Kết nối Laptop với LCD và loa Boss 5.1, làm thế nào ạ ?

Quanglong87

Chào các bác, nhờ các bác giúp đỡ em vấn đề này.

Nhà em có 1 phòng Karaoke, hiện nay đang sử dụng đầu DVD Arirang + bộ loa Boss 5.1 + TV LCD LG 39" + Amply ( của gì thì em quên rồi, tối về sẽ update thông tin )

Ngoài ra em cũng có 1 Laptop cấu hình trung bình nhưng đủ để play HD 720p mượt. Bình thường em có thể kết nối Laptop với TV LCD qua cổng VGA ( cổng dùng cho máy chiếu ấy ạ, Lap em ko có cổng nào khác ), TV hiển thị rất tốt, nhưng chỉ nhận độ phân giải tối đa là 1024x768 ( trong khi Lap của em màn 15.4" wide, desktop resolution là 1280x800 )

Hiện nay em muốn nối Laptop với TV LCD để xem HDrip 720p, quả thật sau khi được thưởng thức HD thì ko có hứng xem DVD qua đầu Arirang nữa, nhưng hiện nay em chưa có kinh phí và cũng chưa thực sự có nhu cầu mua HD Player hay HTPC ( 1 tuần xem phim có 1 lần ah :) ). Vậy em muốn hỏi các bác vài vấn đề sau :

1, Bác nào chuyên kỹ thuật cho em hỏi có cách nào nâng độ phân giải của TV LCD khi kết nối Laptop lên cao hơn không ? ( em nghĩ LCD 39" đằng sau có cổng HDMI thì phải có resolution khả nhận cao hơn chứ ạ ? hay đó là giới hạn của dây VGA ? ~X( )

2, Nếu giả sử ko có cách nâng lên, và em kết nối Lap với LCD qua VGA, play HDrip 720p thì có vấn đề gì ko ạ ? Chất lượng hình ảnh có tốt hơn DVD ko ạ ( bth em chơi qua màn 15,4" của Lap thì thấy tốt hơn nhiều ). Em băn khoăn vì ko hiểu với resolution của LCD có 1024x768 thì có ảnh hưởng gì đến khả năng xuất HDrip ko ( tất nhiên sẽ test, nhưng muốn hỏi luôn các bác ạ :D )

3, Vấn đề nan giải nhất : Laptop dùng sound Realtek HD Audio onboard, chỉ có 1 chấu cắm Headphone, 1 chấu cắm Mic, vậy có cách nào để kết nối được với dàn loa Boss 5.1 ( Loa nối với Amply ) ko ạ ? Xem HD được cái hình mà mất tiếng thì chán quá ~X(. Ko phải mua thêm phụ kiện thì tốt nhất, còn nếu phải mua thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ ?

Cảm ơn các bác đã quan tâm, chúc các bác nhiều sức khỏe :)

YZFR6

Ðề: Kết nối Laptop với LCD và loa Boss 5.1, làm thế nào ạ ?

Chào các bác, nhờ các bác giúp đỡ em vấn đề này.

Nhà em có 1 phòng Karaoke, hiện nay đang sử dụng đầu DVD Arirang + bộ loa Boss 5.1 + TV LCD LG 39" + Amply ( của gì thì em quên rồi, tối về sẽ update thông tin )

Ngoài ra em cũng có 1 Laptop cấu hình trung bình nhưng đủ để play HD 720p mượt. Bình thường em có thể kết nối Laptop với TV LCD qua cổng VGA ( cổng dùng cho máy chiếu ấy ạ, Lap em ko có cổng nào khác ), TV hiển thị rất tốt, nhưng chỉ nhận độ phân giải tối đa là 1024x768 ( trong khi Lap của em màn 15.4" wide, desktop resolution là 1280x800 )

