kết nối Bi-wire trong loa

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

em đọc trang 5-6 thấy bảo A+B vẫn là bi amp mà bác. Để em mua thêm đôi dây cỏ về thử cho biết.

Chữ "Bi-Amp" đã nói lên tất cả rồi mà Bác: Bi = 2, Amp = Amply. Tức là phải dùng 2 amp đánh 1 cặp loa.

Một amp có thể có 1 cặp cọc loa hay 2 cặp cọc loa, nếu có 2 cặp cọc loa thì amp đó có hổ trợ đánh bi-wire, thực chất 2 cặp cọc loa này cũng xuất phát cùng 1 ngõ ra mà thôi nhưng nsx đưa ra để người dùng có thêm sự lựa chọn (đánh bi-wire), với cách này người chơi có thể lựa chọn chất liệu của dây dẫn phối ghép và chất âm có thể thay đổi qua chất liệu dây dẫn.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ơi amply nào chả hỗ trợ biwire, vấn đề là loa có đủ cầu trên và cầu dưới hay ko thôi.

Câu này của bác "Một amp có thể có 1 cặp cọc loa hay 2 cặp cọc loa, nếu có 2 cặp cọc loa thì amp đó có hổ trợ đánh bi-wire" thì em ko hiểu lắm ạ: 1 amp tối thiểu phải cắm được 2 loa, mỗi loa có 1 cọc đỏ và 1 cọc đen, như vậy phải có 2 cặp cọc loa là tối thiểu đúng ko ạ? Chứ 1 căp cọc loa thì nối được đúng 1 loa thôi .

tetua

Member

Cảm ơn các pro rất nhiều, giờ mình mới biết thế nào là Bi-wire, để về nhà đấu thử do thấy loa có tới 4 cọc cắm dây

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: kết nối Bi-wire trong loa

Bác ơi amply nào chả hỗ trợ biwire, vấn đề là loa có đủ cầu trên và cầu dưới hay ko thôi.

Câu này của bác "Một amp có thể có 1 cặp cọc loa hay 2 cặp cọc loa, nếu có 2 cặp cọc loa thì amp đó có hổ trợ đánh bi-wire" thì em ko hiểu lắm ạ: 1 amp tối thiểu phải cắm được 2 loa, mỗi loa có 1 cọc đỏ và 1 cọc đen, như vậy phải có 2 cặp cọc loa là tối thiểu đúng ko ạ? Chứ 1 căp cọc loa thì nối được đúng 1 loa thôi .
Bác hiểu rộng ra 1 tí đi, bác Goh nói thế có nghĩa là 2 cặp cọc loa thì đấu được tới 4 cái loa.
Đấu Bi-wire là lợi dụng dây dẫn thay đổi chất lượng âm thanh, còn Bi-amp là lợi dụng ampli thay đổi chất lượng âm thanh. Các ampli stereo cơ bản đều thiết kế A+B để có thể sử dụng với 2 cặp loa, có thể đấu ở 2 phòng khác nhau, thay đổi khẩu vị khi chơi A hoặc B, có thể chơi cùng lúc (lúc này phải lưu ý tới trở kháng loa và amp), hoặc có thể chơi A, B cho mỗi cầu của 1 loa.

do_long_khach

Well-Known Member

Em đếm số mà bác, hiểu đúng hay sai chứ rộng hẹp gì. Anyway em sẽ đấu thử A+B xem thế nòa.

chickcu

Em thấy đáng bi-wire âm thanh hay hơn hẳn. Tiếng tách bạch hơn, âm hình rộng mở hơn. Theo em nếu có dk cứ nên chơi Bi-wire, dùng cặp dây mạ bạc cho dải high và đồng cho dải low. Đó chỉ la trải nghiệm và quan điểm của em.

kikiriki

Member

Các bác trên đây cho e hỏi,e đang dùng ampli Harman Kardon 3490 đánh với JBL ES80,bộ này có chơi đc bi-amp ko ạ và đấu ntn? cho e xin chút ý kiến nhé.Cám ơn các bác nhiều

ngduyh

bi-amp, setup thường thấy là 01 Pre-amp và 02 power-amp, trong trường hợp bác có 01 poWer-amp thì cục power đó phải có 4 chanel trở lên mới chơi được bi-amp. Với đồ đánh của bác thì chỉ có thể đánh bi-wire passsive.

