Không thể coi phim được, làm ơn giúp giùm mình

James Vo

Member
mình đã hỏi về vấn đề này nhiều lần rồi nhưng chưa có cách giải quyết dứt điểm, mong các bạn gíup giùm mình lần nữa .
Cấu hình máy mình là core 2 dual 6320 (1,86ghz) , Ram 2ghz kingmax , gpu geforce 8500gt ( 256mb, 128bits ) , cấu hình này mình đã tham khảo với các bậc tiền bối thì mọi người đều bảo là coi tuốt từ HDrip cho tới Bluray , nhưng sao mình vẫn coi không được trọn vẹn một bộ phim hd1080p nào cả , ở những khúc hấp dẫn thì coi phim giựt dã man luôn . Như là phim Hellboy 2 1080p của EuReKa, mình mới down về được, coi tới khúc hellboy bị mấy con Tiên Răng tấn công thì nó giựt bà cố luôn, cũng không biết là tại sao nữa ,mình cũng đã dùng cách của Silver Knight là sửa số Decoding Threads từ 2 thành 3 nhưng vẫn không khả quan, tình hình còn tệ hơn nếu mình có load sub việt .
Mình xài K-lite kết hợp với MPC Player để xem phim .
Mong anh em giúp mình giải quyết một lần cho dứt điểm kẻo đêm dài lắm mộng :D .
Cám ơn mọi người nhiều lắm.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Không thể coi phim được, làm ơn giúp giùm mình

@JamesVo: để giải quyết được vấn đề, bạn cần chọn 1 trong 2 cách sau:

- nâng cấp CPU (bằng cách lắp CPU khác có xung nhịp cao hơn hoặc OC CPU hiện thời). Tốc độ CPU Core 2 từ 2.4Ghz trở lên thì chấp hết mọi loại HDrip, không cần biết vga là loại gì.

- thay đổi cách config theo hướng dùng DXVA để 8500GT tham gia giảm tải cho CPU. Bạn tham khảo các bài viết trong box kỹ thuật phần mềm, đã có nhiều bài hướng dẫn chi tiết.

James Vo

Member

thanks các bác nhưng em có một thắc mắc nhỏ như thế này . Là dù em coi bị giựt hình nhưng cpu vẫn load tầm 75% (phim Hellboy 2 1080pcủa EuReKa , em dùng task manager để theo dõi ) . Như vậy là như thế nào ạ . Và kì lạ hơn nữa là em coi phim Matrix Revolution Remux của EuReKa thì cpu chỉ load tầm 50% và xem rất mượt . Em thiệt là không hiểu nổi nữa ạ .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Trong quá trình chiếu phim, chỉ số load của CPU liên tục thay đổi tùy theo bit-rate của phim (cảnh càng phức tạp thì bit-rate càng cao, load của CPU càng lớn). Việc thay đổi này diễn ra rất nhanh, khoảng 24 lần mỗi giây (tương ứng với fps = 24). Nếu vẽ biểu đồ với mỗi delta thời gian là 1/24 giây, ta sẽ được các đỉnh cực đại - tương ứng với khung hình ngốn CPU load nhiều nhất.

Task manager cập nhật tình trạng CPU load sau mỗi 2 giây (default setting), và nó tính theo con số trung bình trong 2 giây đó, vì vậy các đỉnh cực đại gần như không được thể hiện trong biểu đồ của chúng.

Nếu bạn nhìn thấy load CPU khoảng 75%, điều đó có nghĩa rằng có nhiều điểm cực đại vượt quá 100%, mà điểm cực đại như vậy gây ra frame drop - tức giật hình trễ tiếng.

Theo kinh nghiệm bản thân, CPU load nên dưới 60% để khung hình ổn định và mượt mà.

pnl124

Banned

e cũng có câu hỏi tương tự . máy tính xách tay của e chip core 2 due 1.5 , ram 2 Gb . máy HP 2607Tu , card VGA onmain .... khi e xem phim HD 720P ( phân giải 1280*720)thì bị giật khaong 5 sec giật 1 lần . e đã thử với các loại codec rùi h chỉ có MEGA ktcodec là chạy ko bị vỡ hình khoảng 5 sec bị giật 1 lần. nhưng e xem phim wall e có đọ phân giải 1280*580 thì ko hề bị giật . tỏng khi e kiểm tra chip chỉ chạy khaongr 50-60%. help me plz

letuanzzz

Member

e cũng có câu hỏi tương tự . máy tính xách tay của e chip core 2 due 1.5 , ram 2 Gb . máy HP 2607Tu , card VGA onmain .... khi e xem phim HD 720P ( phân giải 1280*720)thì bị giật khaong 5 sec giật 1 lần . e đã thử với các loại codec rùi h chỉ có MEGA ktcodec là chạy ko bị vỡ hình khoảng 5 sec bị giật 1 lần. nhưng e xem phim wall e có đọ phân giải 1280*580 thì ko hề bị giật . tỏng khi e kiểm tra chip chỉ chạy khaongr 50-60%. help me plz

Bro đổi qua CoreAVC thử xem .Hoặc cài bản K Lite Mega Codec mới nhất đi ,xóa sạch mọi bản cũ roi cài mới nha .

sieucan

Active Member

Tôi cũng dùng HP Pavilion 6500dv đây CPU C2D 1,6, xem 1 số phim 720p còn bị giật hình nữa là.

Cậu tự trả lời câu hỏi rồi còn gì: độ phân giải càng cao thì càng tốn CPU.

tmhung

Member

Chính xác là cài win lại đi bạn , mình bị mấy lần rùi , chạy lâu , win chậm a

pnl124

Banned

máy mình dùng vista bản quyền nhé , mới cài lại win xong. mình đã thử qua tất cả các loại roài. đã config thử nhưng ko đc. mình nghĩ là với chip như của máy mình xem 720 chắc la ok thôi

sydansinh

Well-Known Member

mình đã hỏi về vấn đề này nhiều lần rồi nhưng chưa có cách giải quyết dứt điểm, mong các bạn gíup giùm mình lần nữa .
Cấu hình máy mình là core 2 dual 6320 (1,86ghz) , Ram 2ghz kingmax , gpu geforce 8500gt ( 256mb, 128bits ) , cấu hình này mình đã tham khảo với các bậc tiền bối thì mọi người đều bảo là coi tuốt từ HDrip cho tới Bluray , nhưng sao mình vẫn coi không được trọn vẹn một bộ phim hd1080p nào cả , ở những khúc hấp dẫn thì coi phim giựt dã man luôn . Như là phim Hellboy 2 1080p của EuReKa, mình mới down về được, coi tới khúc hellboy bị mấy con Tiên Răng tấn công thì nó giựt bà cố luôn, cũng không biết là tại sao nữa ,mình cũng đã dùng cách của Silver Knight là sửa số Decoding Threads từ 2 thành 3 nhưng vẫn không khả quan, tình hình còn tệ hơn nếu mình có load sub việt .
Mình xài K-lite kết hợp với MPC Player để xem phim .
Mong anh em giúp mình giải quyết một lần cho dứt điểm kẻo đêm dài lắm mộng :D .
Cám ơn mọi người nhiều lắm.

Bạn kiếm phần mềm này về thử xem cấu hình máy mình giống bạn chạy 1080p ngọt xớt
Final codec Player DIVX XVID WMV MPEG-2 MPEG-4 H264 VC-1 (2008@SiLU).exe

Bên trên