vì mấy em đó mặc hot quá. Mặc dù rất khó chịu khi gặp mấy em ấy đi xem phim nghệ thuật nhưng phải công nhận một điều mấy em đúng là tác phẩm của tạo hóa đấy. Biết là mấy em xì teen không tôn trọng nghệ thuật, nói phim này nhảm quá, tào lao quá. Nhưng phải công nhận nhìn mấy em ngồi vắt chéo chân mà mình cũng siêu lòng. Rồi nghĩ tới chuyện nếu có chú nào bụng phệ, hói đầu đi xem bộ phim Intetstellar cho đến khi đến hết phần credit mà buồn man mác. Hài, nói nhảm nữa.
mọi người cứ ném đá nhé.

tri06888

Vì người xếp lịch cũng " dân trí thấp" nên mới không phân biệt được đâu là thượng vàng còn đâu là hạ cám :>

Cơ mà xếp lịch cho một bộ phim ngày chiếu có 2 đến 3 suất thì kể cũng nản thật
Vì người xếp lịch dân trí cao nên họ mới cố tính xếp interstellar ở cuối cùng đấy. Họ biết với một bộ phim như thế thì doanh thu không thể nào bằng 1 phần 10 phim hài nhảm được. Tất nhiên, cũng ráng giới thiệu nó như một bộ phim hành động kinh dị chỉ mong vắt sữa được một ít. Doanh thu là trên hết.

Vì người xếp lịch dân trí cao nên họ mới cố tính xếp interstellar ở cuối cùng đấy. Họ biết với một bộ phim như thế thì doanh thu không thể nào bằng 1 phần 10 phim hài nhảm được. Tất nhiên, cũng ráng giới thiệu nó như một bộ phim hành động kinh dị chỉ mong vắt sữa được một ít. Doanh thu là trên hết.

Bác nói chuẩn quá. Người xem dc Interstella có 1 nhúm, xếp lịch tùm lum có mà ế dài cả rạp. Người thích xem phim thì giờ nào cũng coi thôi. Còn biện minh giờ giấc ko phù hợp thì có vẻ nguỵ biện.

Hoang Sang

Có đấy, tôi đã từng bị một đám fan bủa vào phán xét ''độ thông minh'' khi trót dại nói không THÍCH phim của Nolan rồi đấy :))
Tôi phiến diện, nhưng chí ít t còn đủ tỉnh táo để nhận ra rằng trình độ dân trí không phải dựa vào phim ảnh, họ xem phim là để xả tress chứ không phải cân đo độ thông minh.
Còn cái kiểu... xem phim "hàn lâm" (đúng hơn là phim thuộc gu của quý vị) thì mới được gọi là dân trí cao thì chịu rồi. Hôm sau kiểu gì chả có đứa hát ngược lại" người Việt ủng hộ phim Việt"
LOL

Mà bỏ qua vụ phim Việt phim ngoại đi, ngay từ đầu đã chả nói toẹt ra Interstellar là nghệ thuật, Big Hero 6 là doanh thu rồi còn gi, cỡ Interstellar mà không bị doanh thu Big Hero 6 vượt thì chắc chủ thớt đây đã ngộm lại rồi nhỉ
P/S Interstellar chiếu hết tất cả các nước trên thế Giới rồi mà mới chỉ được hơn 300 thì chưa phải gọi là đậm đâu (ngày công chiếu thường cao, doanh thu sẽ hạ nhiệt sau đó) Chưa kể doanh thu ở Mỹ hơi bị ''bèo"" :))

Chỉnh sửa lần cuối:

tri06888

Có đấy, tôi đã từng bị một đám fan bủa vào phán xét ''độ thông minh'' khi trót dại nói không THÍCH phim của Nolan rồi đấy :))
Tôi phiến diện, nhưng chí ít t còn đủ tỉnh táo để nhận ra rằng trình độ dân trí không phải dựa vào phim ảnh, họ xem phim là để xả tress chứ không phải cân đo độ thông minh.
Còn cái kiểu... xem phim "hàn lâm" (đúng hơn là phim thuộc gu của quý vị) thì mới được gọi là dân trí cao thì chịu rồi. Hôm sau kiểu gì chả có đứa hát ngược lại" người Việt ủng hộ phim Việt"
LOL