Hiện nay em muốn nối Laptop với TV LCD để xem HDrip 720p, quả thật sau khi được thưởng thức HD thì ko có hứng xem DVD qua đầu Arirang nữa, nhưng hiện nay em chưa có kinh phí và cũng chưa thực sự có nhu cầu mua HD Player hay HTPC ( 1 tuần xem phim có 1 lần ah :) ). Vậy em muốn hỏi các bác vài vấn đề sau :

1, Bác nào chuyên kỹ thuật cho em hỏi có cách nào nâng độ phân giải của TV LCD khi kết nối Laptop lên cao hơn không ? ( em nghĩ LCD 39" đằng sau có cổng HDMI thì phải có resolution khả nhận cao hơn chứ ạ ? hay đó là giới hạn của dây VGA ? ~X( )

2, Nếu giả sử ko có cách nâng lên, và em kết nối Lap với LCD qua VGA, play HDrip 720p thì có vấn đề gì ko ạ ? Chất lượng hình ảnh có tốt hơn DVD ko ạ ( bth em chơi qua màn 15,4" của Lap thì thấy tốt hơn nhiều ). Em băn khoăn vì ko hiểu với resolution của LCD có 1024x768 thì có ảnh hưởng gì đến khả năng xuất HDrip ko ( tất nhiên sẽ test, nhưng muốn hỏi luôn các bác ạ :D )

3, Vấn đề nan giải nhất : Laptop dùng sound Realtek HD Audio onboard, chỉ có 1 chấu cắm Headphone, 1 chấu cắm Mic, vậy có cách nào để kết nối được với dàn loa Boss 5.1 ( Loa nối với Amply ) ko ạ ? Xem HD được cái hình mà mất tiếng thì chán quá ~X(. Ko phải mua thêm phụ kiện thì tốt nhất, còn nếu phải mua thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ ?

Cảm ơn các bác đã quan tâm, chúc các bác nhiều sức khỏe :)

Vấn đề 1: Bạn xem lại User manual xem TV của bạn hỗ trợ độ phân giải nào?

Vấn đề 3: Bạn xem lại chấu cắm headphone có ghi SPDIF ko, nếu có thì bạn kiếm dây này miniToslink to Toslink

Quanglong87

Vấn đề 1: Bạn xem lại User manual xem TV của bạn hỗ trợ độ phân giải nào?

Vấn đề 3: Bạn xem lại chấu cắm headphone có ghi SPDIF ko, nếu có thì bạn kiếm dây này miniToslink to Toslink

Chấu cắm headphone của Laptop em là jack 3.5 bình thường thôi, chắc ko phải SPDIF rồi, bây giờ làm sao hả bác ? #:-s

superman

mua sound usb rời đy của asus sonar á có hỗ trợ cả optical và spdif lun

buihung

Administrator

Em chưa thấy con LCD nào của LG mà lại là 39", lạ nhỉ.

Quanglong87

Cảm ơn các bác đã trả lời, cái 1,2 sau khi đọc Manual và test thì em cũng giải quyết xong rồi, TV nhà em có thể nâng lên mức 1280x768 ( max res là 13xx x 768 thì phải, nhưng ko hiểu sao em vào Display thì nó ko có độ phân giải đó ). Hình ảnh đúng là rất tuyệt, nhưng ko hiểu sao xem ở khoảng cách 3m ( salon cách màn hình 3m ) thì thấy mỏi mắt hơn là xem DVD cùng khoảng cách ạ, nhưng cũng có thể là do cảm tính. :)

Còn có mỗi vụ loa thôi, các bác giúp em, thế tức là phải mua Soundcard rời cắm PCMCIA hoặc USB phải ko ạ ? Các bác recommend em vài loại ngon, bổ ( vừa vừa thôi ko cần khủng quá ) nhưng giá mềm chút được ko, chứ loại Asus, Xfi với Audigy giá chát quá ạ ( các bác thông cảm, em là SV nên chỉ cân được trên dưới 500k một tẹo thôi ạ ) :-S

letuanzzz

Member

vậy chắc chắn là laptop ko out dc SPDIF sao ????Bro coi kỉ đi ,lapto model gì /Nếu ko dc thì mua sound roi .Loa Bose của bro model gì chơi voi Amply gì

