LÀM CÁCH NÀO ĐỂ ROOT USB TV - MK808B

phuongkts

Member
Ðề: LÀM CÁCH NÀO ĐỂ ROOT USB TV - MK808B

Thank, Đang làm theo cách bạn hướng dẩn , nhưng máy PC chưa nhận, tí nữa về làm tiếp

phuongkts

Member

Đả làm theo cách trên, máy nhận usb tv và cài driver được nhưng khi vào ROM Flash Tool.exe , thấy thông báo not Found , bấm Erase NAND.... thấy ko chạy gì hết, bạn ới nó chạy là thấy trên màn hình tv hay màn hình máy pc và bao lâu...
Thank

vietnam123

Vừa mua con này chiều nay, vào nghe ngóng

Đả làm theo cách trên, máy nhận usb tv và cài driver được nhưng khi vào ROM Flash Tool.exe , thấy thông báo not Found , bấm Erase NAND.... thấy ko chạy gì hết, bạn ới nó chạy là thấy trên màn hình tv hay màn hình máy pc và bao lâu...
Thank

Bác đọc kỹ lại hướng dẫn xem, mình làm 1 phát là ok mà, hình như đâu phải chạy Rom Flash Tool.exe như bác nói, chạy RKBatchTool.exe mà

phuongkts

Member

" Cách làm khá là đơn giản, bản tải file đó về, giải nén ra 1 thư mục riêng, rồi lấy 1 que tăm nhấn vào cái lỗ đối diện cái đèn xanh, rồi cắm từ lỗ OTG vào PC (nhấn và giữ đến khi nào Win báo ko cài đc Driver thì bỏ ra), PC sẽ nhận MK808 là 1 thiết bị ngoại vi và hỏi bạn cài Driver, chuyển đến thư mục vừa giải nén có phần Drivers , chọn đúng phiên bản Win, sau khi cài xong thì chạy file ROM Flash Tool.exe , nếu thấy thông báo Found thì bạn đã cài đặt xong Driver cho MK808 để bắt đầu up Rom, Đầu tiên là nhấn "Erase NAND" để xóa ROM cũ, xong thì nhấn "Flash ROM" để cài Rom mới, xong việc thì MK808 sẽ khởi động lại (đèn xanh bật)... bạn đợi khoảng 5-10 phút cho nó hoàn tất cài đặt là đã có bản ROM mới đã root, có nút Shut down, có nút ẩn thanh Nor ....
Đặc biệt cải thiện đáng kể khả năng bắt Wifi, trước nó báo mạng mình Tuyệt vời 13Mb, bây giờ nó báo Tuyệt vời 65Mb , coi Youtube 1080p vô tư không giật hê hê"
Bài của bac chimnon chỉ mình vậy, um sẻ làm theo bạn, thank

Thedung84

đang định mua con này,các bấc tư vấn cho mình,tầm 1 triệu đến 1triệu 500k thì con nào ngon nhất,ko dùng box nhé,

tienlequoc

Well-Known Member
Theo mình thì G4 và V8. Nếu đợi được ATV120 thì cũng ok.
Thông tin chưa chính chức thì V8 sẽ được hdvietnam hỗ trợ firmware trong một tương lai gần.

vietnam123

" Cách làm khá là đơn giản, bản tải file đó về, giải nén ra 1 thư mục riêng, rồi lấy 1 que tăm nhấn vào cái lỗ đối diện cái đèn xanh, rồi cắm từ lỗ OTG vào PC (nhấn và giữ đến khi nào Win báo ko cài đc Driver thì bỏ ra), PC sẽ nhận MK808 là 1 thiết bị ngoại vi và hỏi bạn cài Driver, chuyển đến thư mục vừa giải nén có phần Drivers , chọn đúng phiên bản Win, sau khi cài xong thì chạy file ROM Flash Tool.exe , nếu thấy thông báo Found thì bạn đã cài đặt xong Driver cho MK808 để bắt đầu up Rom, Đầu tiên là nhấn "Erase NAND" để xóa ROM cũ, xong thì nhấn "Flash ROM" để cài Rom mới, xong việc thì MK808 sẽ khởi động lại (đèn xanh bật)... bạn đợi khoảng 5-10 phút cho nó hoàn tất cài đặt là đã có bản ROM mới đã root, có nút Shut down, có nút ẩn thanh Nor ....
Đặc biệt cải thiện đáng kể khả năng bắt Wifi, trước nó báo mạng mình Tuyệt vời 13Mb, bây giờ nó báo Tuyệt vời 65Mb , coi Youtube 1080p vô tư không giật hê hê"
Bài của bac chimnon chỉ mình vậy, um sẻ làm theo bạn, thank