Mà bỏ qua vụ phim Việt phim ngoại đi, ngay từ đầu đã chả nói toẹt ra Interstellar là nghệ thuật, Big Hero 6 là doanh thu rồi còn gi, cỡ Interstellar mà không bị doanh thu Big Hero 6 vượt thì chắc chủ thớt đây đã ngộm lại rồi nhỉ
P/S Interstellar chiếu hết tất cả các nước trên thế Giới rồi mà mới chỉ được hơn 300 thì chưa phải gọi là đậm đâu (ngày công chiếu thường cao, doanh thu sẽ hạ nhiệt sau đó) Chưa kể doanh thu ở Mỹ hơi bị ''bèo"" :))

Woaaaaaa, cái thớt này gây nhiều hiểu nhầm quá nhỉ:)|. Dù sao cũng có một bác đính chính rồi. Thớt này không trao đổi về việc người đi coi phim hàn lâm là dân trí cao. Còn người đi xem phim hài nhảm, giải trí mang tính đại chúng là dân trí thấp.

Ở đây chỉ nói đến thái độ của công chúng đối với một tác phẩm nghệ thuật thôi.

Anh đi coi big hero 6 chẳng ai nói anh dân trí thấp. Anh đi coi interstellar mới có nửa tiếng đầu mà kêu phim này nhảm quá thì đơn giản: anh ghét phim cua bác Nolan, anh không thích phim khoa học viễn tưởng, hoặc đơn giản hơn anh vốn không thích phim ảnh. Nhiều lý do lắm.

Nhưng tại sao một bộ phim như interstellar hay hàng loạt các bộ phim khác thắng được nhiều giải trên trường quốc tế lại bị ghẻ lạnh ở Việt Nam. Trong khi mây bộ phim hài nhảm lại được mọi người ủng hộ. Một trường hợp của interstellar thì không cõ lé không đủ phán xét. Nhưng mà cái kịch bản này lại lặp, lặp lại với hầu hết các bộ phim nghệ thuật khác.

Phải có câu trả lời thích đáng. Có hàng ngàn câu trả lời ấy chứ. Một anh kĩ sư xây dựng xuất sắc một một người lập trình viên giỏi vẫn ghét phim như thường. Có điên mới nói họ ngu đần. Nhưng không thể thừa nhận là có cơ số người ( phần đông là giới trẻ) xem phim mới một thái độ mà nhìn vào có thể nói lên trình độ dân trí của họ. Nó có thật, và như mình nói "lại": đó chỉ là lý do trong hàng ngàn lý do thôi.

Chắc hầu hết ai cũng mường tượng ra lý do chính Interstellar bị ghẻ lạnh ở Việt Nam nhỉ. Có điều khi muốn nói ra hay viết nó lên giấy thì lại quên mất nó là lý do gì. Có chú nào bị như em không. Chắc là điểm văn quá kém nên gặp khó khăn trong việc diễn đạt ý mình muốn nói. Mà nhiều người bị lắm

ngdinhluat

Well-Known Member

@Hoang Sang: Vậy là bạn chưa gặp fanboy Disney, fanboy Marvel, fanboy Michael Bay... rồi, nói chung trước một vấn đề đang nổi luôn có fan cuồng và anti.
Vậy bạn có bao giờ tự hỏi tại sao những phim thuộc drama, hàn lâm, thrill lại không có fan cuồng và anti không? Người ta thường không thích chứ không chỉ trích gay gắt, có tranh cãi cũng là quanh những thông điệp bộ phim đề cập nhạy cảm, hoặc khen thì cũng không thái quá tác phẩm thuộc những dòng trên, trừ khi nó bị lẫn quá nhiều yếu tố "thị trường" để bị ném đá, gọi là "rẻ tiền".
Khi nào nhận thức được thì "dân trí" của bạn đã cao hơn được một tý rồi đó.

