Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

ducanh_85

Ðề: Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

Nhi thấy người Mỹ chỉ biết đi học mót những nền văn hóa khác. Họ học không đến nơi đến chốn, nhưng lại rất thích khoe những thứ mình học được ra. Suhi Mỹ ở California chẳng giống sushi tại Nhật, cách bày trí theo kiểu Zen của họ chẳng giống mỹ thuật Trung hoa chính gốc, nhà hàng tàu của họ chỉ có cái vỏ bề ngoài mang dáng dấp châu á, vài nét chữ nguyệch ngoạc xiên xẹo và màu đỏ, nhưng đồ ăn thì lại là đồ ăn Mỹ 100%.

Mình không hiểu sao bạn lại quy kết cho người Mỹ là đi học mót nền văn hóa người khác? Bạn đưa ra minh họa là món sushi ở Mỹ khác với sushi của Jap. Nhưng mình thấy chủ các cửa hàng sushi ở các nước phương tây đa phần là bọn Tàu khựa (ví dụ như ở nước Aus, đa phần các cửa hàng sushi đều là của Tàu, kể các các quán an Vietnam cũng đa phần chủ là Tàu nhưng lại treo biển Vietnamese Noodle). Vậy cuối cùng là ai đang hủy hoại ai? Trước khi bạn phán xét ai thì nên nhìn nhận cho kĩ. Còn bạn nói tô mì trong phim nó ko phải là tô mỳ Tàu nhưng đó là phim ảnh, họ phải sử dụng hình ảnh để cuốn hút người xem ! Xem phim hoạt hình mà quan tâm đến tô mì đó có phải là to mỳ Tàu không? thật nực cười ! Sao bạn không bao giờ để suy nghĩ đó khi bạn vào một quán tàu ngoài đời và gọi món "PHỞ" Việt Nam.
Người Tàu đúng là có nhiều phát minh và văn hóa đặc sắc. Nhưng đưa những cái đó lên tầm cao thì người tàu còn kém ! Ví dụ, Uống trà xuất phát từ Trung Quốc, nhưng người Nhật mới là người đưa uống trà lên một tầng mới mà chúng ta vẫn gọi là "Trà đạo". Người trung quốc cũng có thể là người đầu tiên phát minh ra thuốc súng, nhưng chính người phương tây mới phát triển nó thành đạn dược như ngày nay.

jacobi_vt

Chừng nào TQ làm phim mà các đại hán ra đường ngang nhiên đập người khác và được tôn làm anh hùng thì bạn hãy lo những cái bạn nói nào là cực đoan, nào là phát xít. Hỏi ngươc lại thôi, nếu có điều kiện, chúng ta có nên làm những phim đánh Tàu, chống Pháp, đuổi Mĩ để rồi bị nhìn là mị dân, phát xit hay ko?

Phim Saving Private Ryan thì tên phim nó đã nói lên tại sao lại tập trung vào tình đồng đội rồi.

Cái này thể hiện bạn theo xu hướng hữu khuynh của bạn mà thôi. Phim nào cũng có ý nghĩa riêng của nó cả. Và nếu bạn cứ đề cao phim Tây, Mĩ như thế, thì mình nói thẳng là nước Mĩ là chuyên gia đi bôi nhọ kẻ thù để lấp liếm những thất bại của mình trên màn ảnh.

Đấy là bạn nghĩ vậy.

Thôi, không bàn chuyện chính trị nữa cho thêm u ám
Mà đọc lại thấy mình cũng cực đoan phết:D, suy diễn, chụp mũ cho cho chúng nó lung tung, chắc tại ghét quá;));));))

Ví dụ, Uống trà xuất phát từ Trung Quốc, nhưng người Nhật mới là người đưa uống trà lên một tầng mới mà chúng ta vẫn gọi là "Trà đạo".

