KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

manhtran71

Well-Known Member
Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Vậy là phải nhọc mình rồiiiii! Mình sẽ làm bài chia sẽ chuẩn kết nối Miracast để các bác tham khảo rồi. Nếu như Smartphone buột phải kết nối Wifi direct với TV thì làm sao có thể lướt web trên smartphone băng mànTV được bác kientrung84.

kientrung84

Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Vậy là phải nhọc mình rồiiiii! Mình sẽ làm bài chia sẽ chuẩn kết nối Miracast để các bác tham khảo rồi. Nếu như Smartphone buột phải kết nối Wifi direct với TV thì làm sao có thể lướt web trên smartphone băng mànTV được bác kientrung84.

Em thấy con tivi W804 của em nếu trong phần "cài đặt mạng" mà không bật wifi direct lên thì không tài nào phản chiếu được màn hình từ điện thoại Xperia lên tivi được, hoặc khi chạy file video bấm nút "throw" nó cũng báo không thể tìm thấy thiết bị hiển thị để mà truyền hình ảnh, âm thanh sang. Mặc dù tivi & điện thoại của em luôn luôn kết nối với modem wifi chung của nhà em. Vậy chứng tỏ Miracast phải thực hiện thông qua wifi direct rồi còn gì nữa.

manhtran71

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Em thấy con tivi W804 của em nếu trong phần "cài đặt mạng" mà không bật wifi direct lên thì không tài nào phản chiếu được màn hình từ điện thoại Xperia lên tivi được, hoặc khi chạy file video bấm nút "throw" nó cũng báo không thể tìm thấy thiết bị hiển thị để mà truyền hình ảnh, âm thanh sang. Mặc dù tivi & điện thoại của em luôn luôn kết nối với modem wifi chung của nhà em. Vậy chứng tỏ Miracast phải thực hiện thông qua wifi direct rồi còn gì nữa.

Nhưng khi bác kết nối phản chiếu hình ảnh bác có lên Web bằng điện thoại được không? Vì mình thấy khi kết nối wifi direct với TV thì Smartphone không thể lên mạng được và con W804A của mình không cần bật Wifi direct nó vẫn phản chiếu hình ảnh bác ạ.

kientrung84

Re: Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Nhưng khi bác kết nối phản chiếu hình ảnh bác có lên Web bằng điện thoại được không? Vì mình thấy khi kết nối wifi direct với TV thì Smartphone không thể lên mạng được và con W804A của mình không cần bật Wifi direct nó vẫn phản chiếu hình ảnh bác ạ.

Điện thoại của em khi ấy nó vẫn lên mạng bình thường ạ, đọc báo xem video vô tư, nội dung đó hiển thị luôn lên tivi. Có 1 số trang web vd như bbcvietnamese.com có quá nhiều flash nên truy cập bằng trình duyệt wap của tivi thì sẽ cực kì khó điều khiển lên xuống để đọc nên em toàn phải dùng cách này.

kientrung84

Đây là câu trả lời cho bác, trưa nay em phản chiếu hình ảnh điện thoại lên tivi rồi lướt web, xem youtube ầm ầm đây. Rõ ràng là wifi direct để truyền dữ liệu từ điện thoại sang tivi nó độc lập hoàn toàn với wifi truyền dữ liệu internet từ modem, wifi hotspot sang điện thoại:

Đặt đứng điện thoại lướt web bằng Chrome:

Lật ngang điện thoại:

Điện thoại đặt đứng xem youtube:

Xem video HD của Schannel nét nẹt:

Đặt điện thoại nằm ngang thì video cũng full màn tivi:

manhtran71

Well-Known Member

Bác kentrung84 cho mình hỏi thêm vậy khi phản chiếu hình ảnh, bác phải kết nối trên smartphone của bác bằng wifi direct do TV phát phải không? Và nếu thế thì khi lên mạng cũng do TV truyền dữ liệu luôn à? Vì mình không có phone SN để trải nghiệm, còn con Sky của mình thì TV SN báo là không hỗ trợ Wifi direct nên không tài nào phản chiếu hình ảnh lên được vì thế giải pháp truyền qua Wifi hotspot là tối ưu.