Quay trở lại vấn đề của topic này đặt ra, bạn bỏ qua vấn đề "phim nội phim ngoại" thì bỏ đi 60% quan điểm của topic, còn 30% quan điểm còn lại là về vấn đề quảng bá Interstellar ở VIỆT NAM, còn bạn thích nâng cao quan điểm 10% còn lại thì tùy thôi, một vấn đề đưa ra luôn có ý kiến trái chiều mà.

takez

Member

LOL

Khi mà làm nghệ thuật và thưởng thức nghệ thuật được số đông xem là "chỉ để xả stress" thì đó chính là biểu hiện của dân trí thấp. Điển hình ở nước ta, điều này thể hiện rõ nhất ở 2 loại hình nghệ thuật:
- Âm nhạc.
- Điện ảnh.
Interstellar và Big Hero 6 đều là 2 phim được đầu tư rất kỹ lưỡng về mặt nghệ thuật lẫn thương mại, cả 2 phim đều thể hiện sự tỉ mỉ, chăm chút của nhà làm phim, phim nào cũng xứng đáng có doanh thu tốt. Nhưng, ở Việt Nam, Interstellar đứng cuối bảng doanh thu phòng vé, xếp sau Hương Ga, Ouija, Không Nói Được, điều này là minh chứng rõ ràng nhất về gu của số đông khán giả Việt và thái độ "chỉ để xả stress" khi thưởng thức điện ảnh của số đông nói chung.
Và, khi mà số đông khán giả quan niệm như thế, thì những nhà làm phim Việt Nam, "rất thông minh" cũng chỉ bỏ ít tiền ra làm những phim "chỉ để xả stress" mà vẫn có lời. Vậy thì, theo bác, điều này là tích cực hay tiêu cực? là đáng khuyến khích hay không? điều này là có lợi hay không có lợi cho ngành công nghiệp điện ảnh, dân trí?
Đối với mình, những bộ phim rẻ tiền, nhảm nhí của Việt Nam đang đắt khách ngoài rạp chính là những liều thuốc độc, mà bác biết đấy, thuốc độc làm tí là có tác dụng, chứ không như thuốc bổ phải uống nhiều mới thấm.

PS: nếu bỏ qua chuyện điện ảnh, chỉ nói chuyện dân trí, thì chẳng có nước nào dân trí cao mà lại nghèo như nước mình cả, GDP 2013 của Việt Nam chỉ bằng 1/3 doanh thu của Walmart, 1 tập đoàn của Mỹ. Biết mình còn dốt để mà dạy, mà học lẫn nhau thì mới tốt bác ạ.

biết nói thế nào nhỉ, mình là một người, khi xem phim, là thưởng thức, dù thể loại là gì... xem xong, nếu hay, sẽ nhớ, sẽ ghi dấu..
Mình có thể ngồi xem Gran Torino... một bộ phim của Clin Eastwood đóng, về một chiếc xe cổ, nhưng lại là mối quan hệ tương quan giữa người với người,
Mình cũng từng ngồi xem và say mê những bộ phim the Blindside, hay những phim thể loại thể thao như thế, một đội bóng, một tập thể, vượt qua nghịch cảnh và chiến thắng
Mình từng siêu lòng, lắng đọng với những cảnh quay tuyệt đẹp trong Avatars
và mình cũng có những trận cười thoải mái, hào sảng khi xem Big hero
hay rồi ngập chìm trong hình ảnh con quay cuối phim Inception
hay hình ảnh con người và lựa chọn trong Adjustment Bureau....
đơn giản,
xem phim là thưởng thức
mỗi người, trong mỗi hoàn cảnh, mỗi background khác nhau, sẽ có những suy nghĩ, nhận thức, hành động khác nhau
Tôi thích cf sữa, bạn thích cf đen, đâu có nghĩa, cf đen của bạn là nhất, và tôi ngu ngốc khi không biết uống cf đen :D
các bác chém tiếp nhé

em thì ngồi mơ mạng, đọc về Thế giới Marvel Universe, chuẩn bị cho bộ phim Avenger chuẩn bị ra rạp năm sau đây :D

v_anh

Well-Known Member

Chào anh chị, em sinh năm 1993. thật ra mà nói em chưa bao h ra rạp cả. Đừng bảo em quê mùa nhé. Sinh viên tỉnh lẻ không ăn chơi đùa đòi thì lấy đâu ra tiền đi xem phim. Cân nhắc giữa một tác phẩm điện ảnh lớn và hơn 100k (5 hộp cơm sườn) chỉ để thưởng thức nó tại rạp là cả một vấn đề đối với sinh viên đấy. Hiện giờ em còn dư vài trăm ngàn.Em muốn hỏi là: Hiện em đang ở quận 7. Nếu em muốn xem Interstellar thì nên xem ở đâu. Mà cho hỏi giá vé bao nhiêu vậy. Em định chờ phim này ra HD rồi coi. Nhưng lúc trước em đã bỏ lỡ Gravity ( nghe nói không xem rạp phí cả đời người), lần này tiếp tục bỏ lỡ Interstellar thì đời em không bít trôi về đâu nữa. Làm ơn, có ai đó tư vấn dùm.