Mình không đồng ý đoạn uống trà lắm, chắc do thích trà đá nên mình cảm thấy "Trà đạo" của Nhật Bản quá cầu kì hình thức, và với mình thì nó không phải là một tầng, một tầm cao mới. Uống trà đạo để tìm sự bình lặng (có đúng không nhỉ?), uống trà đá để tìm sự thảnh thơi, cũng chỉ là 2 hình thức uống trà mà thôi.
Lý Liên Kiệt trong Hoắc Nguyên Giáp khi uống với ông Nhật nói gì đó mà mình không nhớ lắm rằng uống trà không phân biệt đẳng cấp, đại để thế thì phải. Giống quan điểm mình quá nên rất hâm mộ đoạn ấy, tiếc là xóa mất rồi nên không kịp xem lại để học thuộc.

Làm sao xóa được bài đã viết ấy nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

jacobi_vt

Ví dụ, Uống trà xuất phát từ Trung Quốc, nhưng người Nhật mới là người đưa uống trà lên một tầng mới mà chúng ta vẫn gọi là "Trà đạo".

Mình không đồng ý đoạn uống trà lắm, chắc do thích trà đá nên mình cảm thấy "Trà đạo" của Nhật Bản quá cầu kì hình thức, và với mình thì nó không phải là một tầng, một tầm cao mới. Uống trà đạo để tìm sự bình lặng (có đúng không nhỉ?), uống trà đá để tìm sự thảnh thơi, cũng chỉ là 2 hình thức uống trà mà thôi.
Lý Liên Kiệt trong Hoắc Nguyên Giáp khi uống với ông Nhật nói gì đó mà mình không nhớ lắm rằng uống trà không phân biệt đẳng cấp, đại để thế thì phải. Giống quan điểm mình quá nên rất hâm mộ đoạn ấy, tiếc là xóa mất rồi nên không kịp xem lại để học thuộc.

Chỉnh sửa lần cuối:

PhungLoi

Member

Phim gần đây nhất khiến mình xúc động là Tân Thiếu lâm Tự-một bộ phim theo mình là chống tư tưởng bá đạo của Trung Hoa Thiếu Lâm Tự hoàn toàn không phải là những kẻ thích "mở mang" như bạn nói, tư tưởng hay và gây nhiều suy nghĩ nhất mình không nhớ ở cụ thể ở phim nào nhưng đại thể là Võ công không chỉ có Kung-Fu, võ công là một cách sống và bạn được võ thuật tìm đến trong mọi hành vi đời thường
Đúng, nhiều thứ điện ảnh Mỹ làm được nhưng đừng đem ra so sánh vì mọi so sánh đều là khập khiễng. Thiết nghĩ xem phim ta nên gạn đục vớt trong cũng như trong cuộc sống nên chửi đích danh mấy bác Tàu ăn cả máng mà ủng hộ mấy anh Tàu yêu hòa bình.

rongcanlc

Well-Known Member

ko có chuyện phim nước này dở ,phim nước kia hay ,chỉ có phim hay hay là dở thôi >:D<

Lioncoeur

ko có chuyện phim nước này dở ,phim nước kia hay ,chỉ có phim hay hay là dở thôi >:D<

Ko có chuyện phim hay hay phim dở, chỉ có người xem tự đặt ra tiêu chuẩn cho nó hay hay dở thôi :|
(Đây là ý trong phim Hoắc Nguyên Giáp)

ktq

Member

Bạn Nhi này xem phim xong suy nghĩ nhiều quá làm mọi người cũng nhức đầu theo. Xem phim giải trí trước tiên còn mấy cái ẩn ý sâu xa tới mức này thì nghĩ mệt lắm.

Có thể đánh giá là người Mỹ không có lòng tự hào dân tộc bằng những quốc gia khác ! Tại sao, vì họ là những người tứ phương đến một vùng đất hoang sơ của dân bản địa châu Mỹ để khám phá, thám hiểm và sinh sống. Đặc trưng người Mỹ là niềm tự hào xứ sở (chủ nghĩa tự do mà), điều đó làm nên con người Mỹ. Người Mỹ thất thế thì họ đi tìm hay tạo ra thế đứng mới. Người Mỹ là những người dám thử và sai.