Chỉnh sửa lần cuối:

trunglt2505

Đây là câu trả lời cho bác, trưa nay em phản chiếu hình ảnh điện thoại lên tivi rồi lướt web, xem youtube ầm ầm đây. Rõ ràng là wifi direct để truyền dữ liệu từ điện thoại sang tivi nó độc lập hoàn toàn với wifi truyền dữ liệu internet từ modem, wifi hotspot sang điện thoại:

Đặt đứng điện thoại lướt web bằng Chrome:

Lật ngang điện thoại:

Điện thoại đặt đứng xem youtube:

Xem video HD của Schannel nét nẹt:

Đặt điện thoại nằm ngang thì video cũng full màn tivi:

E tha thiết xin bác làm 1 bài hướng dẫn cụ thể từng bước để e làm theo với ah. E dùng xperia acros mà khi kết nối wifi direct của tivi thì k thể vào mạng đọc báo dc và cũng k thấy tivi hiện phản chiếu màn hình điện thoại. E chỉ làm cho nó hiện ảnh trong album và phát clip dc thôi ah. Ngoài ra nếu kết nối chung mạng wifi thì vào ứng dụng you tube nó cũng phát dc. Nói cung là k phản chiếu như của bác để chơi game và đọc báo dc

kientrung84

Bác kentrung84 cho mình hỏi thêm vậy khi phản chiếu hình ảnh, bác phải kết nối trên smartphone của bác bằng wifi direct do TV phát phải không? Và nếu thế thì khi lên mạng cũng do TV truyền dữ liệu luôn à? Vì mình không có phone SN để trải nghiệm, còn con Sky của mình thì TV SN báo là không hỗ trợ Wifi direct nên không tài nào phản chiếu hình ảnh lên được vì thế giải pháp truyền qua Wifi hotspot là tối ưu.

Em chỉ phải thiết lập cho điện thoại 1 lần đầu tiên: vào mục "cài đặt" -> "xperia" -> "phản chiếu màn hình -> "Bật phản chiếu màn hình" là nó quét các thiết bị lân cận có thể phản chiếu, nó hiện lên Bravia KDL-42W804, bấm vào đó là nó báo "đang phản chiếu màn hình". Em tạo 1 widget (lối tắt) trên màn hình ngoài (home screen) của điện thoại, lần sau cứ bấm vào vào icon đó là điện thoại phản chiếu luôn lên tivi.

Sau đó mình quay về màn hình chính của điện thoại và làm mọi việc như bình thường, mọi thứ trên màn điện thoại thế nào thì trên tivi nó hiện lên như thế.

Tất nhiên là trước khi làm những việc trên thì tivi nhà em phải bật rồi đã, trong phần "cài đặt mạng" của con tivi nhà em em luôn để wifi direct ở trạng thái "bật" nên mỗi khi bật tivi lên thì chức năng phát wifi trong nó cũng tự bật rồi.

Em đã thử rồi, nếu trong phần "cài đặt mạng" của tivi mà em để wifi direct là "tắt" thì khi đó có bật phản chiếu hình ảnh của điện thoại lên nó cũng báo là không tìm thấy thiết bị và sẽ không phản chiếu được.

Khi đang phản chiếu thì việc em lên mạng lướt web, xem youtube là do cái điện thoại của em chứ không phải do cái tivi, tivi chỉ đóng vai trò cái thiết bị hiển thị, điện thoại nó bảo hiển thị gì thì hiển thị y như thế.

kientrung84

E tha thiết xin bác làm 1 bài hướng dẫn cụ thể từng bước để e làm theo với ah. E dùng xperia acros mà khi kết nối wifi direct của tivi thì k thể vào mạng đọc báo dc và cũng k thấy tivi hiện phản chiếu màn hình điện thoại. E chỉ làm cho nó hiện ảnh trong album và phát clip dc thôi ah. Ngoài ra nếu kết nối chung mạng wifi thì vào ứng dụng you tube nó cũng phát dc. Nói cung là k phản chiếu như của bác để chơi game và đọc báo dc

Bác làm theo các bước trên của em. Nếu cần thêm thông tin cụ thể thì mở tivi lên, bấm nút i-manual, đọc i-manual và làm theo:

.....

Theo mô tả của bác thì hình như bác chưa phản chiếu được hình ảnh mà chỉ là khi bác Play một nội dung Media (ảnh, phim) thì bác "throw" được nó qua tivi thôi.

manhtran71

Well-Known Member

Con smartphone của bác có chuẩn kết nối miracast không?

trunglt2505

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Bác làm theo các bước trên của em. Nếu cần thêm thông tin cụ thể thì mở tivi lên, bấm nút i-manual, đọc i-manual và làm theo:

.....