Em phải làm theo các bước sau:

Tải 1 bản driver khác từ đây RockusbDriver.rar - Wuala
Rút tất cả dây cắm ra, sau đó chọc kim vào lỗ reset, giữ kim đồng thời cắm dây USB vào cổng OTG và PC. Lúc hỏi driver chỉ đến driver mới tải về chứ không phải trong bản Finless 1.7 (hay 1.6). Cài xong driver thì làm các bước như trên.

phuongkts

Member

Củng up root không duoc, thôi đành để vậy, cám ơn các bạn nhé

phuongkts

Member

Các bạn cho hỏi thêm, mình mua 808b rom nói là 8g, mà sao mình kết nối nó với vi tính lúc UP ROM , nó báo có 4G à

tienlequoc

Well-Known Member
Mục đích của root: root một thiết bị Android là việc dành quyền điều khiển cấp cao nhất để can thiệp trực tiếp vào những tập tin hệ thống của chính thiết bị đó. Với những thiết bị Android nguyên bản (chưa được root) khi mới mua về, người dùng chỉ có quyền sử dụng thiết bị tương tự như tài khoản khách (Guest) trên máy tính Windows.
Thuận lợi:Thuận lợi đáng kể nhất là nắm toàn bộ quyền “sinh sát” trên những tập tin hệ thống của hệ điều hành cũng như toàn bộ thiết bị Android của mình. Với quyền hạn "tối cao" này, việc cài đặt thêm những ứng dụng cho phép thiết lập xung nhịp bộ xử lý một cách thủ công (thậm chí cao hơn mức quy định của nhà sản xuất), hay đặt lại “vị trí” bộ nhớ Cache của các ứng dụng như Play Store, Maps, trình duyệt... có thể thực hiện khá dễ dàng.

Bên cạnh việc cài đặt thêm những ứng dụng mạnh mẽ (ngoài kho ứng dụng trực tuyến) vào hệ thống, người dùng còn có thêm lựa chọn gỡ bỏ các ứng dụng được cài đặt sẵn trên máy trước khi xuất xưởng; di chuyển các ứng dụng từ ROM sang thẻ nhớ rời. Điều này thực sự có ý nghĩa đối với những thiết bị Android vốn có dung lượng ROM giới hạn.

Việc root máy còn đặc biệt có ý nghĩa với đối tượng người dùng có kinh nghiệm, thích tìm tòi khám phá, bởi họ có thể vận dụng tối đa sức mạnh thiết bị của mình. Cụ thể như việc tạo mới hoàn toàn một file ảnh sao lưu toàn bộ hệ thống dự phòng trên thẻ nhớ tốt hơn rất nhiều nếu như so sánh với tính năng recovery mặc định trên thiết bị Android nguyên bản.

Một lý do đáng giá nữa chính là việc cài đặt hẳn một bản ROM khác thay thế cho bản ROM gốc của thiết bị. Những bản ROM thay thế này thường là những phiên bản Android mới hơn đã được các nhà phát triển khác nhau tùy biến về giao diện hiển thị, mức tiêu thụ pin hay sửa lỗi theo ý họ để hoạt động tối ưu hơn. Một số thiết bị Android trên thị trường thường xuyên có những bản ROM cập nhật mới trên những trang web chuyên cung cấp có uy tín như XDA-Developers, AndroidSpin.

