Khát Vọng Thăng Long : phim lịch sử Việt Nam khởi chiếu lần 2 15/3/2011

thamsongsochet

Ðề: Khát Vọng Thăng Long : phim lịch sử Việt Nam đúng nghĩa

Mặc dù phim không hay nhưng đọc mấy câu như "trình ghẻ vẫn có thể nghĩ ra ý hay hơn" thấy mắc cười quá.

Ngồi nhà lên mạng chém gió còn gì sướng bằng. :D

babebabe

Oài, thua thắng gì.
Chỉ là thấy mọi người offense quá đỡ đạn giùm chú buonngu chút thoai à :p
Kết bằng một câu là: phim không tệ, sẽ đưa vợ đi coi lại lần nữa :))

buonnguqua

Active Member

Mặc dù phim không hay nhưng đọc mấy câu như "trình ghẻ vẫn có thể nghĩ ra ý hay hơn" thấy mắc cười quá.

Ngồi nhà lên mạng chém gió còn gì sướng bằng. :D
Nếu 1 khán giả Vietnamese xem xong phim mà không thể ngẫm ra chút ý tưởng gì chỉnh lại kịch bản sao cho hay hơn thì ...các bác đừng bao giờ tự sướng là người VN thông minh
(kiểu có anh Ngô Bảo Châu đạt giải Field là cả nước xúm vào "tự hào quá đi", trong khi 1 bộ phim VN làm ra không hay mà không biết nó không hay ở chỗ nào)

Thôi , nói nhảm mệt rồi
Nếu phim chiếu sắp tới là Em hiền như ma-sơ hay Bác Hồ ở Trung Quốc mà không có surround là em xác định không xem ^#(^

thamsongsochet

Tui dám cá luôn, 10 thằng đi coi phim hết 11 thằng nghĩ ra 13 ý tưởng để "phim hay hơn" gì đó. Chú có chắc chắn Lưu Trọng Ninh hay Charlie Nguyễn không nghĩ ra những điều chú nghĩ?

Chuyện đánh giá hay dở là chuyện cảm nhận cá nhân, bỏ tiền đi coi dĩ nhiên có quyền nhận xét(cá nhân tui mặc dù có thích vài chỗ phim này nhưng cũng phải công nhận nó không hay). Nhưng chú "tưởng" chú có thể làm tốt hơn họ thì đó lại là chuyện khác. Gọi là chém gió.

Nếu 1 khán giả Vietnamese xem xong phim mà không thể ngẫm ra chút ý tưởng gì chỉnh lại kịch bản sao cho hay hơn thì ...các bác đừng bao giờ tự sướng là người VN thông minh

haichit

Những người làm phim chắc chắn là họ biết điều đó vì họ là những người được đào tạo bài bản. Lên mạng ngồi chém gió không bị gò bò về thời gian và tiền bạc (và không phải việc của mình) thì mới thấy có thể làm nhiều thứ (bằng bàn phím). Nhưng tiền bạc chỉ có thế thì cũng ... chỉ có thế mà thôi. Ky Nguyên Sáng cũng muốn làm lại hậu kỳ cho kỹ xảo ngon hơn, cắt cảnh ngon hơn nhưng mà tốn quá nhiều tiền. Vì vậy, giải pháp hiệu quả nhất là có nhiều người đi xem, nhiều người động viên thì sẽ có thêm tiền để làm phim khác hay hơn.

yingyu

Member

Cảm giác như bác buonngu đi xem phim lúc nào cũng mang theo ý định ...

Vạch lá tìm sâu ... để đem về chém gió !

poly

Banned

Poly viết bài này dành riêng cho HDVN vì poly làm mod box BLDA và định hướng chỗ này dành cho anh em đam mê điện ảnh có suy nghĩ sâu sắc chứ không phải như những forum khác là chỗ dành cho teen chém gió. Va poly nghĩ anh em hdvn đa số cũng có tuổi và đi làm sẽ cân nhắc nhiều hơn khi phát biểu. Thế nên cái reply này Poly sẽ không quote lại lời của bất cứ ai để tránh căng thẳng anh em đọc rối cân nhắc kỹ trước khi tranh luận tiếp.

