Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

dungdvbr

Ðề: Kiến thức cơ bản về IPTV dưới dạng Q&A

Ý bạn nói là không dùng Wifi để xem IPTV được ? Vậy cho tôi hỏi thêm là có thể dùng thiết bị truyền net bằng đường dây điện nhà được không ? Như cái PL-UPA-L1 của Buffalo chẳng hạn

Cho mình hỏi tí, bạn đã mục sở thị PL-UPA-L1 chạy chưa? Cái món này nghe cũng hay hay nhưng khả năng không có nhiều cơ hội triển khai vì nếu không ông điện lực đã không bỏ cuộc.

ecitizen2k4

Cho mình hỏi tí, bạn đã mục sở thị PL-UPA-L1 chạy chưa? Cái món này nghe cũng hay hay nhưng khả năng không có nhiều cơ hội triển khai vì nếu không ông điện lực đã không bỏ cuộc.

Tôi chưa dùng, nhưng thấy người ta bán. Không biết tốc độ truyền có bằng truyền bằng cáp mạng không nữa. Nhưng thấy cũng tiện

mousehptelco

Tôi đã thử rồi chạy ầm ầm

dungdvbr

Tôi đã thử rồi chạy ầm ầm

Chỉ mới chạy sợi UTP hay wifi giữa các tầng đã chết ac nói gì xài 3 cái món này.
Nói chung cái món này khó ra tiền lắm, thử nghiệm tí cho biết thui chui vào là khó ra lắm.

dungdvbr

Cái này mới à bạn? tôi thử các AP thường không được, bạn đã dùng thử chưa, tối đa 01 đường cáp đồng được mấy STB?
Thanks

Về lý thuyết thì một đường cáp đồng có thể cung cấp tối đa 3 STBx10M=30M.
Nhưng trên thực tế để cung cấp được nó phụ thuộc vào các yếu tố:
- Năng lực của DSLAM.
- Chất lượng cáp đồng.
- Năng lực cỏa Router....

dungdvbr

Tôi chưa dùng, nhưng thấy người ta bán. Không biết tốc độ truyền có bằng truyền bằng cáp mạng không nữa. Nhưng thấy cũng tiện

Với những ông làm kỹ thuật thì mấy món này các ông ấy thính lắm, Pak cứ yên tâm là nếu nó triển khai được thì bọn em chỉ còn nước về vườn thui:((

mousehptelco

Ý bạn nói là không dùng Wifi để xem IPTV được ? Vậy cho tôi hỏi thêm là có thể dùng thiết bị truyền net bằng đường dây điện nhà được không ? Như cái PL-UPA-L1 của Buffalo chẳng hạn
Chạy ổn nhưng giá chát quá 150 $ một cặp.

duccxx

thấy các pro tìm hiểu IPTV nhiều quá, mình mạn đàm như sau:

1. Về IPTV là gì thì bác chủ thớt đã giải thích rõ.
2. Xem được IPTV qua những đường truyền nào ? Thì câu trả lời như sau: tất cả đều xem được (nhưng sẽ ở mức độ nào :) ). Giống như uống thuộc độc ấy, được ko ? được nhưng mà chết !
3. IPTV được cung cấp bởi VASC và VTC hiện nay (hok dấu gì các bác, đang leader IPTV), hiện để chạy được IPTV, đường truyền cần điều kiện cần khoản 12M cho HD và 4-6M cho SD (là điều kiện cần nhé các bác. Sau đó cần phải xem xét các thông số khác: delay, jitter, SNR...Phải đảm bảo các điều kiện là tốt thì mới chạy IPTV ngon được. Khi ngon rồi thì các bác sẽ tận hưởng được HD của nó, sau này có 5, 7-1 thì bác khỏi đầu tư đầu HD player luôn.

4. Hiện nay, hầu hết IPTV được cung cấp qua ADSL tới nhà: bác nào có tí kiến thức về mạng (học CCNA nhé) thì vào con modem xem SNR của line ADSL, nếu tầm > 15dB trở lên thì bác yên tâm lắp đặt IPTV (có HD), nếu chưa đạt thì y/c nhà cung cấp ADSL xử lý (thay cáp, modem, port...) để đạt được thông số phù hợp để có thể bắt đầu thưởng thức IPTV.

5. Trường hợp kéo FTTH về nhà thì khỏe, không lăn tăn nhiều mấy thông số trên vì FTTH theo lý thuyết ổn định hơn rất nhiều so với ADSL.
6. Về vấn đề chạy IPTV qua Wifi, theo lý thuyết vẫn OK, vì BW Wifi chuẩn "a" đạt max = 54M, "b, g" đạt max = 11M, "n" đạt 108M. Các thông số này là trong điều kiện lý tưởng - chỉ một client xài mạng Wifi. Khi dùng mạng wifi ~ như dùng chung 1 cái Hub, BW sẽ được dùng chung (giống như cả khu tập thể chạy chung 1 chiếc xe máy vậy, người này đi thì người khác khỏi đi) --> trong trường hợp nhiều người xài, thì BW sẽ giảm xuống (hoặc tín hiệu BW yếu --> SNR nhỏ --> tốc độ cũng giảm xuống) --> không đảm bảo được cho IPTV chạy ổn định. Chưa kể khi chạy qua Wifi, IPTV vốn chạy Multicast sẽ tới tất cả các client --> lại càng chết. Nói chung, không nên dùng Wifi chạy IPTV, trường hợp xử lý tốt vẫn có thể.

