Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

albatron

Member
Ðề: Làm một HTPC nhỏ con nhưng đủ mạnh

bài viết quá tốt, chi tiết. bác cho tổng thiệt hại luôn đi

buihung

Administrator

Vẫn nhớ bài viết về con Atom 330 của bác.

bd2tienthanh2

Active Member

Cuối cùng em đã hoàn tất phần nâng cấp đồ họa và đã post bổ sung ở #4. Quay trở lại diễn đàn, em rất cảm kích được sự động viên của mọi người.

@latruong:
Jetek i10 ở 183 Võ Văn Tần, Q3 bác ạ! Từ CMT8 bác đi xuôi đường 100 m là cửa hàng ở bên trái.
Trước đây em không đánh giá cao nguồn của Jetek, nhưng dạo này có vẻ họ đã làm tốt hơn. Khi mua nguồn sẽ được mời vào bên trong để test full load.

@Darkangellovely:
Rất cám ơn sự góp ý của bác. Nhưng có vẻ bác đã có phần khắt khe:
- Bảng giá CPU em có nói là liệt kê "các CPU đang bán nhiều trên thị trường" cho mọi người tiện so sánh. Trong đó em có cột ghi rõ từng loại socket. Chắc không có bác nào lấy con CPU socket 1366 để cắm vào mainboard H67 đâu. Đã là dân IT thì phải nằm lòng câu "main nào sock đó" chứ bác.
- Vấn đề tương thích Windows 64 bit và 32 bit thật ra là vấn đề nghiêm túc, được nói nhiều ở các khóa học cũng như từ các nhà sản xuất thiết bị. Họ cũng chỉ khuyến cáo có thể xảy ra, chứ không khẳng định tuyệt đối. Do đó, nếu máy của bác tương thích hoàn toàn với W64, em xin chúc mừng bác. Đâu cần phải bắt em đi tìm cho ra trường hợp cụ thể nào là không tương thích?

@albatron:
Lúc ráp con HTPC này, em kết hợp nâng cấp 1 con khác + phải thử vài phương án khác nhau (như đã trình bày) cho nên chi phí hơi bị lộn xộn bác ạ! Để tối này em lục lại hóa đơn và tính tổng thiệt hại cho bác tham khảo.

@buihung:
Ngược lại, em cũng luôn nhớ đến hdvietnam mỗi khi dùng con Atom 330 này. Đó là bài viết đầu tiên của em trên hdvietnam và em luôn nhớ cảm giác ấm cúng khi nhận được nhiều comment thật tử tế của mọi người. Đến giờ này con Atom đó vẫn còn chạy tốt, cho dù em không còn dùng thường xuyên nữa.

Bài viết hay quá, em đã đọc bài card đồ họa rời rồi. Thích nhất là Bác này nói gì cũng có cơ sở, thí nghiệm. Quan trọng hơn, Bác dám đưa ra những kết luận và hướng lựa chọn. Trong cuộc sống, chúng ta thường gặp một số hạng người sau:
1. Không thích trình bày, chia sẻ sự hiểu biết của mình với người khác.
2. Rất thích phát biểu linh tinh nhưng lại thiếu hiểu biết và kiến thức.
3. Trình bày quan điểm, ý kiến nhưng lại không đưa ra kết luận có ứng dụng thực tiễn.
4. Hay phê phán quan điểm, ý kiến của người khác nhưng bản thân mình thì lại không đưa ra được ý kiến nào thiết thực, hữu dụng.
Và . . .

Còn Bác, em ủng hộ Bác 99.99%. Bác thật tuyệt, cả về kiến thức và con người nói chung (tuy em không biết Bác là ai) :). - em giống như nghe 1 bài hát thật hay, thế là thích ca sỹ đó mà không cần biết "đó là ai"

NBK_FOF

Active Member

đọc qua bài của bác thấy rất hay và dễ hiểu, mở mang được khối kiến thức thank you so much **== :x đúng như bác nói em xài hệ điều hành 64bit lúc nào cũng phải kiếm software cho phù hợp còn game thì chưa tính? cũng mệt với em nó #:-S
vài chi tiết về computer của em bác nào cho xin ý kiến với
Intel Core 2 Duo CPU E2400 @ 2.40GHz
Ram 3Gb
64bit Operating System

bác cho em hỏi con Intel Core 2 Quad với con của em thì thèn nào xài tốt hơn?