Quanglong87

vậy chắc chắn là laptop ko out dc SPDIF sao ????Bro coi kỉ đi ,lapto model gì /Nếu ko dc thì mua sound roi .Loa Bose của bro model gì chơi voi Amply gì

Chào bác, cái cổng SPDIF với cổng 3.5 nhìn khác nhau hoàn toàn mà, sao nhầm được ạ, Lap em là Sony Vaio mua cũng được hơn 2 năm rồi. #:-s

Còn bộ giàn nhà em như sau :
_ TV LCD 37" LG ( sorry lúc trước em nhớ nhầm thành 39 :p ) HD Ready
_ Loa Boss hình như là 4.1 chứ ko phải 5.1, chiều nay em để ý kỹ thì chỉ thấy 1 Loa Sub, 2 loa to vừa vừa và 2 loa vệ tinh nhỏ nữa thôi. #:-s
_ Ampli là Jarguar ProAudio DSP-9200 , 32bit Dual Processor.

Vậy đấy ạ :D

kosovo

Vào Control Panel/Sound, update lên driver mới nhất rùi xem thử coi có hok hén :D

Quanglong87

Hix, em nghĩ driver thì liên quan gì bác ơi, quan trọng là máy bác lúc mua đã có SPDIF build-in trong soundcard rồi, chứ ko có thì up đến tết cũng ko ra đâu ạ :D

letuanzzz

Member

Chào bác, cái cổng SPDIF với cổng 3.5 nhìn khác nhau hoàn toàn mà, sao nhầm được ạ, Lap em là Sony Vaio mua cũng được hơn 2 năm rồi. #:-s

nhìn khác thôi nhưng gắm dc là chơi dc mà .Tui đang xài day 3,5 của dvd xách tay và Coaxial (SPDIF) nè .Ý tui nói là lap của bro có sẵn jack out SPDIF bằng 3,5 ko

kosovo

Hix, em nghĩ driver thì liên quan gì bác ơi, quan trọng là máy bác lúc mua đã có SPDIF build-in trong soundcard rồi, chứ ko có thì up đến tết cũng ko ra đâu ạ :D

Tớ chả biết, nhưng cái T60 cùi của tớ hồi trước kiếm mòn mắt chả ra, sau này tự nhiên lên driver thì nó ra cái cổng đó, xài phà phà (chỉ test ở nhà người ta) nhà tớ chưa có DTS :eek:.

Tớ chỉ nói chủ thớt làm theo cách đó thôi, việc quái jì phải ngồi tìm tài liệu.

Mà bản thân tớ nghĩ 1 khi đã có cổng ra 3.5", thì cái spdif đó chỉ cần phần mềm có nâng cấp là được. Chả cần phải đến Tết. Trừ khi nó chẳng có cái lỗ nào để ra thôi

cdv1010

Member

Tớ chả biết, nhưng cái T60 cùi của tớ hồi trước kiếm mòn mắt chả ra, sau này tự nhiên lên driver thì nó ra cái cổng đó, xài phà phà (chỉ test ở nhà người ta) nhà tớ chưa có DTS :eek:.

Tớ chỉ nói chủ thớt làm theo cách đó thôi, việc quái jì phải ngồi tìm tài liệu.

Mà bản thân tớ nghĩ 1 khi đã có cổng ra 3.5", thì cái spdif đó chỉ cần phần mềm có nâng cấp là được. Chả cần phải đến Tết. Trừ khi nó chẳng có cái lỗ nào để ra thôi
Bác nói vậy sai rồi. Tùy dòng máy với nhà sản xuất ah. Như con DELL của em thì cổng SPDIF xài chung với S-Video phải có dây nối của nhà SX. Mấy dòng đời cũ làm j có cổng SPDIF nên bác có up driver cỡ nào cũng chẳng dc.

manhthang

Huyền Thoại

- Vấn đề màn hình của bạn khi cắm từ laptop chỉ hiển thị độ phân giải 1280x768 là do card màn hình của máy tính chứ không phải do LCD.
- Vấn đề về âm thanh: loa 4.1 của bạn không phải hệ thống loa đa kênh. 2 loa vệ tinh hoat động trên 2 cơ chế: phát đồng thời như 2 loa front hoặc delay so với loa front để giả lập âm thanh vòm (dolby logic) trong khi laptop của bạn cũng không hỗ trợ âm thanh đa kênh. Bạn không nên mất công mua card sound kẻo phí tiền vô ích.