Mình tỉnh lẻ, nhà nghèo, thích xem phim từ lâu nhưng không có điều kiện ra rạp, đến khi đi học ĐH ở thủ đô mới được cầm tiền tiêu riêng, nhớ hồi đó ăn suất cơm có 2.500-3000 thôi, giá vé ban ngày 15.000, tối 20.000 vậy mà mình vẫn xem phim được, mỗi ngày tiết kiệm 500-1000 thì 1 tháng cũng xem được 1, 2 phim, phim hay nó đâu có ra nhiều đến nỗi mà gom tiền không kịp. Đâu cần phải ăn chơi đua đòi mới có tiền xem phim. Rất may là mình không thích và không quan tâm đến những thứ như quần áo, game, thuốc lá, trà đá...linh tinh nên ít tốn tiền cho những thứ đó (trừ khi thỉnh thoảng bạn bè tụ tập trả tiền trà đá).

thich_xem_phim

Active Member

[Theo giới làm ăn, các bộ phim của Pixar ngày càng ít tính thương mại mà chỉ chú trọng đến khía cạnh nghệ thuật. Theo New York Times, Phố Wall càng tỏ ra lo ngại hơn khi thấy Pixar dường như dửng dưng trước vấn đề này.

Mới đây, đạo diễn Pete Docter, người từng thực hiện bộ phim MONSTER INC., tuyên bố ông chưa từng nghĩ đến khả năng thương mại của UP. “Chúng tôi làm những bộ phim này cho chính mình - đạo diễn Docter thẳng thừng tuyên bố - Chúng tôi ích kỷ vậy đó”.

Còn John Lasseter, người đồng sáng lập Pixar, thì thường xuyên nhấn mạnh rằng ý tưởng độc đáo - chứ không phải khả năng sinh lãi - mới là yếu tố chính trong các quyết định của Pixar. “Chất lượng là kế hoạch làm ăn tốt nhất” là câu nói ưa thích của ông Lasseter.]

(trích 1 bài báo năm 2009 dịp ra mắt phim UP của hãng phim hoạt hình Disney/Pixar)
---------------------
“Chúng tôi làm những bộ phim này cho chính mình - đạo diễn Docter thẳng thừng tuyên bố - Chúng tôi ích kỷ vậy đó”. Vậy mà doanh thu phim UP nói riêng và phim của Pixar nói chung vẫn cao. Các chú sản xuất và đạo diễn phim ở VN nào nói làm phim nghệ thuật ế khách chỉ là ngụy biện. Không có khả năng làm thì thừa nhận đi chứ đừng đổ tại doanh thu thấp nên không thèm làm. Còn nếu các chú làm phim "nghệ thuật" rồi mà doanh thu vẫn thấp thì cần xem lại cái "nghệ thuật" của các chú có phải là nghệ thuật đích thực không.

ngdinhluat

Well-Known Member

Hơi mâu thuẫn một tý, mình thấy Pixar đuối sức ở những phim gần đây, như Cars 2 và Brave. Họ cũng đã tăng đáng kể chi phí làm phim, nên không thể nói là không quan tâm đến chuyện doanh thu được. Năm sau nữa lại ra Toy Story ra phần 4, trong khi cái kết phần 3 đã rất trọn vẹn, nên dù chưa biết chất lượng bộ phim thế nào, vẫn có cảm giác bị "vắt sữa".

Pixar 2009 và Pixar 2014-15-16.. đã khác rồi, hãy là pixar của ngày hôm qua, ú u u ù .....=((

@ thich_xem_phim: bạn chưa biết mấy phim độc lập rồi, đúng tính chất thỏa sức sáng tạo không quan tâm doanh thu đó.