Theo mô tả của bác thì hình như bác chưa phản chiếu được hình ảnh mà chỉ là khi bác Play một nội dung Media (ảnh, phim) thì bác "throw" được nó qua tivi thôi.
khi vào phần " Hiển thị danh mục thiết bị / xóa" nó sẽ hiện lên tên thiết bị hỗ trợ phải k bác. Của e nó hiện là " thiết bị k hỗ trợ wifi direct . Chắc điện thoại e k hỗ trợ rồi. Bác dùng điện thoại j thế. COn của e là sony acros ra giữa năm 2012 chắc phải đời 2013 trở lên mới hỗ trợ rùi

kientrung84

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

khi vào phần " Hiển thị danh mục thiết bị / xóa" nó sẽ hiện lên tên thiết bị hỗ trợ phải k bác. Của e nó hiện là " thiết bị k hỗ trợ wifi direct . Chắc điện thoại e k hỗ trợ rồi. Bác dùng điện thoại j thế. COn của e là sony acros ra giữa năm 2012 chắc phải đời 2013 trở lên mới hỗ trợ rùi

Bác kiểm tra cả hai thứ:

1. Tivi có chức năng phản chiếu hình ảnh không?

Với W804 thì ấn "home" rồi vào mục "thiết bị kết nối", vào mục cuối cùng của mục đó thì là "phản chiếu màn hình"

Nếu tivi đời cũ không có chức năng phản chiếu màn hình thì sẽ không có mục "phản chiếu màn hình" trong phần "thiết bị kết nối".

2. Điện thoại có chức năng phản chiếu hình ảnh không?

Điện thoại em đang dùng là xperia TX cũng là đời giữa 2012 đây, em cài Android 4.3, như mô tả ở trên của em, bác vào mục "cài đặt" -> "xperia" -> "phản chiếu màn hình -> "Bật phản chiếu màn hình"

Nếu điện thoại của bác đời cũ không có chức năng phản chiếu màn hình thì sẽ không có mục "phản chiếu màn hình" trong phần "xperia".

trunglt2505

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Thanks bác. Acros của e ra trc chưa có chức năng này. Bác nói sớm thì e đỡ mất buổi trưa ngâm cứu. tiện đây bác cho e hỏi luôn đuôi xem 3D của con W804a này là j và có giới hạn bao nhiêu GB/phim k để e mua ổ cứng về cop xem. E mới mua con này mà chưa test dc nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

kientrung84

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Thanks bác. Acros của e ra trc chưa có chức năng này. Bác nói sớm thì e đỡ mất buổi trưa ngâm cứu. tiện đây bác cho e hỏi luôn đuôi xem 3D của con W804a này là j và có giới hạn bao nhiêu GB/phim k để e mua ổ cứng về cop xem. E mới mua con này mà chưa test dc nhiều

Em chưa xem nhiều 3D nhưng em chạy thử một số 3D đuôi mkv thì chưa thấy cái nào có trục trặc gì. Dung lượng loại này em xem chỉ cỡ 3 GB đổ lại.

Vụ này nên hỏi bác manhtran71 có nhiều kinh nghiệm đã xem đủ các thể loại thì bác ấy rành hơn.

manhtran71

Well-Known Member

Em chỉ phải thiết lập cho điện thoại 1 lần đầu tiên: vào mục "cài đặt" -> "xperia" -> "phản chiếu màn hình -> "Bật phản chiếu màn hình" là nó quét các thiết bị lân cận có thể phản chiếu, nó hiện lên Bravia KDL-42W804, bấm vào đó là nó báo "đang phản chiếu màn hình". Em tạo 1 widget (lối tắt) trên màn hình ngoài (home screen) của điện thoại, lần sau cứ bấm vào vào icon đó là điện thoại phản chiếu luôn lên tivi.

Sau đó mình quay về màn hình chính của điện thoại và làm mọi việc như bình thường, mọi thứ trên màn điện thoại thế nào thì trên tivi nó hiện lên như thế.

Tất nhiên là trước khi làm những việc trên thì tivi nhà em phải bật rồi đã, trong phần "cài đặt mạng" của con tivi nhà em em luôn để wifi direct ở trạng thái "bật" nên mỗi khi bật tivi lên thì chức năng phát wifi trong nó cũng tự bật rồi.

Em đã thử rồi, nếu trong phần "cài đặt mạng" của tivi mà em để wifi direct là "tắt" thì khi đó có bật phản chiếu hình ảnh của điện thoại lên nó cũng báo là không tìm thấy thiết bị và sẽ không phản chiếu được.