Còn dân Trung Quốc thì có lịch sử lâu đời nên nếu bị thất thế thì họ sẽ lấy lịch sử của họ, lấy đó làm sĩ diện để làm bàn đạp tiến lên. Mà đụng tới sĩ diện châu Á thì mệt lắm, đủ trò tiểu nhân lẫn quân tử.

Nếu Kungfu Panda phần một không thành công thì làm gì người Mỹ chịu làm phần 2 ; làm phần 2 để làm gì : tiền - tiền và tiền. Người Mỹ ăn tô mỳ chính gốc TQ sau được, phải chế lại cho hợp khẩu Mỹ chứ.

Người Mỹ cũng có gốc Á trong đó, họ thấy những gì không hợp với mình thì bỏ đi nên mới tạo ra những sản phẩm Á Âu lẫn lộn.

Vậy thì khi lấy tư tưởng TQ mà so với tư tưởng Mỹ thì chẳng khác nào đem so chè đậu xanh với chè thập cẩm. Nngười nào thích chè nào thì ăn món nấy.

Angus_Bert

Film critic

Ko có chuyện phim hay hay phim dở, chỉ có người xem tự đặt ra tiêu chuẩn cho nó hay hay dở thôi :|

Phải lấy cái hay nhất làm chuẩn để ta có cái hay cái dở. Ta có thằng học giỏi nhất và thằng học dở nhất =>ta sẽ có thằng học trung bình là thế nào. Xét những phim hay nhất của thế giới thì Trung Quốc ko có phim nào ;)

nvmy

Well-Known Member

Ông nào nghĩ ra câu này hay! Triết lý vãi. Một bộ phim 100 người khen hay, một ông dở cứ nằng nặc chê là dở. Liệu có cần tốn thời gian quây lại ném đá ông dở kia không?

vtnhungstorm

Người Mỹ không bao giờ đi theo lối mòn. Họ muốn tạo ra một điều gì đó mới mẻ trên cái nền cũ, không muốn làm nổi bật cái người ta đã làm nổi bật, chứ thật sự không phải họ không biết cách. Đó mới là những bậc thầy về văn hóa.

PTBao

Active Member

"...tất cả những danh nhân võ học của Tàu đều có chung một mục đích là đánh nhau với người Nhật Bản và Tây phương, để thỏa mãn cho lòng tự tôn dân tộc một cách cực đoan và ngạo mạn của người Trung quốc."
Rất thích nhận định này của Nhi. Người TQ muốn tất cả dân tộc khác đều quy phục họ, nhưng họ lại che con mắt người ta bằng cách nói rằng dân tộc TQ bị người khác ăn hiếp, "Đông á bệnh phu" như trong các phim Lý Tiểu Long thường thấy, làm như người TQ bị hạ nhục, nên đứng lên một cách chính nghĩa. Họ làm thế với ta (xâm lấn, đô hộ, cai trị) và coi hành động đó là chính nghĩa!

Mình nhớ đến 1 người đã từng nói với mình rằng: Bún bò huế bán ờ Sài gòn khác hẳn với Bún bò Huế chính gốc ăn ở Huế vì người Sài Gòn khác người Huế ở khẩu vị.Nếu cay quá thì họ sẽ không ăn.Cho nên mình nghĩ là tô mì hình thức bên ngoài là của Trung Quốc nhưng bên trong là Mỹ chủ yếu bán cho người Mỹ ăn vì bán ở nước Mỹ mà.Tương tự bô phim cũng vậy.Nước Mỹ sản xuất chủ yếu cho người Mỹ coi.Mấy nước khác muốn coi phải mua bản quyền.Chứ ở đời này ko có chuyện nước Mỹ làm ra để cho người Trung Quốc coi.Vì thế người Mỹ cũng quan tâm coi cách xem phim của người dân họ ra sao đề làm phim cho phù hợp với nước của họ.Còn người dân Trung Hoa thì ko hợp lắm nên ko thích là chuyện bình thường.Nhưng mình nghĩ chỉ có 1 số người lớn tuổi sẽ không thích xem bộ phim này thôi còn những bạn trẻ vẫn thích xem.
Mình nhớ có 1 đạo diễn hay nhà văn gì đó của Trung Quốc sau khi xem xong phần 2 bộ phim này đã lên tiếng phản đối Trung Quốc là ăn cắp hình tượng gấu trúc của họ.Mình thì ko đồng tình.Các điệu nhảy HipHop, Break Dance, .... cũng bắt đầu từ Mỹ ra và Trung Quốc cũng làm 1 đống phim về đề tài này mà có thấy Mỹ nói khỉ gì đâu.