Hoang Sang

@ngdinhluat, fan boy Disney, fanboy Pixar, fanboy Marvel, fanboy DC, fanboy Nolan,... fanboy nào cũng đông và hung hãn cả. Cho nên, tốt nhất là tâng bốc thần tượng của mình một cách đàng hoàng chứ đừng cái kiểu tâng bên A bằng cách dìm bên B xuống, khi đó thì đừng hỏi vì sao gạch lại cứng, nước biển lại mặn và fandom trẻ trâu :))
Một điều nữa là John Lasseter đã lên tiếng về Toy Story 4, ông nói là đáng ra phần 3 là đã ngưng hẳn rồi, nhưng tại một buổi họp (kiêm ăn trưa) ở Pixar studios, Lasseter, Pete Doctor và Lee Unkrich nảy ra một ý tưởng cho phần 4, và họ không thể ngừng suy nghĩ về nó, thế là làm thôi.
Theo họ thì phần 4 chỉ có thể hay bằng hoặc hay hơn phần 3 thôi chứ không thể tệ hơn được nên cứ từ từ mà đợi!
Còn chuyện Pixar đi xuống là điều bắt buộc phải có trong quá trình hình thành và phát triển của một sự vật hiện tượng thuộc thế giới quan duy vật nên bạn không phải lo lắng đâu, nó cứ làm phim hay mãi mới là điều đáng phải lo ngại ấy :D

ngdinhluat

Well-Known Member

^ có ai ở topic này comment không đoàng hoành, tâng bốc hay dìm nhau, hay chính bạn tự nhận.
Khổ cái giờ hay có những người tự ái vặt :p, khóc thuê.
Đã hiểu tại sao bạn lại gay gắt cho vấn đề "dân trí" đến thế rồi.
Mình dừng ở đây thôi.

capricorn131

Active Member
Re: Ðề: Interstellar vs Big Hero 6 – Nghệ thuật và doanh thu

Hơi mâu thuẫn một tý, mình thấy Pixar đuối sức ở những phim gần đây, như Cars 2 và Brave. Họ cũng đã tăng đáng kể chi phí làm phim, nên không thể nói là không quan tâm đến chuyện doanh thu được. Năm sau nữa lại ra Toy Story ra phần 4, trong khi cái kết phần 3 đã rất trọn vẹn, nên dù chưa biết chất lượng bộ phim thế nào, vẫn có cảm giác bị "vắt sữa".

Pixar 2009 và Pixar 2014-15-16.. đã khác rồi, hãy là pixar của ngày hôm qua, ú u u ù .....=((

@ thich_xem_phim: bạn chưa biết mấy phim độc lập rồi, đúng tính chất thỏa sức sáng tạo không quan tâm doanh thu đó.

Mình rất thích xem các sản phẩm của Pixar Animation Studios, và cũng có suy nghĩ giống bạn, cảm thấy các tác phẩm gần đây của họ không còn hấp dẫn như trước nữa, Đi tìm Nemo, Chú chuột đầu bếp, Robot biết yêu, Vút bay,... đầy sức hút bởi đề tài đa dạng, nội dung truyền tải nhiều thông điệp ý nghĩa, âm nhạc hay và trên hết là phong cách đồ họa rất riêng, đậm chất Pixar không còn nữa, thay vào đó là sự lặp đi lặp lại một vòng lẩn quẩn những đề tài cũ (Vương quốc xe hơi, Câu chuyện đồ chơi,...), bình mới nhưng rượu cũ thì uống vào khó mà say được ^^