Các bác trên đây cho e hỏi,e đang dùng ampli Harman Kardon 3490 đánh với JBL ES80,bộ này có chơi đc bi-amp ko ạ và đấu ntn? cho e xin chút ý kiến nhé.Cám ơn các bác nhiều

doanvanphuc

theo em thì thường những amply đắc tiền thì mới có bi-wire.lúc đó bác chỉ gở hai cầu loa ra và đấu dây là xong.còn amply mà không có bi-wire thì có mua dây bi-wire về mà kết nối thì âm thanh cũng không khác biệt gì nhiều đâu bác.

kikiriki

Member

Cám ơn các bác đã góp ý,chỉ là muốn xem có cách nào cải thiện chất âm hay hơn,còn ko đc đỡ lăn tăn.Thanks

phuong

Member

Topic mình lập từ tháng 7 năm 2008 đến nay là 10/2012..........hơn 4 năm rồi, giờ thì em đã giải tán toàn bộ, loa đi đường loa và người đi đường người.............vì nhà nước ngập quá không sử dụng, chất lên để 1 đống lấy đồ đậy lại thì sợ nó ẩm mốc........chúc các bác có nhiều trãi nghiệm giống như em những ngày đầu chập chững bước vào con đường mà không có hồi kết này

papapucca

Member
Ðề: Re: kết nối Bi-wire trong loa

Em thấy đáng bi-wire âm thanh hay hơn hẳn. Tiếng tách bạch hơn, âm hình rộng mở hơn. Theo em nếu có dk cứ nên chơi Bi-wire, dùng cặp dây mạ bạc cho dải high và đồng cho dải low. Đó chỉ la trải nghiệm và quan điểm của em.

Chính xác ! bạn nói rất đúng , 10đ về chỗ :p:p:p=D>=D>=D>

maivanlinh

Active Member
Nhờ các bác nói rỏ, nếu amply có speak A,B và A+B nhưng không nói gì về việc đấu bi-wire, thì có đấu bi-wire được không? đấu bằng 2 bộ dây hay phải đấu bằng dây bi-wire?
Các bác có thể chỉ tài liệu kỷ thuật nào nói về đấu bi-wire cho amply không đề cập đến bi-wire?

do_long_khach

Well-Known Member

chỉ cần loa của bác có 4 cọc là đấu biwire được rồi, ko mắc mớ gì đến amply vì bác chỉ dùng đến 4 cọc trên amply thôi.

Dây thế nào cũng được bác ạ, bản chất nó đơn giản là 2 cặp dây nhưng đầu amply thì dây được chập với nhau đấu vào như single wire.

Vâbs đề chính là đấu biwire rồi âm thanh có khá hơn ko? Cái này chắc là tùy loa thôi nhưg nói chung xác suất khá hơn là hơi thấp.

mostmusic

Member
Theo em Bi-wire thì cũng khác gì đấu thường đâu nhỉ vì bản chất như đấu thường mà lại tốn thêm dây thậm chí dây chất lượng không tốt sẽ làm suy giảm tín hiệu thêm. Chỉ có Bi-amp thì có thay đổi chút vì đánh tín hiệu 2 cầu độc lập thôi ah.

1vuonchuoi9

Con harman kardon 3700 đánh bi-amp đc ko các bác, và cắm nó ntn, loa của e nó cũng có 4 cọc. Thanks all

lucio8793

Member
Cặp loa jamo c605 của mình cũg có 4 cọc đằg sau nếu mình tháo 2 miếg nối bridge ra để vừa đánh 1 reiceiver và 1 amp 2 kênh dc hok các bác

Bên trên