Có nhiều lúc cách ăn đã thay đổi nên cảm giác ăn ngon miệng cũng khác... Ngày xưa có đọc một tài liệu nói về cách ăn bún hoặc phở... 1 tay cầm tô 1 tay cầm đũa... vừa húp nước xì xụp vừa ăn cái cảm giác trôi trơn tuột vào cổ ngon làm sao... có lúc ăn được 2-3 tô/bát (bát hồi xưa làm nhỏ hơn... chắc cho mau nguội và cầm vừa nhẹ). Bây giờ tô nào tô nấy bự tổ chảng, phải có cả đũa+muỗng/thìa ăn... nên không sảng khoái cho lắm. Còn cầm tô với đôi đũa đưa lên miệng ăn... ai cũng ngó... ngại quá

============================
Phim Mỹ: Giải cứu binh nhì ryan... nhiều người có thể hy sinh vì 1 người cho dù chỉ là binh nhì (quyền sống và tự do của con người là lớn nhất).
Phim Trung Quốc: Trong chiến tranh... 1 người hy sinh để nhiều người khác sống... hoặc có thể hy sinh nhiều người vì một một mục đích gì đó.
Hai cái cũng khác nhau. Thể hiện tính nhân văn và nhân đạo cũng khác nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

xin lỗi bạn chứ cái phim "Thảm họa Los Algesles" mà bạn nói khi xem xong tôi chả đọng lại được cái gì ,phim chả có tí nội dung gì ,hành động thì tầm thường ,kỹ xảo thì OK ,tuy nhiên ít được tận dụng với 1 phim giả tưởng thế này ,phim xem cũng chả xúc động gì cả ,tóm lại là nhạt toàn tập ^:)^ :)| :))

tôi cũng phản bác lại luôn ,tôi chả bao giờ xem phim Thái cả ,cái kiểu đánh nhau mà bạn gọi là thực dụng thì tôi xem phim Mỹ cũng gặp nhiều rồi ,nhàm quá rồi ,võ thuật TQ ko những đẹp mắt mà ứng dụng cao ,nếu ko làm sao mà đánh nhau được ,trong đó còn chứa đựng triết lý sâu sắc nữa ,còn samurai nhật tôi thấy giống mấy thằng điên ,thua 1 tý là mổ bụng ,giống như mấy bạn teen bị trầm cảm ,bố mẹ mắng 1 tý là tự rạch tay vậy ,tự sát mà giải quyết được vấn đề thì cần gì phải sống

