Không kết nối được DTS giữa Audigy 2 ZS Platinum & Z5500

duongtrung

Xin chào các sư huynh đệ trên HDVietnam,

Mình vừa mới mua con loa Logitech Z5500. Nối = đường coaxial vào cái TViX 7000A thì Dolby & DTS OK, nghe hoàng tráng đạt yêu cầu không quá khắt khe của mình. Nhưng cố gắng nối thằng Z5500 với con sound Creative cùi Audigy 2 ZS Platinum (có cổng optical & SPDIF) thì không như ý, tức là Z5500 vẫn nhận được tính hiệu từ sound card (cả optical & coaxial) nhưng chỉ nhận là stereo, chứ không là DTS như bên TViX (dĩ nhiên là đang phát nguồn DTS, chỉnh tới chỉnh lui trong Audio HQ, config tới lui trong AC3Filter... nhưng bất lực).
Xin hỏi quý cao thủ rằng việc kết nối digital để đạt DTS giữa Audigy 2 ZS Platinum & Z5500 có khả thi không? Nếu có thì phải thiết lập và tinh chỉnh những gì?
Xin các sư huynh đệ chia xẻ chút kinh nghiệm. Xin chân thành cảm ơn!
Duongtrung

Thế Anh

Ðề: Không kết nối được DTS giữa Audigy 2 ZS Platinum & Z5500

con sound Creative cùi Audigy 2 ZS Platinum (có cổng optical & SPDIF) thì không như ý, tức là Z5500 vẫn nhận được tính hiệu từ sound card (cả optical & coaxial)
Thông tin gốc trên trang này, do chính Mod Dino của chúng ta viết. Mình chế lại cho phù hợp với tình huống của bạn.
http://www.xtremevn.com/forum/showthread.php?t=6930

1. Chuyển Z-5500 về chế độ Standby Mode (chế độ chờ)

(Chế độ Standby Mode đèn Power trên Sound Touch chuyển thành mầu đỏ)
2. Chuyển Z-5500 về chế độ Diagnostic Mode (chế độ dò)
Nhấn đồng thời 2 nút Input và Effect khoảng 15 giây cho đến khi màn LCD trên Sound Touch xuất hiện như hình dưới

3. Để tắt chế độ này ta thực hiện lại bước 2

4. Xem kết quả hiển thị trên màn hình :

a/ Nếu Card Sound chỉ nhận đc tín hiệu Stereo 2.0, sẽ hiển thị thế này:

Đành để Z-5500 thể hiện âm thanh vòm dạng giả lập, thông qua chế độ giả lập sử dụng bộ giải mã Dolby Pro Logic II

b/ Nếu nhận được tín hiệu 5.1 thì sẽ hiển thị như thế này

Khi đó có thể chuyển sang hai định dạng phổ biến là
+Dts (Digital Theater Sound)

+Dolby Digital (Dolby Digital Surround Sound)

Một số mẹo của Z5500 (có thể bạn chưa biết :p)
1 - Diagnostic Mode:
Để chọn được chế độ này, trước hết bạn tắt loa đi (Đèn led sẽ hiện màu đỏ). Sau đó bạn dùng 2 ngón tay nhấn và giữ 2 nút input và effect khoảng 15 giây. Sau đó chế độ sẽ được lựa chọn. (0n/Off).
2 - Second Skin Effect:
Bạn có biết là bộ điều khiển của chúng ta còn một giao điện khác không? Nếu muốn biết thì làm theo mình.
Trước tiên tắt loa. (Đèn led sẽ hiện màu đỏ). Sau đó giữ 4 nút (input, effect, settings và mute) khoảng 6 giây. Sau đó bạn sẽ thấy đền led từ màu đỏ thành màu tím. Còn màn hình bên trong sẽ có một chút thay đổi.
3 - Boost Mode:
Để có được boots mode này. Bạn cứ việc mở volume lên Max rồi giữ yên. Bootst mode sẽ kích hoạt Boost lên +11.
4 - Volume+:
Chỉ tác dụng trong chế độ Analog. Bạn sẽ tăng thêm cho volume của mình 11 nấc bằng cách. Nhấn và giữ phím Mute sau đó nhấn tiếp phím Effect rồi vặn nút Volume.

Trên đây là một vài điều bí ẩn chứa đựng trong Z5500. Post tiếp sẽ bàn về XFI

Chỉnh sửa lần cuối:

duongtrung

Thanks bác Thế Anh. Nối optical hay coaxial qua TViX hay con Laptop của em thì OK, vẩn đề năm ở card sound, chính xác là driver. Giải pháp là update driver mới nhất năm 2008 thì mọi việc OK. Chúc mọi người vui vẻ. Thanks anyway!

dim sum

Member

Bạn mua Z5500 bao nhiêu vậy? ở đâu?

duongtrung

Mình mua ở SG, ở Hợp nhất, Bùi Thị Xuân không nhờ giá chính xác nhưng hình như 394 USD, điện 220V, đang xài tốt. WiFiLand giá cũng OK. Song tấn & Việt Quang (Ezone) thì giá hơi cao!

Thế Anh

Những chỗ nào bán Z-5500 giá dưới 350$ mà hàng mới thì cần phải xem xét lại.

