Làm sao để có âm thanh DTS khi coi phim HD bằng loa vi tính

tethien

Active Member
Ðề: Làm sao để có âm thanh DTS khi coi phim HD bằng loa vi tính

@tieuthieugia & hbc:
Chủ thread yêu cầu âm thanh DTS, với các gợi ý các bạn đưa ra không thể cho được âm thanh chuẩn DTS mà chỉ có thể cho ra âm thanh analog 5.1 đơn thuần.
Đúng là chủ thớt yêu cầu DTS, nhưng không phải là giải mã tín hiệu DTS có sẵn (có thể từ thiết bị phát # như HD player ) mà chỉ là xem được phim có sẵn âm thanh DTS bằng máy tính + loa máy tính 5.1 thôi.

Do đó hướng dẫn như trên khoogn có gì sai hết.
@vietrung:
Không hiểu comment của bạn có hàm ý "bò đội nón" hay bạn thắc mắc thật. Bạn tethien đã có chút sơ sót khi khẳng định Sound Card không thể giải mã được âm thanh DTS hay DD là sai vì không cần đến các loại Card chuyên dụng hoặc đắt tiền dành cho Home Theater, chỉ với Creative Audigy 2 ZS (khoảng 100$) là đã có thể giải mã tốt âm thanh 5.1 theo chuẩn DD hoặc DTS rồi.

Creative Audigy nói là có thể giải mã DTS thật nhưng nó đâu có đầu vào SPDIF quang hay điện nên làm sao you biết nó giải mã DTS bằng phần cứng hay phần mềm ?

Nhà sản xuất hoàn toàn có thể giải mã DTS bằng phần mềm (do driver đảm nhiệm) rồi đẩy tín hiệu PCM sang cho Sound card chuyển đổi D-A và ra loa.

*:Giải mã DTS của Creative Audigy 2 ZS chỉ hỗ trợ Windows XP

@xuantu08 : Nếu yêu cầu của bạn đúng như tôi nói ở trên thì chỉ cần card sound onboard của bạn có hỗ trợ âm thanh 5.1 + bộ loa của bạn là 5.1 là bạn có thể cài AC3filter vào để xem phim có âm thanh DTS bình thường mà không cần sắm thêm gì hết.

vanchai

Member

Yêu cầu tối thiểu để xem được phim HD với loa vi tính thì như bác tethien nói là chuẩn rồi, chỉ cần sound ôm bô là đủ. Bác chủ thớt kinh phí hạn hẹp, thiết nghĩ ko cần thiết phải mua sound rời nếu ko nghe nhạc khó tính.

Ôi, chơi âm thanh quả là lắm công phu không dễ tính như cái anh HD nhà mình :))

xuantu08

Member

Đúng là chủ thớt yêu cầu DTS, nhưng không phải là giải mã tín hiệu DTS có sẵn (có thể từ thiết bị phát # như HD player ) mà chỉ là xem được phim có sẵn âm thanh DTS bằng máy tính + loa máy tính 5.1 thôi.

Do đó hướng dẫn như trên khoogn có gì sai hết.

Creative Audigy nói là có thể giải mã DTS thật nhưng nó đâu có đầu vào SPDIF quang hay điện nên làm sao you biết nó giải mã DTS bằng phần cứng hay phần mềm ?

Nhà sản xuất hoàn toàn có thể giải mã DTS bằng phần mềm (do driver đảm nhiệm) rồi đẩy tín hiệu PCM sang cho Sound card chuyển đổi D-A và ra loa.

*:Giải mã DTS của Creative Audigy 2 ZS chỉ hỗ trợ Windows XP

@xuantu08 : Nếu yêu cầu của bạn đúng như tôi nói ở trên thì chỉ cần card sound onboard của bạn có hỗ trợ âm thanh 5.1 + bộ loa của bạn là 5.1 là bạn có thể cài AC3filter vào để xem phim có âm thanh DTS bình thường mà không cần sắm thêm gì hết.

Thank bác rất nhiều bác đã hiểu ý em. Bác có thề chĩ em lắp loa và chình pha62nme62m cho hoàn chỉnh được hok

tieuthieugia

Well-Known Member

@tieuthieugia & hbc:
Chủ thread yêu cầu âm thanh DTS, với các gợi ý các bạn đưa ra không thể cho được âm thanh chuẩn DTS mà chỉ có thể cho ra âm thanh analog 5.1 đơn thuần.
bác chuyên Loa nghiên cứu thêm rùi phát biểu tiếp ạh.
bác Haihard có chứng minh rằng sound onboard + soft thì giải mã được cả HD Audio chứ nói chi là DTS thường. tìm đọc thêm nhé bác. Thân
Tai người chỉ nghe được âm thanh analog thôi.
tieuthieugia và hbc chỉ cách dùng software để biến từ DTS ra analog.
Muốn hay hơn nữa thì dùng hardware (soundcard hoặc receiver) để biến từ DTS ra analog.
Chỉ là hay hơn hoặc dở hơn thôi, tất cả đều nghe được analog 5.1. Đưa ra nhiều cách khác nhau để tùy theo khả năng và nhu cầu mà chọn.

Yêu cầu tối thiểu để xem được phim HD với loa vi tính thì như bác tethien nói là chuẩn rồi, chỉ cần sound ôm bô là đủ. Bác chủ thớt kinh phí hạn hẹp, thiết nghĩ ko cần thiết phải mua sound rời nếu ko nghe nhạc khó tính.

2 bác này hiểu rõ ý em và giỏi hơn em

Hình như mọi người vẫn luẩn quẩn, chưa hiểu đúng vấn đề.

DTS là gì? Không có âm thanh DTS, mà DTS đơn giản chỉ là một kiểu mã hóa dữ liệu âm thanh - loại âm thanh vòm.

Bản chất câu hỏi của chủ thớt là làm sao để thưởng thức âm thanh vòm với loa B92.

Vậy chúng ta cần gì?

Máy tính + vài phần mềm linh tinh là có thể Decoder được cái DTS ra Analog rồi - Nếu Loa của bạn có chức năng decoder dts thì khỏi.

Muốn thưởng thức âm thanh vòm thì cần có ít nhất là loa 5.1, mà loa 5.1 có 3 rắc cắm vào.

vậy card âm thanh phải là loại có 3 lỗ xuất âm thanh ra (Thông thường card 5.1 có 6 lỗ. 1 lỗ cho line 2.1, 1 lỗi Mic, 1 lỗ Line In - Còn 3 lỗ đi đến loa 5.1)

Chủ thớt có loa 5.1 rồi thì cần phải có 1 cái card có 6 lỗ kiểu như trên.

Còn cái decoder DTS để chuyển thành analog thì có đầy pack rồi.

xuantu08

Member

Hình như mọi người vẫn luẩn quẩn, chưa hiểu đúng vấn đề.

DTS là gì? Không có âm thanh DTS, mà DTS đơn giản chỉ là một kiểu mã hóa dữ liệu âm thanh - loại âm thanh vòm.

Bản chất câu hỏi của chủ thớt là làm sao để thưởng thức âm thanh vòm với loa B92.

Vậy chúng ta cần gì?

Máy tính + vài phần mềm linh tinh là có thể Decoder được cái DTS ra Analog rồi - Nếu Loa của bạn có chức năng decoder dts thì khỏi.

Muốn thưởng thức âm thanh vòm thì cần có ít nhất là loa 5.1, mà loa 5.1 có 3 rắc cắm vào.

vậy card âm thanh phải là loại có 3 lỗ xuất âm thanh ra (Thông thường card 5.1 có 6 lỗ. 1 lỗ cho line 2.1, 1 lỗi Mic, 1 lỗ Line In - Còn 3 lỗ đi đến loa 5.1)

Chủ thớt có loa 5.1 rồi thì cần phải có 1 cái card có 6 lỗ kiểu như trên.

Còn cái decoder DTS để chuyển thành analog thì có đầy pack rồi.

Hay quá thank chỉ cho mình cách cắm loa luôn đi

tieuthieugia

Well-Known Member

thường thì mainboard có hết. nếu đi với Soundmax thì chỉ cần sound onboard là ok. mua Card rời cũng chỉ tốn thêm tiền

mua cái loa nào mà cắm vào hiện chữ DTS ở đâu đó trên loa là ổn =))

ChuyenLOA

Post này có lẽ chẳng liên quan gì đến nội dung chính như sau khi đọc kỹ các bài viết của các bác, em cũng xin có vài lời:

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, học hỏi và tích lũy kiến thức (như bác tieuthieugia đã khuyên) là việc cả đời nên em cũng cố hết sức để nhét vào đầu càng nhiều càng tốt nhằm phục vụ cho chính đam mê cũng như công việc mà mình đang tham gia.

Một phần cũng em cũng hơi cứng nhắc (ám chỉ nhất định phải là DTS) bởi tính cách của kỹ thuật, nên cũng khiến quá trình trao đổi kinh nghiệm bị lái sang hướng "bắt bẻ". Rất mong anh em hiểu và thông cảm. Em sẽ xin rút kinh nghiệm và cố gắng hoàn thiện hơn về kỹ năng chuyên môn.

Em cũng rất thích cách suy nghĩ tổng quát như của bác symantechy và cách tìm con đường ngắn nhất của bác tethien.

Rất mong HDVN ngày càng phát triển :)

Bên trên