Mình đâu có nói võ tàu ko áp dụng được 1 tí gì trong tự vệ. Nhưng quả thực nói về độ phòng thân và gây sát thương nhất mình nghĩ vẫn là võ thái, củ chỏ, đầu gối vít tóc theo mình thấy nó hợp với đời thường hơn. Võ tàu trên phim nhìn chủ yếu là kĩ xảo quá mức chứ ai lại lộn vòng vòng được như vậy. Còn võ thái mình thấy đơn giản là đánh né và đỡ chứ ko có lằng nhằng. Nói chung tầm tuổi thiếu niên nhìn qua bọn nó tập cũng có thể nghĩ ra vài đường phòng thân cho bản thân mình rồi. Còn võ tàu quả thực mình nhìn nó tập thấy mỗi cái thái cực quyền là tập để dưỡng sinh bồi bổ sức khỏe rất tốt vì nó vận động tất cả các cơ khớp trên cơ thể đều đặn. Còn nếu mà bảo samurai chỉ như 1 lũ điên thì bạn đã nhầm, mình nói ở đây là tinh thần thượng võ chứ không bảo là thượng sinh. Võ sư Trung Quốc có thể chịu nhục nhã cúi đầu trước kẻ thù để sau này báo thù thì samurai họ lại sẵn sàng chết nếu như bị đối phương hạ nhục ( ko phải cứ thua là họ tự sát, chính xác là khi bị đối phương đánh thua mà ko hạ được đối thủ một chút gì mới có hiện tượng như vậy ). Có thể các bạn nghĩ là thua mà chết là thằng ngu nhưng thử hỏi nếu không có cái thượng võ như vậy liệu bạn có thể có cái trình độ cao hơn được ko? Nếu ai tập luyện 1 cái gì đó cũng chỉ nghĩ trong đầu là: nếu thắng thì mình oai, thua thì cũng chả sao thì liệu có chuyên tâm tập cho giỏi môn đó không? Bây giờ đơn giản bạn đi học, điểm kém về bố mẹ đánh cho nát người thì bạn sẽ tự khắc phải tốt lên để tránh cái rủi ro đó, còn nếu bố mẹ hiền lành chả có gì thì sẽ lại nhờn thuốc ngay. Do vậy cái việc họ tự sát không phải vì họ NGU nhưng bạn tưởng mà vì đó là cái động lực để cho họ tập luyện, họ phải siêng năng và phải phấn đấu đến hơi thở cuối cùng vì đó là điều duy nhất giúp họ sinh tồn. Mình nói như trên ko phải là phỉ báng Trung Quốc đâu mà chỉ muốn so sánh cái hơn và cái kém của Trung Quốc.

Ngoài ra theo mình thấy Trung Quốc rất khéo tay, họ làm đồ mặc dù là nhái nhưng đẹp còn hơn cả đồ thật. Do vậy rất nhiều hãng nổi tiếng thế giới như vertu, blackberry đặt trụ sở ở trung quốc, trên thế giới chắc không có chỗ nào làm vertu với mobiado đẹp như Trung Quốc ( hàng thật ko phải nhái ).

Ngoài ra mình cũng nói thẳng luôn, võ thì mỗi nơi đều có cái hay của nó nhưng kết luận lại 1 câu là nó áp dụng cho cái gì? Chứ giờ bảo karate mà so về độ đẹp mắt với võ tàu hay như quyền thái lại so với sự nhu nhuyễn của thái cực quyền thì cũng bó tay...

Phải lấy cái hay nhất làm chuẩn để ta có cái hay cái dở. Ta có thằng học giỏi nhất và thằng học dở nhất =>ta sẽ có thằng học trung bình là thế nào. Xét những phim hay nhất của thế giới thì Trung Quốc ko có phim nào ;)

Căn bản dân Trung Quốc tính nó quái thai lại hay ăn cắp công nghệ làm hỏng thương hiệu của người ta. Giờ thế giới nhiều nước đang cay Trung Quốc lắm, nhất là bọn Nhật vì cướp vị trí số 2 của nó. Nói chung là gen ăn tức ở nhau nên nó mới ko bầu chọn cho phim tàu thui :)