Quanglong87

- Vấn đề màn hình của bạn khi cắm từ laptop chỉ hiển thị độ phân giải 1280x768 là do card màn hình của máy tính chứ không phải do LCD.
- Vấn đề về âm thanh: loa 4.1 của bạn không phải hệ thống loa đa kênh. 2 loa vệ tinh hoat động trên 2 cơ chế: phát đồng thời như 2 loa front hoặc delay so với loa front để giả lập âm thanh vòm (dolby logic) trong khi laptop của bạn cũng không hỗ trợ âm thanh đa kênh. Bạn không nên mất công mua card sound kẻo phí tiền vô ích.

Loa nhà em nó kiểu như này ạ : ( em search cả bộ nhưng ko có ) :

_ 2 cái loa to như thế này đặt đằng trước ( hình như gọi là front speaker ) :

_ 2 loa nhỏ đặt đằng sau và 1 loa siêu trầm đặt cạnh Ampli, gần giống thế này :

Vậy là ko phải đa kênh thật sự hả bác ? Em ko hiểu cái vụ nên mua cardsound lắm, vậy như trong trường hợp này thì Laptop của em làm thế nào để kết nối với Ampli và bộ loa kia ( ko có cổng SPDIF ) ạ ? ~X(

manhthang

Huyền Thoại

Bộ loa của bạn không phải loa đa kênh nên chỉ cần cắm đường Line-Out từ Laptop ra bình thường, nó vẫn kêu đủ 5 loa.

alechmat

Chào các bạn, mình tình cờ thấy thớt này, tuy đã cũ nhưng tớ thấy nhiều bạn hiểu không đúng về độ phân giải của laptop phát ra cho monitor nên tham gia tí cho vui. Hy vọng đóng góp được ít kinh nghiệm cho anh em!

Thứ nhất, cáp VGA hay HDMI không quyết định độ phân giải truyền từ laptop đến monitor. Và thứ 2, độ phân giải hiển thị trên monitor do chính monitor đó quyết định, không phải do laptop quyết định. Vấn đề cần giải quyết ở đây là cài đặt chế độ trên laptop và thưởng thức! Thực ra máy tính luôn mặc định màn hình cắm ngoài là bản sao màn hình chính của nó, do vậy độ phân giải luôn theo màn hình chính.

Sau đây mình chia sẻ với các bạn cách thiết lập trên laptop để có được độ phân giải đầu ra đúng bằng monitor (mình xài Win7, với Win khác mình nghĩ cũng tương tự):

1. Chuột phải vào màn hình chọn "Screen Resolution".
2. Bấm vào "Connect to a projector".
3. Chọn "Extend".

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể nối laptop với monitor bằng cáp VGA hoặc HDMI để thưởng thức. Khi kết nối thành công bạn có thể tùy chỉnh độ phân giải độc lập cho monitor của laptop và monitor cắm ngoài bằng cách vào lại "Screen Resolution" và bấm chọn vào ô vuông số 1 (laptop) hoặc ô vuông số 2 (monitor cắm ngoài) sau đó tùy chỉnh thông số bình thường.

Note: Với cách thiết lập này bạn cũng có thể sáng tạo đa nhiệm cho 2 monitor chỉ với 1 máy tính (vui phết).

Chỉnh sửa lần cuối:

mrd

Member

Dùng chức năng giả lập của Amply đi, nghe cũng ok lắm. Amply 5.1 nào cũng có chức năng đó hết.

Bên trên