Cách review phim cũng phần nào nói lên cho thấy quan điểm cách nhìn thế giới quan của mỗi người. Poly thấy cũng lạ là cùng một người đó đi chê kịch bản phim VN Khát Vọng Thăng Long , nói rằng bất cứ một người nào.... cũng có thể nghĩ ra một kịch bản hay hơn , nhưng lại đi bào chữa dùm kịch bản phim Sailt toàn muối. Bào chữa cho chị muối tại sao imba thế thì lại chê kịch bản VN Em hiền như ma sơ sao lại imba có súng máy bay trực thăng, con tướng tá này nọ máy bay ko có ngoài đời. Poly nói vậy mong các bác nhìn lại cách review phim và quan điểm xuyên suốt của mình. Vì đây là HDVN chứ ko phải forum teen chém gió. Từng chê TSHK quần áo xấu diễn dở quân lính đánh võ dỏm, sao ko nhìn thấy phim này màu phim tốt, võ thuật tốt, quay đẹp, chân thực ra nét phim lịch sử. Và poly nhớ ko lầm bạn làm về IT hay CGi gì đấy sao ko khen CGI phim tốt ? Không thể hiểu nổi tại sao lại muốn dìm phim VN đến thế. Bạn nói bạn có thể viết kịch bản hay hơn. Poly xin mời bạn viết thử một kịch bản phim, hay bán poly mua ngay. Poly ko nói đùa vì poly đang làm phim dự án 72h đang rất cần kịch bản hay và khả thi. Cái này là do bạn tự nói chứ poly ko có kiểu quan điểm " làm được hay hơn người ta thì hãy chê" . Do bạn tự nhân bạn có thể viết kịch bản hay hơn thôi.

Còn các bác lấy ly do phim không có Suround là phim phim dở thì em cũng potay, thế bao nhiêu phim cũ ngày xưa của VN Âu Mỹ thời âm thanh 2. toàn là phim dở hết chắc. Bản thân em coi nhiều phim thời băng VHS mono em vẫn thấy sung sướng vô cùng.

Còn bác babe muốn chê cứ chê, hợp lý không ai nói. Em từng đọc bác chê thu tiếng trực tiếp giọng Bắc trong CDBT giọng HY vô lý, nhiều người cũng chê TSHK lồng giọng nam vô lý . Sao qua phim này bác ko nhận ra lồng tiếng tất cả nhân vật tiếng Bắc cho hợp, sai khẩu hình ko nhiều và đảm bảo tính biểu cảm. Qua từng phim VN đã từng bước khắc phục nhược điểm sao ko thấy, chỉ tìm bới lông tìm vết chi vậy. Poly nói poly thua bác vì quan điểm review của bác kỳ lạ quá. Poly nói so sánh điện ảnh VN non trẻ như một đứa bé tập đi bác nói quá lố vô lý, còn poly kêu bác review phim VN đừng so sánh với phim Âu Mỹ thì bác không chịu. Quan điểm của bác revie wphim VN phải so sánh với phim Âu Mỹ thì poly thật sự thua là ở chỗ đó.

Dạo này poly ko có thời gian review phim bàn luận nhiều vì còn đi làm phim, nhưng vô lý quá không thể không nói. Thanks các bác đã đọc và bàn luận tiếp một cách đáng xứng đáng với HDVN để bàn luận tiếp. Ai muốn biết kịch bản phim Mỹ lặp lại và chán thế naò thì xin mời qua topic của bacsinam, poly khỏi chê để mang tính khách quan

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=109177

Cái này các bác đọc đừng tự ái, poly vẫn bắt tay các bác vì các bác vẫn mua vé xem phim VN dù các bác chê, poly chỉ thấy các bác chê chưa đứbng cách mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