Và những bất lợi: Bên cạnh những yếu tố thuận lợi đầy hấp dẫn, việc root một thiết bị Android cũng có những điểm bất lợi riêng của nó. Đáng kể nhất là chế độ bảo hành của hãng và khả năng khôi phục nếu quá trình root thất bại. Việc root máy là quyết định của mỗi cá nhân, do đó, hãy luôn nhớ rằng mọi hãng sản xuất đều từ chối bảo hành những thiết bị Android (đã root) ngay cả khi thời hạn vẫn còn hiệu lực. Hiện tại, chỉ một số ít các thiết bị Android có thể un-root (khôi phục lại trạng thái ban đầu) trong khi hầu như phần lớn các máy khác sẽ trở thành “đồ chặn giấy” vĩnh viễn nếu như quá trình root bất thành.

Ngoài ra, root thành công không hoàn toàn đồng nghĩa với việc hiệu năng “cỗ máy” của bạn sẽ được tăng gấp bội. Một số ít người dùng Android cũng đã cho biết thêm rằng trong khi cố gắng cải thiện về tốc độ cũng như thêm những tính năng mới, họ đã đánh mất tất cả những tính năng vốn có của thiết bị cho dù quá trình root diễn ra một cách suôn sẻ. Thêm vào đó, việc root máy và cài đặt một bản ROM khác thay thế cũng sẽ khiến thiết bị Android có nguy cơ lây nhiễm virus cao hơn.

Tóm lại, việc root máy hoàn toàn khác nhau trên mỗi thiết bị Android và là quyết định của mỗi người. Vì thế, hãy cân nhắc, tìm hiểu kỹ lưỡng về khả năng tương thích của thiết bị mà mình đang sử dụng trước khi quyết định root hay không.

Bình luận: Mình chưa bao giờ root bất kỳ 1 thiết bị android nào và cũng chưa bao giờ nghĩ phải root nó. Phải nói là ứng dụng dành riêng cho các máy đã root là rất ít và những ứng dụng đó không phải đối với ai cũng cần thiết. Việc root máy thường được thực hiện cho các dòng điện thoại cao cấp với vô số các bản Rom do các nhóm lập trình viên làm. Còn với android box/stick thì các bản rom này là rất ít. Việc root với Android box/stick chỉ có 1 cái lợi rõ ràng nhất là giúp xóa những phần mềm được cài sẵn trong Rom mặc định trong máy, cải thiện một ít hiệu suất hoạt động của máy. Bằng chứng là các máy sau khi root, các bác xóa đi những phần mềm không cần thiết, chấm điểm antutu thì sẽ thấy nó cao hơn khi chưa root một tí.

phuongkts

Member

" Tải 1 bản driver khác từ đây RockusbDriver.rar - Wuala
Rút tất cả dây cắm ra, sau đó chọc kim vào lỗ reset, giữ kim đồng thời cắm dây USB vào cổng OTG và PC. Lúc hỏi driver chỉ đến driver mới tải về chứ không phải trong bản Finless 1.7 (hay 1.6). Cài xong driver thì làm các bước như trên."

Cảm ơn nhiều mình sẻ làm theo cách bạn chỉ
Thật sự mua cái 808b về vọc là chính, mình thích root, độ .... thì cảm thấy mới Hát dê hehe, từ lúc biết trang Hd này làm tốn thời gian quá he nhưng mà hay
Cảm ơn các bạn chỉ dẩn

qduy

Ðề: Re: LÀM CÁCH NÀO ĐỂ ROOT USB TV - MK808B

Con này được đó, mình đang sd.

phuongkts

Member

Đang down Android 4.2.2, về up lên thử xem sao

phuongkts

Member

Đã root được Finless 1.7 và Android 4.2.2 Hè hè vọc cả tuần mới được. Các làm là các bạn rút hết dây nhé ko cần nối với TV, chỉ cần nối với máy tính, chọt giử rội nối với máy tinh , các bạn xem FIRMWARE UPGRADE for MK808B Android Media Player MINI PC - YouTube
Nói chung tình hình sau khi root:
- Chạy mượt hơn, giao diện đẹp chử số nhỏ hơn
- Có nút ẩn thanh công cụ
- Tuy nhiên:
+ Có nút shutdown nhưng khi mở thì sao ta, mình phải tới rút dây căm lại
+ Wifi theo quản cáo, từ 2 nất lên 4 là ko có , nó củng vậy

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên