làm sao để biết và phân biệt được đĩa CD gốc xịn hay dỏm ? các bác vào cho í kiến

hien20071982

Active Member
Ðề: làm sao để biết và phân biệt được đĩa CD gốc xịn hay dỏm ? các bác vào cho í kiến

Phân biệt giữa đĩa gốc với đĩa chép thì cũng có cách đấy, nhưng mà chỉ thuần túy về mặt kỹ thuật thôi các bác ạ.
Phải có cả 2 loại đĩa, dùng Osilloscope hiển thị 1 đoạn và so sánh. Máy nó sẽ báo ra kết quả sai số theo chỉ số %. Còn tai nghe có nghe được mấy % sai số đó không thì lại là chuyện khác.

Máy vi tính cho chương trình nào làm được như vậy khônh bác

phongph

Member
Ðề: Re: làm sao để biết và phân biệt được đĩa CD gốc xịn hay dỏm ? các bác vào cho í kiến

Sài gòn Mua đĩa gốc thuý Nga ở đâu vậy mấy Bác "???
Chào bác!
Ở SG, bác có thể mua CD Thúy nga (xem như gốc) ở:
* 42 Huỳnh Thúc Khách, Q. 1,
* 81 Lý chính Thắng,
...
Giá khoảng 210 - 230 ngàn/ đĩa tùy theo nội dung và nơi bán.
Tôi có mua vài đĩa CD này trong năm 2012, mặc dù trên vỏ CD có dán tem của Thúy Nga, hình ảnh in ấn trên bao bì cũng khá và có in chữ IFBI trên đĩa nhưng Tôi nghe chất lượng đĩa không đạt (các dải không tách bạch, nghe liên tục vài bài cảm thấy nhức đầu). Các đĩa CD sản xuất trước đó (2011 về trước) nghe tách bạch hơn nhiều, đặc biệt tiếng ca sĩ nghe rõ ràng hơn nhiều.
Vừa rồi có Anh bạn cho biết các shop ở USA có bán hai loại CD Thúy nga, loại I gần 20 USD (trên 400 ngàn đồng) và loại II gần 10 USD (trên 200 ngàn đồng). Có lẽ CD mà Tôi mua ở VN là loại 2. Mình không biết tính xác thực của thông tin này, mong các Bác có thông tin về việc này xin làm rõ hơn.
Thanks!

taitrau2012

Re: Ðề: làm sao để biết và phân biệt được đĩa CD gốc xịn hay dỏm ? các bác vào cho í kiến

mính có chút kinh nhiệm chia sẻ cho bạn,đĩa gốc bạn nhỉn kỹ ở vòng tròn bên trong nhín kỹ bạn thấy hàng chữ in IFBI khắc chìm rất mảnh và nhỏ, khoảng cách giữa các chữ không quá xa,còn đĩa nhái cũng có các chữ đó nhưng là chữ in hoa, hoặc là chữ nghiêng.
Bác này nói đúng. Phân biệt hàng xịn hàng nhái, các bác có thể tham khảo in ấn chữ IFPI ( IFPI chứ không phảại IFBI ạ) ntn ở đây http://www.ifpi.org/content/library/sid-code-implementation-guide.pdf
Tuy vậy không phải mọi đĩa xịn bắt buộc phải có dòng chữ trên. Em đã lôi một số đĩa xịn do người quen xách tay về giúp và thực sự tá hóa khi rất ít các đĩa có dấu hiệu nhận biết qua chữ IFBI ( vì nó chả in gì :)):)))). Em có tìm đọc và hiểu rằng ( Tự AQ cho rằng mình hiểu đúng đỡ xót của): Chỉ những ông thu âm thuộc tổ chức IFBI (International Federation of the Phonographic Industry) mới in cái mã hiệu này lên sản phẩm. Các bác tham khảo: LINKS - IFPI Member Record Companies

Bên trên