babebabe

@Poly: có 2 điểm mình muốn góp ý với bạn
Còn các bác lấy ly do phim không có Suround là phim phim dở thì em cũng potay, thế bao nhiêu phim cũ ngày xưa của VN Âu Mỹ thời âm thanh 2. toàn là phim dở hết chắc. Bản thân em coi nhiều phim thời băng VHS mono em vẫn thấy sung sướng vô cùng.
Dĩ nhiên, nhiều phim câm đen trắng ta xem ta vẫn còn thích mà ;)
Có điều thời đại này nó khác rồi, nhiều thứ được nâng lên thành chuẩn, chuẩn HD chẳng hạn. Một bộ phim ra rạp về cơ bản dù là low budget hay block buster đều pass qua mấy cái chuẩn đó cả. Tớ xin nói đơn giản là, về kỹ thuật âm thanh thì phim không đạt.
Từ việc bảo phim thời này chưa đạt chuẩn là lởm mà suy ra tương đương là mấy phim thời xưa khi chưa có chuẩn là lởm nốt, không hợp lý đâu.
Còn bác babe muốn chê cứ chê, hợp lý không ai nói. Em từng đọc bác chê thu tiếng trực tiếp giọng Bắc trong CDBT giọng HY vô lý, nhiều người cũng chê TSHK lồng giọng nam vô lý . Sao qua phim này bác ko nhận ra lồng tiếng tất cả nhân vật tiếng Bắc cho hợp, sai khẩu hình ko nhiều và đảm bảo tính biểu cảm. Qua từng phim VN đã từng bước khắc phục nhược điểm sao ko thấy, chỉ tìm bới lông tìm vết chi vậy. Poly nói poly thua bác vì quan điểm review của bác kỳ lạ quá. Poly nói so sánh điện ảnh VN non trẻ như một đứa bé tập đi bác nói quá lố vô lý, còn poly kêu bác review phim VN đừng so sánh với phim Âu Mỹ thì bác không chịu. Quan điểm của bác revie wphim VN phải so sánh với phim Âu Mỹ thì poly thật sự thua là ở chỗ đó.
Không khen không có nghĩa là phủ nhận công sức đoàn làm phim. Riêng việc bạn nói phim lồng tiếng Bắc cho hợp, đồng ý. Nhưng bảo sai khẩu hình không nhiều và đảm bảo tính biểu cảm thì tớ không đồng ý lắm, vậy mình mới nói phim về mặt khẩu âm và âm thanh không đạt. Anh bạn đóng Long Đĩnh là bị lồng láo nhất, làm mình tưởng hắn vừa nói vừa nhai kẹo cao su á.
Còn bảo Điện Ảnh VN non trẻ thì không hẳn, tính sơ sơ từ "Chung một dòng sông" năm 1959 đến nay đã được 50 năm rồi á? Bảo điện ảnh VN chậm lớn hoặc yếu kém nghe có lý hơn, thực tế hơn ;)
Chúng ta chơi ở sân chơi lớn, chiếu ở cụm rạp chung với block buster từ Mẽo, từ Hàn, từ TQ, tại sao lại không so với họ? Trên một bàn ăn tôi ăn món VN dù nó dở, vì nó là món VN, nhưng tôi không thể tự dối lòng mà khen nó được, vì thực sự nó không ngon hơn. Còn bảo đi so 2 món VN với nhau, thì để làm chi?
Khẳng định lại cho Poly hiểu, tớ chả có ý định so sánh phim VN với cụ thể phim nước nào đó, nhưng tớ so phim VN với một cái mức chuẩn quốc tế, một cái mức chung mà xã hội được tiếp cận hàng ngày, vậy thôi. :)
Xin phép hỏi quan điểm của Poly là review phim VN thì nên so sánh với cái gì? Phim VN khác? Laos? Cambodia? Thailand?
Nghề tay trái của tớ là xã hội học, tớ xin phép phát biểu một câu phụ: nhiều người hay nói dân VN sính ngoại, chuộng hàng nước ngoài mà chê hàng Việt. Qua bọn tớ (firm lớn hẳn hoi nhé :p) nghiên cứu thì câu trả lời khá là bất ngờ: dân VN thực ra tiêu thụ cực kỳ thông minh, họ chọn sản phẩm dựa trên tỷ suất performance/price cực kỳ tốt chứ không phải là thường (rate cao gần nhất khu vực Asia, thua Japan). Thế nên đừng nghĩ là vì bọn tớ kỳ thị sản phẩm VN nhé :p
Cũng xin nhắc lại một lần nữa, những yếu kém về mặt sáng tạo thì tớ chịu, chưa dám chê vì cũng chả sáng tạo hơn ai. Yếu kém về mặt công nghệ, thiếu tiền chẳng hạn, cũng không phải là cái tớ dám chê, làm phim ở VN, bỏ 2-3 triệu ra làm chả khác gì bom tấn ở đây rồi. Nhưng riêng những yếu kém về technique cơ bản thì tớ chê, vì cái đó không tốn tiền quá nhiều, chỉ tốn công sức tìm hiểu, tốn sự lưu tâm để mà ghép nối lại với nhau mà thôi.