Chỉnh sửa lần cuối:

vutronghuyen

Active Member

Bài viết rất hấp dẫn bác cho biết là tổng kết là hết mấy củ để em còn theo !

gsmorcdma

Well-Known Member

Bài viết hay quá, em đã đọc bài card đồ họa rời rồi. Thích nhất là Bác này nói gì cũng có cơ sở, thí nghiệm. Quan trọng hơn, Bác dám đưa ra những kết luận và hướng lựa chọn. Trong cuộc sống, chúng ta thường gặp một số hạng người sau:
1. Không thích trình bày, chia sẻ sự hiểu biết của mình với người khác.
2. Rất thích phát biểu linh tinh nhưng lại thiếu hiểu biết và kiến thức.
3. Trình bày quan điểm, ý kiến nhưng lại không đưa ra kết luận có ứng dụng thực tiễn.
4. Hay phê phán quan điểm, ý kiến của người khác nhưng bản thân mình thì lại không đưa ra được ý kiến nào thiết thực, hữu dụng.
Và . . .

Còn Bác, em ủng hộ Bác 99.99%. Bác thật tuyệt, cả về kiến thức và con người nói chung (tuy em không biết Bác là ai) :). - em giống như nghe 1 bài hát thật hay, thế là thích ca sỹ đó mà không cần biết "đó là ai"

Hay lắm - Thật tuyệt vời :D

pdnhsa

Well-Known Member

Core i3 2120 giá $100, Gigabyte Z68 motherboard giá $60, 8GB Patriot memory giá $28, Samsung 2TB hard drive $60, Roseville wireless N adapter giá $10, Logitech wireless KB + Mouse giá $25, case + 350W PS giá $50. Tổng cộng khoảng $350USD bao gồm cả thuế!

Trên đây là tổng cộng mà tôi đã trả cho con HTPC mới ráp xong tuần trước! Phải công nhận em i3 2120 chạy mát hẳn hơn so với mấy em core 2 duo.

Tuannv20

Well-Known Member

Tổng thiệt hại là bao nhiêu vậy Bác ?

vandl

Cái bàn phím+touchpad siêu nhỏ gọn (giống điện thoại BlackBerry) bác mua ở đâu vậy, giá bao nhiêu. Em đang quan tâm. Cảm ơn bác.

bd2tienthanh2

Active Member

Cập nhật về chi phí:
(Đã dời lên Page 1)

@cuongideas:
Hồi trước em vừa làm IT vừa làm nhân sự nên rất tâm đắc 4 nhận xét của bác. Thanks bác nhiều...

@NBK_FOF:
Em có thấy người ta rao bán máy bộ 2nd dùng con E2400 này (thông số CPU: 2.4 GHz, 65nm, 65W...) nhưng nói thật trên website Intel chẳng thấy dòng nào nói đến con này nên em cũng thấy ơn ớn!
Thay vào đó, bác hãy so sánh 2 con Core 2 và Core 2 Quad rất quen thuộc là E4600 và Q6600, chúng cùng chạy xung nhịp 2.4 GHz như con CPU của bác nên việc so sánh này là công bằng. Tham khảo trang PassMark Software - CPU Benchmark Charts, đúng là CPU 4 nhân mạnh gấp đôi CPU 2 nhân đấy (2900 điểm so với 1300 điểm). Dĩ nhiên, hiệu năng tổng thể của máy tính sẽ không bao giờ được vậy, vì còn phụ thuộc các thành phần khác (RAM, main...).

@vandl:
Họ bán kèm nên em không biết giá cái bộ bàn phím+touchpad siêu nhỏ gọn. Em đoán, lấy tổng 4 triệu - 185 USD mainboard = 300k một bộ (!?) Nếu bán lẻ, em nghĩ 500-700k là giá hợp lý.
Nhận xét của em là bộ này trông hay nhưng mà phím cứng quá, nếu bác vừa muốn nhấn phím vừa tập thể dục ngón tay thì mới nên mua! Tuy nhiên, nó có một ưu điểm là touchpad có phần cuộn cửa sổ rất tiện (thanh dọc nằm bên phải touchpad, ngay cả laptop cũng chỉ có một số model là có tính năng này).