Dễ làng re-factory lắm đó.

duongtrung

Hàng refurbished mà bác Thế Anh nói theo em biết thường là hàng 110V. Chỗ đàng hoàng sẽ nói rõ loại gì!

HD 1080p

Hàng refurbished mà bác Thế Anh nói theo em biết thường là hàng 110V. Chỗ đàng hoàng sẽ nói rõ loại gì!

Đúng là hàng 110V, nhưng thợ nó quấn lại 220V nhanh gọn thôi mà, chi phí vật liệu tối đa là 30-40 ngàn.
Theo tôi thì không phải lo vì hàng này họ nhập về giá đồng nát, mông má lại bán 3,5 triệu còn lời chán, đâu cần phải đến mức treo đầu dê bán thịt chó như cậu Thế Anh đâu mà lo, cứ vô tư mà mua, chơi Z-5500 là đúng điệu đấy, không cần phải đao to búa lớn B&W, Denon làm gì, tốn khối tiền mà chất thì hơn được bao nhiêu :))

dino

Active Member

em xài mấy đời loa 110v, chắc là refu, mà chưa thấy hỏng hóc gì ... còn mấy pa xài hàng new cứ khóc nào là cháy cầu chì, nào là LCD nhấp nháy :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

chơi Z-5500 là đúng điệu đấy, không cần phải đao to búa lớn B&W, Denon làm gì, tốn khối tiền mà chất thì hơn được bao nhiêu :))

chắc chưa nghe bao giờ, hoặc nghe rồi nhưng tai có vấn đề.

Thế Anh

chơi Z-5500 là đúng điệu đấy, không cần phải đao to búa lớn B&W, Denon làm gì, tốn khối tiền mà chất thì hơn được bao nhiêu
Không hiểu sao, trong câu này của bác HD_1080p em có cảm nhận 1 thứ. Nhưng chưa rõ rệt.

Đó là "Đạo"

007TTT

Member

em xài mấy đời loa 110v, chắc là refu, mà chưa thấy hỏng hóc gì ... còn mấy pa xài hàng new cứ khóc nào là cháy cầu chì, nào là LCD nhấp nháy :D
a ơi cái LCD của Z5500 nó nhâp nháy vay có nạng ko a ?

duvd

Well-Known Member

Em cũng đang bị y như thế này, chán quá !

IZZ

Active Member

Đúng rồi, Z5500 hàng nào cũng vậy, nhiều con có 1 tật là màn LCD sau 1 thời gian dùng sẽ bị mờ, nháy đèn cho dù chất lượng âm thanh chả bị ảnh hưởng gì.

duvd

Well-Known Member

Hic hic, đang nói chuyện kết nối từ Audigy 2 ZS Platinum đến Z5500 cơ mà, các bác toàn bàn chuyện gì vậy ! Hic hic.

Haihard

Member

chắc chưa nghe bao giờ, hoặc nghe rồi nhưng tai có vấn đề.

Câu này của bác Chip quá hay. Em đang định nói câu gần giống vậy. hic hic.
- Em có diễm phúc nghe Z5500 một cơ số lần rồi. Ngon trong tầm tiền thôi. Không nên lôi mấy bác B&W, Mission hay Klipse vào so sánh với Z5500 làm gì. Hạ nhục nhau đến thế là cùng.#:-s
- Bác nào nghe loa quấn lại nguồn còn đẳng cấp hơn. Đàn em xin lạy các bác ngả nón. Em dù nghèo cũng nhưng cũng phải cho thằng Tèo đi học. Dắt tay sang đường cẩn thận.
Hải Phòng trời mưa và se lạnh nên doanh số giảm hẳn. Buồn quá mà đọc bài này thấy phấn chấn hẳn lên. Sorry spam nhé.
Trời mưa thấy lành quá.

truonghd

Well-Known Member

Đúng là hàng 110V, nhưng thợ nó quấn lại 220V nhanh gọn thôi mà, chi phí vật liệu tối đa là 30-40 ngàn.
Theo tôi thì không phải lo vì hàng này họ nhập về giá đồng nát, mông má lại bán 3,5 triệu còn lời chán, đâu cần phải đến mức treo đầu dê bán thịt chó như cậu Thế Anh đâu mà lo, cứ vô tư mà mua, chơi Z-5500 là đúng điệu đấy, không cần phải đao to búa lớn B&W, Denon làm gì, tốn khối tiền mà chất thì hơn được bao nhiêu :))
nói thật bạn đừng buồn, như bác CHIP nói đúng (chắc ytaij chưa nghe lần nào hoặc tai có vấn đề )
bạn nói vậy chắc k sợ người ta nói bạn là ếch ngồi đáy giêng, thật tình thì e chưa nghe qua z5500 nên e k giám nhận xét, nhưng e giám khẳng định là bác thử vác nguyên bộ z5500 qua nhà mình và so với caí YAMAHA A1 với mấy e jbl CÙI BẮP THỬ COI THẰNG NÀO HƠN THẰNG NÀO, CHỨ ĐÙNG nói đến B&W, DENON
e nói có gi sai xin bỏ qua nhé

quanghaiphong

Well-Known Member

\
Bác có nhầm hàng ko đấy,bộ loa cỏ nhà em chấp 2 bộ Z5500 đấy,mà ko phải tinh chỉnh gì cả,vi tính đua làm sao được dân dụng.Đúng là châu chấu đá voi:-t

Bên trên