P/S: nếu khen phim này, nhiều điểm để khen đấy, cơ mà vì phương thức khen chê chưa thấy được duyệt form xem khen cái gì nên tớ ngại quá :))

Có lẽ nên lập 1 box riêng gọi là "Bới lông tìm vết" quá. Thấy nhiều bác bình luận mà cứ chỉ tìm những cái dở của phim để đâm, để chọc.

rhym

Cái đó gọi là bắt giò điện ảnh!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Trong 1 khuôn khổ tài chính hạn chế, tất nhiên ta chỉ có thể chế tạo được 1 sản phẩm có chất lượng ở 1 mức nhất định. Phim lịch sử luôn là thể loại tốn kém (ngay từ khâu phục trang và dựng bối cảnh đã ngốn quá nhiều tiền - thứ mà những phim hiện đại không phải chi phí). Chẳng hạn đoàn làm phim bỏ ra vài chục triệu đô thì mới nên so với các tác phẩm điện ảnh US, TQ tương đương.

masnguyen

@Buồn ngủ: tôi không làm cho hãng phim, đừng nghĩ người ta bênh vực ý kiến của mình thì gôm vào loại bè phái. Tôi nghĩ dân VN nên bớt tư tưởng đó đi. Tôi chửi bác không có nghĩa là tôi ghét bác hoặc thằng bạn bác, tương tự cho việc tôi bảo vệ cho một phim của VN thì đồng nghĩa tui làm cho hãng phim.

Trích lời ông bà: Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn. Hoặc: chồng em áo rách em thương, chồng người áo gấm xông hương mặc người.

Góp ý là để phát triển, tranh luận là để học tập. Chim khôn hót tiếng rảnh rang, người khôn nói tiếng dịu dàng dễ nghe.

Đừng để bị con cháu nó nói là đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm :D

Lioncoeur

Xin phép hỏi quan điểm của Poly là review phim VN thì nên so sánh với cái gì? Phim VN khác? Laos? Cambodia? Thailand?

Đúng rồi đó. VN chỉ làng nhàng ở cái ao làng ĐNA thôi, nên so trong cái ao làng thôi. Thể thao, kinh tế, văn hóa, nghệ thuật gì cũng thế tuốt. Trình ao làng mà cứ đòi so với biển lớn thì chết bỏ bu rồi. Y như đá banh, đi vòng loại châu Á, vòng loại World Cup lụm banh liểng xiểng mà suốt ngày cứ đòi so bì với mấy anh cả. Phải biết mình đang ở đâu mà so chứ.

GENERALS

Ban Quản Trị

Tôi vẫn bảo lưu quan điểm Salt là 1 phim điệp báo có kịch bản hay
Và có nhiều người đồng tình với tôi
Những thằng chê là những thằng fan của dòng phim những anh cơ bắp kiểu The Expandable

Bạn nên xem lại văn phong viết bài trên diễn đàn, mỗi người có sở thích và gu khác nhau về thích/ko thích. Ko nên nói họ là thằng này, con nọ...

Nhắc nhở lần 1

Chào thân ái và quyết thắng

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

toa

He he ,ông babe đã về VN xem phim này chưa ?

Kịch bản là thứ không mất tiền, dù ta sống ở bất kỳ đâu , học tập ở bất kỳ nền giáo dục nào, ta vẫn có thể viết được 1 kịch bản hay nếu có bộ óc sáng tạo
Phim ảnh về thời xưa không phải là thứ mà cứ phải theo Ban tư tưởng văn hóa trung ương hay mấy ông Sử Gia.

Đã tạo ra 1 em Ca Nhi ra đỡ đạn cho Lý Thái Tổ , sao không tạo ra nhiều thứ hơn nữa ?
Câu truyện giữa các nhân vật Lê Hoàn , Dương Vân Nga, Vạn Hạnh ,Lý Công Uẩn và ngọa triều Lê Long Đĩnh hoàn toàn có thể viết ra những câu truyện kịch tính, cuốn hút khán giả
Trình ghẻ như tui cũng tự vỗ ngực là có thể viết raw vài ý chính hay hơn cái kịch bản đã được dựng phim này :))

Mà muốn phát triển phim ảnh lịch sử thì ta nên đi từ cái đơn giản nhất, ít tốn kém như tiểu thuyết ,truyện tranh
Không phải cứ vì cái đại lễ 1000 năm là xin xỏ khắp nơi đủ hơn triệu Obama để chiếu lấy lòng mấy ông IQ cao