Watchmen

Chào các bác

Em là con gái, đây là bài đầu tiên em cmt trong hdvietnam (trước đến giờ toàn tàu ngầm). Vì em đọc được quá nhiều cmt nói hộ nỗi lòng của em trong topic này. Có bác nào đó đã nói thói quen của bác ấy là lập 1 list phim must-watch từ đầu năm và sau đó tìm hiểu, tìm hiểu rồi chỉ việc ra rạp ung dung thưởng thức, em cũng vậy. Đôi khi cảm thấy thói quen xem phim của mình hơi "quá", tức là mình bỏ ra nhiều thời gian và công sức tìm hiểu, đọc review về 1 bộ phim hay đã xem trong khi bạn bè, người thân mình chẳng bao giờ làm như vậy, thậm chí còn coi hành động 1 mình đi xem phim là...hâm hâm. Nhưng bản thân em thì chẳng bh hối hận, nhiều khi do hạn chế ngoại ngữ, hoặc trình thẩm thấu chưa cao mà về nhà đọc bình luận, cao kiến của các bác mà em như được mở rộng tầm mắt vậy. Đến mấy ngón tay trên 1 bàn tay còn chả giống nhau thì cái gout của mỗi người làm sao là một được, nhưng mà em chỉ ước giá như, giá như giữa những gánh nặng cơm, áo, gạo, tiền, chúng ta có thể sống chậm lại 1 nhịp, để cảm nhận những giá trị chúng ta vô tình bỏ qua giữa cái hồi hả cuộc đời thì tốt biết mấy. Đôi khi đi xem phim em bắt gặp những bạn teen rất trẻ, các bạn ấy xem phim với 1 thái độ rất tích cực, chắc chắn là có tìm hiểu trước thông tin, ko ồn ào, ko ipad iphone, ko sờ mó âu yếm...Vậy là mừng quá rồi. Còn lại lắm khi (cái này nhiều vô kể), có nhiều bạn nữ đi xem với giai (cái này có tính là đang kể xấu), các bạn ấy rất xinh, cao ráo, sành điệu, nhưng thái độ khi xem phim thì thật ba chấm X_X ví dụ như hôm em đi xem Les Miserables, đến đoạn Fantine chết trong cô độc, niềm mong nhớ con gái (e đang rưng rưng) thì bạn gái ngồi cạnh bộp cho câu:" Con này chết thì hết m*a phim à? tưởng nó nv chính" làm em thật chỉ muốn úp cả đống bỏng ngô vào đầu bạn ấy, sau đấy còn lải nhải đến hết phim làm cuối cùng e phải mò đi xem lại trong 1 suất chiếu vắng (trình tu luyện chưa cao). Hay như hôm xếp hàng lấy vé thôi, có 1 cặp trước em bàn luận nên xem phim nào, bạn trai nói xem "Hố đen tử thần nhé, phim kinh dị, hành động" (em: WTF???) thì bạn gái còn bá hơn: thôi a ơi, đừng. phin này nhìn poster đã thấy chán (em: poker face :| ). Vậy đấy! Thật ra mình chẳng có quyền mà phán xét, nhưng đôi khi chẳng nói được cùng ai, chỉ biết lên đây bán than cho đỡ bức xúc. Đôi câu lan man, mong các bác thông cảm.

minhquang1602

[Theo giới làm ăn, các bộ phim của Pixar ngày càng ít tính thương mại mà chỉ chú trọng đến khía cạnh nghệ thuật. Theo New York Times, Phố Wall càng tỏ ra lo ngại hơn khi thấy Pixar dường như dửng dưng trước vấn đề này.

Mới đây, đạo diễn Pete Docter, người từng thực hiện bộ phim MONSTER INC., tuyên bố ông chưa từng nghĩ đến khả năng thương mại của UP. “Chúng tôi làm những bộ phim này cho chính mình - đạo diễn Docter thẳng thừng tuyên bố - Chúng tôi ích kỷ vậy đó”.

Còn John Lasseter, người đồng sáng lập Pixar, thì thường xuyên nhấn mạnh rằng ý tưởng độc đáo - chứ không phải khả năng sinh lãi - mới là yếu tố chính trong các quyết định của Pixar. “Chất lượng là kế hoạch làm ăn tốt nhất” là câu nói ưa thích của ông Lasseter.]

(trích 1 bài báo năm 2009 dịp ra mắt phim UP của hãng phim hoạt hình Disney/Pixar)
---------------------
“Chúng tôi làm những bộ phim này cho chính mình - đạo diễn Docter thẳng thừng tuyên bố - Chúng tôi ích kỷ vậy đó”. Vậy mà doanh thu phim UP nói riêng và phim của Pixar nói chung vẫn cao. Các chú sản xuất và đạo diễn phim ở VN nào nói làm phim nghệ thuật ế khách chỉ là ngụy biện. Không có khả năng làm thì thừa nhận đi chứ đừng đổ tại doanh thu thấp nên không thèm làm. Còn nếu các chú làm phim "nghệ thuật" rồi mà doanh thu vẫn thấp thì cần xem lại cái "nghệ thuật" của các chú có phải là nghệ thuật đích thực không.