Topic của Nhi sôi nổi như vậy thì không thể thiếu mình rồi, may quá vừa lang thang vào HD Việt Nam gặp ngay bài này, Nhi ạ, mình đã đọc đi đọc lại bài viết của bạn không dưới 3 lần mình mới comment lại, bạn nói đúng, đa phần phim của Trung Quốc là đều nói về 1 niềm tự hào của họ ra thế giới : võ thuật. Tất nhiên võ Tàu thì không chê vào đâu được, bản thân mình cũng rất thích xem phim võ thuật của Tàu, và cũng như Nhi đã nói, tràn ngập thù hận và bảo vệ cho cái gọi là chính quốc, đánh Tây dương, đánh Nhật, đoàn kết Trung Quốc...., Dân tộc Trung Quốc là cái nôi của võ thuật, họ rất hiếu võ, từ thời xa xưa đã có những cái gọi là giang hồ, là võ lâm Trung Nguyên, Danh môn chính phái, tà môn ngoại đạo..., Ở đây mình không lan man khoe kiến thức về Tàu học của mình đâu, chỉ là với quan niệm, văn hóa của người châu Á, xem 1 bộ phim Trung Quốc có vẻ như dễ "vào" hơn xem 1 bộ phim của phương Tây dù rằng hhư bạn nói là tràn ngập thù hận khát máu, mang nặng tư tưởng chính trị, điều đó phần nào phản ánh hiện thực cuộc sống và bản tính hiếu võ của người Trung Quốc chăng?, tất cả là vì tham vọng, hay như quan niệm Phật giáo thì con người có tham, sân, si. Để thỏa mãn dục vọng thì dĩ nhiên sẽ gây ra tội ác, và sau đó sự báo thù là tất yếu, Nhi đã từng xem bộ phim Bodyguard and Assassin chưa( tạm dịch là Thập Nguyệt Vi Thành), cũng theo 1 môtip quen thuộc, nhưng phim đó là phim đã khiến mình khóc, người cha ham đánh bạc mà mất vợ, mất con gái, và dù trước khi chết, anh vẫn cố nắm lấy con búp bê đế mang về cho con vì đơn giản ngoài món đồ chơi ấy ra, anh không có gì khác....., đôi khi giá trị nhân văn mà bộ phim mang lại cũng phụ thuộc vào thị hiếu của mỗi người, không bàn chuyện chính trị ở đây nhưng theo mình nghĩ, có thể dân Tàu không tốt, món ăn toàn chất độc, con người luôn âm mưu nham hiểm, tư tưởng bành trướng đã ăn sâu vào máu thịt mỗi người dân Trung Quốc...., nhưng mà bản thân 1 tác phẩm điện ảnh được sáng tạo ra là để phục vụ cho nhu cầu giải trí của công chúng, để phản ánh hiện thực cuộc sống, nếu so sánh 1 phim hành động võ thuật Trung Quốc và 1 bộ phim hành động võ thuật Mỹ( như so sánh mì), mình sẽ chọn phim Trung Quốc với triết lý người anh hùng thực sự, chiến thắng cái ác...hơn là 1 phim thỉnh thoảng buông ra vài từ fuck, rồi thì làm tình tự do và vội vã theo kiểu sống gấp, một bộ phim được làm ra do 1 đất nước mà mình căm ghét cũng chỉ như 1 đứa trẻ không may được sinh ra sau 1 vụ hiếp dâm mà kẻ hiếp dâm là giặc ngoại xâm chẳng hạn, đừng từ chối nó vì bộ phim và tư tưởng của bộ phim đó không có tội, cái chính là nhận thức của mỗi người thôi, và nhất là fan nghiền xinê thì điều đó lại càng không cần thiết, đôi điều chia sẻ, thân....

Bác này nói đúng nè, game Trung Quốc về VN hỏi sao ăn khách thế mặc dù đồ họa xấu hơn và nhà phát hành hút máu hơn. Trong khi cùng 1 hãng như GE và TLBB thì GE chết đứng :))

liukang0801

Member

bạn nhi nói cũng có cái đúng,hix,nhưng mà lại nói cả phim hoắc nguyên giáp,phim t cực thích của lý liên kiệt.đau lòng quá.:((

new_baby

Member

Công nhận các bác say máu thiệt, he he..........

thanhxuht87

Active Member

Nhi đâu rồi, lên diễn đàn đi chứ bạn, mình nghĩ là có nhiều người mong chờ phản hồi từ bạn lắm đó

thanhxuht87

Active Member

bạn nhi nói cũng có cái đúng,hix,nhưng mà lại nói cả phim hoắc nguyên giáp,phim t cực thích của lý liên kiệt.đau lòng quá.:((

Hoắc Nguyên Giáp mình thấy không hay bằng Diệp Vấn dù rằng 2 phim đều cùng 1 mootip, đôi điều chia sẻ, thân...

Bên trên