7. Cuối cùng: IPTV là một dịch vụ mới, và nằm trong nhóm dữ liệu Video. (Các traffic qua mạng IP được chia làm 3: Voice, Video, Data). Loại Video này được xem là dịch vụ có tính Real-times, cần đáp ứng tức thời, hệ thống mạng cần ưu tiên xử lý nhanh nhất có thể --> các thông số mạng mẽo đòi hỏi phải rất tốt. Do đó phải xử lý tốt đường truyền, khi đáp ứng các "điều kiện" của em nó. Các bác sẽ thấy em nó rất tuyệt vời. Còn không thì...

mousehptelco

Chỉ mới chạy sợi UTP hay wifi giữa các tầng đã chết ac nói gì xài 3 cái món này.
Nói chung cái món này khó ra tiền lắm, thử nghiệm tí cho biết thui chui vào là khó ra lắm.
trong cùng căn hộ (khoảng cách 300 m tùy thiết bị băng thông đủ 100M)

midukixu

nay ra bưu điện cây gõ nộp tiền internet megavn mà sao mấy cô nhân viên ko biết Mytv là gì nhỉ? nói chỗ em ko đăng ký truyền hình cáp anh ạ! anh phải...

pác này chắc hỏi MyTV nhưng chắc câu hỏi đại loại là " ở đây có cung cấp truyền hình cáp ko?" người nghe hiểu lầm là "truyền hình cáp" nên cô ta mới trả lời như vậy[-( chứ nếu' pác hỏi: "có MyTV ko?" thì tôi chắc rằng cô ta biết' là VNPT có cung cấp mà;) mình xin nói rõ là Bưu điện và VNPT bây giờ là 2 đơn vị độc lập về kinh tế, chính sách.... nên bưu điện ko cung cấp MyTV cũng là đúng[-( còn bạn nộp tiền Internet thì người thu tiền chưa chắc đã là người VNPT, vì người đó có thể là người làm hợp đồng thời vụ hoặc VNPT của một số tỉnh thành mướn giao dịch của bưu điện thu nợ, vì vậy cũng khó trách ngươi ta ko biết...[-(

vungbiengioi

- Trước khi mình lắp đặt mytv thì gói cước ADSL dùng cho internet của mình là 5M.
- Sau khi mình lắp đặt mytv (HD) thì đường truyền mình kiểm tra lại là 12M.
Nhưng mình nghe nói để cho Mytv(HD) hoạt động tốt thì phải cần đường truyền là 10M, vậy thì đường truyền ADSL dùng cho internet của mình còn lại 2M,
cho mình hỏi:
1) có phải mình lỗ mất 3M gói cước ADSL internet mình dùng trước kia không?
2) 2 đường truyền mytv (HD) và adsl internet sử dụng cùng lúc có xâm phạm lẫn nhau không? vì mình để ý đang download file trên mạng về, tốc độ down khi đang xem truyền hình mytv là trên 500,000kb/s; nhưng chuyển qua kho phim để xem thì tốc độ down giảm xuống còn 200,000kb/s?

dungdvbr

- Trước khi mình lắp đặt mytv thì gói cước ADSL dùng cho internet của mình là 5M.
- Sau khi mình lắp đặt mytv (HD) thì đường truyền mình kiểm tra lại là 12M.
Nhưng mình nghe nói để cho Mytv(HD) hoạt động tốt thì phải cần đường truyền là 10M, vậy thì đường truyền ADSL dùng cho internet của mình còn lại 2M,
cho mình hỏi:
1) có phải mình lỗ mất 3M gói cước ADSL internet mình dùng trước kia không?
2) 2 đường truyền mytv (HD) và adsl internet sử dụng cùng lúc có xâm phạm lẫn nhau không? vì mình để ý đang download file trên mạng về, tốc độ down khi đang xem truyền hình mytv là trên 500,000kb/s; nhưng chuyển qua kho phim để xem thì tốc độ down giảm xuống còn 200,000kb/s?

Bạn báo hỏng và yc VNPT nâng tốc dộ lên 14M nhé!

dungdvbr

anh DŨng à . dạo này sao biệt tăm thế . Ra hộ trợ anh em đang dung MYTV đi . Anh kinh nghiệm hơn em mà

Đang đau đầu cái vụ cắt chuyển FTTx vào ODN, vừa bị phạt tung đít vì để tiến độ chậm:((

rock_coi84

Đang đau đầu cái vụ cắt chuyển FTTx vào ODN, vừa bị phạt tung đít vì để tiến độ chậm:((

Chỗ ĐỆ có công văn yêu cầu cả tháng rùi . Mà bon em mới chi lắp được xong giá vào . Đầu tư kiểu này chắc chết!!!

Bên trên