Khi đang phản chiếu thì việc em lên mạng lướt web, xem youtube là do cái điện thoại của em chứ không phải do cái tivi, tivi chỉ đóng vai trò cái thiết bị hiển thị, điện thoại nó bảo hiển thị gì thì hiển thị y như thế.
Vậy là có thể bác nhầm chứ không phải mình rồi, bác để ý kỹ thế này sẽ thấy, nếu kết nối phản chiếu bằng wifi direct trước hết bác phải vào phần cài đặt mạng của ĐT, bác cho connet đt với Wifi direct do TV phát thì khi đó ĐT của bác mới kết nối với TV không thông qua wifi hotspot. Bác vào phần phản chiếu hình ảnh> lịch sử bác sẽ thấy ĐT của bác đã được kết nối và sẽ cho biết thiết bị kết nối có hỗ trợ không.

kientrung84

Vậy là có thể bác nhầm chứ không phải mình rồi, bác để ý kỹ thế này sẽ thấy, nếu kết nối phản chiếu bằng wifi direct trước hết bác phải vào phần cài đặt mạng của ĐT, bác cho connet đt với Wifi direct do TV phát thì khi đó ĐT của bác mới kết nối với TV không thông qua wifi hotspot. Bác vào phần phản chiếu hình ảnh> lịch sử bác sẽ thấy ĐT của bác đã được kết nối và sẽ cho biết thiết bị kết nối có hỗ trợ không.

Khổ quá. Em đã in đậm dòng "tivi chỉ đóng vai trò cái thiết bị hiển thị" mà bác vẫn thắc mắc. Bác nhầm ở 2 chỗ:

1. Cho rằng tivi phát wifi, thực ra tivi chỉ nhận wifi do điện thoại phát đến mà thôi.

2. Cho rằng tivi nhận dữ liệu internet rồi truyền tới điện thoại qua wifi, thực ra là điện thoại nó nhận dữ liệu internet trực tiếp từ modem wifi chứ không hề qua tivi đâu. Tivi W804 không có chức năng access point, nên nó không thể truyền internet sang điện thoại được đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

kientrung84

Đây là một ví dụ minh họa nữa em làm lúc tối, em tắt modem wifi đi và bật 3G của điện thoại lên. Khi này điện thoại của em nó phản chiếu hình ảnh sang tivi W804 nhờ kết nối wifi direct giữa chúng với nhau (direct đúng nghĩa). Kết quả là vẫn lươt web, xem youtube bình thường và nội dung hiển thị trên điện thoại thế nào thì trên tivi cũng y như thế:

Xin lỗi điện thoại của em hơi bẩn tí. :)) Ở đây các bác thấy điện thoại của em hoàn toàn chỉ nhận nội dung internet thông qua 3G. Qua đó có thể kết luận chắc chắn rằng nội dung internet trong mọi trường hợp đều đi thẳng đến điện thoại trước tiên, được điện thoại xử lý, hiển thị và gửi tín hiệu sang tivi thông qua kết nối wifi. Tivi nó chỉ làm mỗi nhiệm vụ là hiển thị, một cách thụ động, bảo gì làm theo đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

pressto

Re: Ðề: Re: KDL- Seri W804A: Hội những người đam mê và chia sẻ hiểu biết

Em đã tải app cùng kết nối mạng wf ở nhà mà ko tài nào trong app tv side view nó thấy đc cái tv cả, bất hết lên cả rồi

kientrung84

cho em hỏi ngu: có cách nào dùng Tv phát internet thông qua Wifi direct không? Em nối TV với cáp internet rồi nhưng không có modem phát wifi.

Phát internet thì nó gọi là wifi hotspot hoặc wifi access point chứ không gọi là wifi direct. Bác phải xem lại xem tính năng kỹ thuật của tivi nhà bác nó có tính năng hotspot hoặc access point không. Nếu không có thì đương nhiên là không thể.

W804 thì chỉ có tính năng wifi direct, không có một trong hai tính năng kia. Nên nó không thể phát internet.

Một số đầu HD, lấy ví dụ Dune 303D, có tính năng wifi access point, nên nếu không có modem wifi thì có thể dùng Dune 303D để phát wifi trong nhà. Bác xem trang này:

http://annguyenco.com/detail_faq.php?id=9

ndchieu22

Well-Known Member

cho em hỏi ngu: có cách nào dùng Tv phát internet thông qua Wifi direct không? Em nối TV với cáp internet rồi nhưng không có modem phát wifi.

theo em được biết wifi direct chỉ dùng kết nối thiết bị với tivi chứ không dùng internet được đâu bác

Bên trên