Chỉnh sửa lần cuối:

moly0212

Một bài viết rất hay và bổ ích...nhưng không hữu ích với em rồi, em thì không tài nào có thể lắp được.

Em muốn xin lời khuyên của bác là nên mua con nào trên thị trường bây giờ? Tiền thì không phải vấn đề, miến là ngon (xem film, chơi game, cắm máy dl 24/24, 7/7....)

Cám ơn bác trước.

thz

Member

Bài viết hay quá :), nhưng em nghĩ đã là Htpc rồi mà còn thiếu cái remote chính để điều khiển chương trình multimedia thì không hay, vẫn phải dùng chuột và bàn phím thì buồn quá :(. Trước em có dùng bộ Lenovo Multimedia Remote Keyboard N5901 thấy rất tiện tích hợp cả chuột và bàn phím các bác thử dùng bộ đấy xem sao :). Đôi với em vì Htpc còn phục vụ cho các cụ nên em vứt hết các loài chuột bàn phím đi rồi, chỉ cần hướng dẫn qua các cụ dùng remote, thế là mình đi làm các cụ hay các nhóc ở nhà muốn xem thì cứ tự bật lên mà dùng. Chứ bảo các cụ dùng chuột hay phím không dây thì các cụ chịu :).

bd2tienthanh2

Active Member

Tiền thì không phải vấn đề, miến là ngon...

Bác ra cửa hàng nói ra câu này, mọi chuyện sẽ được giải quyết!

Em nói thật lòng chứ không phải ghẹo bác đâu. Các cửa hàng đều nhận "đặt hàng" hoặc "lắp theo yêu cầu". Bác chỉ việc:
- Cửa hàng lớn luôn có hàng chục cái case, bác cứ lựa cái nào vừa mắt. Nếu không thích cái nào thì lựa trên web và nhờ họ đặt hàng.
- Cứ chọn linh kiện ngon nhất mà chiến: CPU cỡ i5/i7, card đồ họa cỡ 5 triệu trở lên, RAM không dưới 4G, HDD hiệu năng cao cỡ WD Black...
Sau đó, bác ung dung về nhà, hồi sau sẽ có người mang thành phẩm đến tận nơi cho bác.

Trước em có dùng bộ Lenovo Multimedia Remote Keyboard N5901 thấy rất tiện tích hợp cả chuột và bàn phím các bác thử dùng bộ đấy xem sao :).

Thanks bác đã giới thiệu thêm Lenovo N5901, để em show hình cho mọi người tiện so sánh:

- Chuột: Rii dùng touchpad, Lenovo dùng trackball.
- Phần điều khiển multimedia: Rii phải dùng kết hợp với phím Fn, Lenovo dùng trực tiếp.
- Giá: Hôm trước cùng 1.300k (hiện nay An Khánh treo giá Lenovo còn 980k nhưng hết hàng !?)

Chỉnh sửa lần cuối:

MTAM

Member

Thanks bác chủ vì bài viết hữu ích quá!
Với một con HTPC thế này thì cho Dune đắp chiếu đi ngủ được rồi, he he

blackwolf83

Bác cho ý kiến về cái TV và dàn loa nửa đi bác :)

Chỉnh sửa lần cuối:

GENERALS

Ban Quản Trị

Một bài viết rất hay, chi tiết và tỉ mỉ cũng như những chia sẻ về quan điểm và kinh nghiệm thông qua thực tế.

Bài viết của bro gợi GEN nhớ lại bài "HD từ A --> Z" của bác Chip đã giúp đỡ cho các a/e và mọi người rất nhiều khi tiếp cận với việc setup và sử dụng HTPC dành cho việc giải trí & xem phim HD.

Clap clap ^^

hayhay

Well-Known Member

Trong tầm khoảng 10 triệu.
Mọi người hãy cố gắng cày cuốc để mà tự ráp cho mình 1 con HTPC đi nhé...

pnson74

Bài viết hay, có trình tự, dễ hiểu. Có thắc mắc về bên âm thanh, xin bác giúp cho !!
- Phần xuất âm thanh trên main có cổng optical hay Coaxial không.
- Nếu không có: mình muốn xuất vào Receiver qua các cổng này thì làm sao ra DTS . . ..
- Vậy thì cắm jack vào cổng nào trên main để được ậm thanh DTS.

Xin cám ơn trước, chúc 1 ngày vui !! !!

Bên trên