'___'

bác buonnguqua, em thiệt lòng thiệt dạ mún hỏi bác đã-từng viết dc cái raw nào đáng gọi là kịch bản chưa, mà bác ngồi chém gió là viết hay hơn cái kịch bản đã được dựng phim này

mà làm sao bác biết là ng ta dựng phim nì vì cái đại lễ 1000 năm rùi đi xin xỏ khắp nơi đủ hơn triệu Obama để chiếu lấy lòng mấy ông IQ cao :-SS

chết thật, bác đừng từ bụng ta suy ra bụng người như thế, kỳ lắm kỳ lắm a ~~~

Extra

Khát vọng Thăng Long - nỗ lực thất bại hay thành công hiếm hoi của làng điện ảnh Việt Nam ?

Có thể nói, Khát vọng Thăng Long là một bộ phim “xem được” trong mặt bằng phim ảnh chung của VN hiện nay. Khâu thiết kế bối cảnh, dựng cảnh, phục trang và khả năng diễn xuất của các diễn viên chính được xem là khá thành công. Tuy không phải là phim xuất sắc như nhiều người kỳ vọng ở số vốn đầu tư bỏ ra, ê-kíp cộng tác của các tên tuổi (Lưu Trọng Ninh, Charlie Nguyễn, Johnny Trí Nguyễn chỉ đạo võ thuật...), nhưng với những gì thể hiện trên màn ảnh suốt hơn 90 phút, có thể nói bộ phim truyện nhựa đầu tiên về cuộc đời vua Lý Thái Tổ - người đã có quyết định lịch sử: dời đô từ Hoa Lư về Đại La (Hà Nội) - là đáng xem.

Cá nhân mình cho rằng, dường như "Khát vọng Thăng Long" là một cái gì đấy vẫn chưa hoàn toàn đủ chín để đạt đến mức độ thỏa mãn người xem. Với slot phim mở màn , từ cảnh thời ấu thơ của vua Lý Thái Tổ, bộ phim đã đem đến cho người xem gần như một cảm giác hy vọng một sự hoàng tráng bất ngờ của phim việt./ Nhưng càng về cuối bộ phim, quả thực, càng ngày càng khiến người xem thất vọng :-S

Nhưng xét cho cùng, không tính đến yếu tố nghệ thuật của phim, chúng ta có nên ủng hộ đạo diển Lưu Trọn, với tinh thần người Việt làm phim Việt với sự đầu tư kỹ lưỡng về cả chất lượng và hình thức mà hiếm những bộ phim Việt Nam khác có đươc hay không?

haichit

Mọi người trong HCM chú ý, chú ý: Lấy vé miễn phí xem phim Khát Vọng Thăng Long ở Cánh Diều Vàng từ 6-3-2011 tại rạp Thăng Long A, 19 Cao Thắng, P.2, Q.3

haichit

Như vậy là Khát Vọng Thăng Long chỉ có 3 giải

Cánh diều bạc: Khát Vọng Thăng Long
Đạo diễn xuất sắc nhất: Lưu Trọng Ninh
Nam diễn viên chính xuất sắc nhất: Đình Toàn

poly

Banned
Ðề: Khát Vọng Thăng Long : phim lịch sử Việt Nam đúng nghĩa khởi chiếu lần 2 15/3/2011

Bộ phim Khát Vọng Thăng Long đoạt có 3 giải thưởng tại Cánh Diều Vàng Việt Nam 2011
-Cánh diều bạc cho phim xuất sắc nhất : Khát Vọng Thăng Long
-Đạo diễn xuất sắc nhất: Lưu Trọng Ninh
-Nam diễn viên chính xuất sắc nhất: Đình Toàn
Sau thành công này, Khát Vọng Thăng Long sẽ được khởi chiếu lại lần 2 từ ngày 15/3/2011 tại BHD STAR CIBNEMA.

Trong tháng phim Việt Nam, khán giả có thể đến BHD Star Cinema (lầu 4 Maximark, 3C đường 3 Tháng 2, P.11, Q.10 – TP.HCM) hoặc liên lạc qua điện thoại: (84-8) 62645820 - (84-8) 62645821 - (84-8) 62645822

Theo BHD

Bên trên