Cũng không hẳn như bạn nói, những bộ phim độc lập mình được xem cũng rất hay, được giới phê bình đánh giá rất cao nhưng lại ít khán giả, bởi vì xét cho cùng, ở Tây hay Ta cũng đều có người này người kia, không thể thẩm thấu được tính nghệ thuật của điện ảnh. Mình ví dụ một bộ film mình xem của Matthew Mcconaughey là Mud, rất hay và được đánh giá rất cao, nhưng doanh thu vỏn vẹn 21 triêu, trong khi một bộ film hài nhảm của Adam Sandler (cực kỳ nhảm) lại có doanh thu lên đến 150 triệu. Thế nên phim nghệ thuật thường xuyên, thường chứ không phải luôn luôn nhé, chịu cảnh ế ẩm hơn phim thị trường. Nhưng mình cũng đồng ý với bạn là các bác đạo diễn Việt Nam rất hay ngụy biện. Nói thật chứ mình chưa bao giờ xem một bộ phim Việt Nam nào mà lại thấy thỏa mãn được tính nghệ thuật, cũng như chưa bộ phim nào thỏa mãn tính giải trí. Các ông ấy làm không tới nhưng lại cứ đổ cho khán giả không có khả năng cảm thụ. Vớ vẩn thật

tri06888

Cũng không hẳn như bạn nói, những bộ phim độc lập mình được xem cũng rất hay, được giới phê bình đánh giá rất cao nhưng lại ít khán giả, bởi vì xét cho cùng, ở Tây hay Ta cũng đều có người này người kia, không thể thẩm thấu được tính nghệ thuật của điện ảnh.

Phim độc lập, phim độc lập. Mà không hiểu sao phim độc lập toàn rơi vào mấy nước Châu Âu không nhỉ. Tây Ban nha, Đan mạch, Thụy Điển, Pháp. Má ơi, Một năm may mắn lắm thì có một bộ phim độc lập. Đôi khi, tìm kiếm trên mạng thì ra một bộ phim chứ chẳng mấy ai đi quảng cáo nó cả.

Bạn nào muốn xem thử phim độc lập là như thế nào thì cứ thử vài cái sau sẽ rõ. Melancholia (phim này nổi tiếng), Mr.Nobody, La Piel Que Habito (The Skin I Live In- con gái đừng xem phim này), Anti-christ, Another earth 2007. Những bộ phim gợi ý trên rất dễ tìm vì độ nổi tiếng của nó.8->
Thường thì phim độc lập mà không hợp gu xem rất chán nản. Nhưng nếu tìm đúng phim như ý thì có thể nó sẽ ám ảnh bạn lâu dài đấy.

Chú ý, riêng phim nào thuộc Pháp hay Tây Ban Nha thì nên xem một mình. Đôi khi có vài cảnh nude bất ngờ đỡ không được (Pháp mà). Xem hai người thì đỏ hết cả mặt. Một người thì tha hồ tua đi tua lại nhé.
Còn nhiều nữa nhưng đa số các bộ phim độc lập mình biết có nội dung hơi nhạy cảm nên mình không dám nêu ra:-SS

ngdinhluat

Well-Known Member

:D
Liên hoan phim Sundance ngập yếu tố sex - VnExpress Giải Trí
Chủ đề tình dục xuất hiện trong nhiều phim dự liên hoan dành cho dòng phim tư nhân, độc lập thường niên của Mỹ 2013.

Như thường lệ, Liên hoan phim Sundance 2013 diễn ra tại khu nghỉ dưỡng Sundance thuộc tiểu bang Utah, Mỹ. Đây là sự kiện được tổ chức hàng năm dành cho dòng phim tư nhân, độc lập. Chủ đề làm nóng liên hoan phim năm nay là các bộ phim về đề tài tình dục với mật độ cảnh nóng dày đặc....

Chả đâu xa Việt Nam gần đây cũng có 1 phim tương đối có thể coi là nghệ thuật là "Bi, đừng sợ..." với những cảnh sex trần trụi. Trong khi giá trị của bộ phim xoay quanh hiện thực xã hội, điển hình qua 1 gia đình trung lưu ở Hà Nội dưới con mắt thơ ngây của bé Bi với rất nhiều góc quay nghệ thuật thì giới phê bình và dư luận lại chỉ quan tâm mấy cảnh sex kia :p

Bên trên