Lam sao để phân biệt tivi LCD HD ready hay Full HD?

draco

Các bác cho em hỏi 1 câu hơi ngố 1 tí.
Làm thế nào để phân biệt được LCD thường, LCD HD ready và LCD full HD?
Ví dụ trong điều kiện tất cả các logo HD, Full HD.v.v đều không có và LCD nào cũng có đường vào HDMI.
Có cách nào để Test hả các bác?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Lam sao để phân biệt tivi LCD HD ready hay Full HD?

test bằng lưới raster sẽ tìm được độ phân giải native của LCD.

Khối bạn sẽ ngã ngửa vì cứ tưởng TV của mình là fullHD như quảng cáo nhưng hóa ra nó lại là HDready.

nghe&nhin

Member

Khối bạn sẽ ngã ngửa vì cứ tưởng TV của mình là fullHD như quảng cáo nhưng hóa ra nó lại là HDready.

test như thế nào bác Chip có thể nói rõ hơn ko?
chứ bác chỉ nói vậy thì có khối bác đây lại âu lo 8-x

vkc

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi 1 câu hơi ngố 1 tí.
Làm thế nào để phân biệt được LCD thường, LCD HD ready và LCD full HD?
Ví dụ trong điều kiện tất cả các logo HD, Full HD.v.v đều không có và LCD nào cũng có đường vào HDMI.
Có cách nào để Test hả các bác?

Đơn giản là yêu cầu người bán phát thử video từ nguồn phát full hd, sau đó coi phần display của TV xem hiển thị dòng quét là bao nhiêu.. Nếu TV hiển thị 1920x1080@24hz là full hd:D

nvmy

Well-Known Member

Đề nghị bạn Chip không được úp úp mở mở như thế, không những làm nhiều bạn ngã ngữa mà còn đau đớn toàn thân!8-x
Đề nghị bêu tên thằng nào fullHD rởm để mọi người còn tranh đấu cho quyền lợi của người tiêu dùng!
Làm ơn đi mà!

Thế Anh

Trừ mấy thằng tên tuổi ít của Trung Hoa như TCL hay gì gì đó thì nó mới lừa đảo khách hàng.
Chứ Sony, SS, Pana. Nếu nó quảng cáo Full HD, tớ thách chú nào dùng phần mềm Test mà phát hiện ra nó là HD Ready đấy

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

nhiều khi test HDready lại ra full HD mới ác chứ....
Lòng tin thui.....

cutinho

Member

Nhìn cả vào giá nữa. Hình như chả có con 37 HD nào dưới 10tr. :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Test raster đây các bác ạ:

Test 2:

Bắt đầu nhé, bất kể bạn đang dùng màn hình gì và kết nối nào, đầu tiên hãy set độ phân giải về trạng thái tối ưu của màn hình đó. Kế tiếp, hãy nhìn kỹ vào bức ảnh trên. Đó là 1 ô lưới rất đều, nếu bạn nhìn thấy nó có 1 trong những triệu chứng sau:

- có gợn sóng ngang hay dọc (kiểu như sóng mái tôn ấy)
- rung rung
- thỉnh thoảng có vết răn
- có nhiễu tĩnh hoặc động
- không mịn đều

thì màn hình của bạn setting chưa đạt.

Minh họa cho sự không chuẩn khi xem hình trên:

Xuất hiện các gợn sóng thẳng đứng:

Ô lưới biến dạng, không mịn đều:

Test 3:

Hình trên gồm 3 phần:

- phần trên là hình lưới ô vuông đều, phẳng, tất cả phải thật mịn màng, thật tĩnh, nhìn kỹ không thấy răn răn, không bị xô lệch là chuẩn (tương tự test 2)
- phần giữa là hình sọc đứng, các đường sọc phải thẳng đứng, độ dày đều nhau, khoảng cách đều nhau, không có cảm giác lượn sóng, răn hình.
- phần dưới cùng là hình sọc chéo, yêu cầu cũng phải thật đều, phẳng, không răn, không lượn sóng...
- tất cả các phần đều là hình tĩnh, nếu có yếu tố động xuất hiện trong hình là không ổn.

Ví dụ minh họa cho 1 trường hợp không chuẩn khi xem hình trên:

Những test trên đây dùng để kiểm tra độ phân giải native của LCD/plasma - yếu tố quan trọng đầu tiên trong việc cân chỉnh kết nối với HTPC. Nếu test này không đạt, thật đáng buồn là phần hình ảnh của hệ thống nghe nhìn nhà bạn đang có vấn đề.

Bài viết gốc tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=663

laser_HDTV

@ pác Chip: test của bác chỉ có thể làm được khi phát được các patern raster mẫu lên màn hình thôi và người đi chọn mua thì thường ko có điều kiện làm cái test này.

Thực ra chỉ cần có chút kinh nghiệm về TV thì có thể phân biệt được ngay chỉ bằng "mắt thịt" của mình:
- Khi màn hình đang chiếu, bác ghé mắt sát vào panel, nhìn xéo với góc thật rộng sẽ thấy được lưới pixel của panel hiện ra rất rõ ràng.
- Căn cứ vào độ mịn của lưới này với tầm inch của panel thì sẽ biết ngay là full hay ready.

v/d: đối với LCD 32" dạng ready, lưới này bề ngang chỉ có 1280 pixels trên tổng chiều ngang 760mm của màn hình nên nhìn điểm lưới sẽ to hơn nhiều so với 32" full (1920 pixels trên chiều ngang 760mm). Test tương tự với các panel và TV khác.

Em thấy kinh nghiệm này rất tốt cho mọi người check hàng trước khi mua TV. Chỉ cần chịu khó đảo 1 vòng qua các siêu thị bán các loại TV là thấy được ngay. :D

draco

Nếu vậy thì khi mình cắm nguồn HD vào (qua HDMI) - thì nó sẽ hiện lên thế này??
- 720 = HDready (trong trường hợp TV LCD nhà em, Sony dòng S, nó hiện lên dòng chữ 720)
- 1080 = HD full
- .....?? = LCD bình thường
Vậy phải không các bác?

mx1

Member

Than chao tat ca

Van de tren that ra rat don gian, cac ban chi can ghi lai so model loai man hinh minh du dinh mua nhu vay, ve nha cu dang nhap vao website cua hang che tao loai man hinh do, tac ca thong so ky thuat cua no deu hien ra cho chung ta tham khao, cac hang che tao man hinh ten tuoi deu dang chi tiet rat ro rang. Suy ra tu do se chon duoc loai man hinh ung y theo yeu cau cua chung ta. 1 gop y nho nho nua, hon 80% nguon phim HDrip tren thi truong hien nay la 720p loai 1080p theo minh du doan khoang 2 nam nua may ra moi chiem ty le nhieu hon, vi vay hien nay neu tinh theo van de kinh te nhat thi
chung ta van khong can mua truyen hinh FullHD voi vi co mua thi cung chua su dung het tinh nang cua loai nay, den khi nao nguon phat HDrip hoac truyen hinh cap nang ty le % 1080p len thi mua cung khong muon vi ty le giam gia cua cong nghẽ LCD va Plasma rat nhanh chong( thuc te la phan dong cac nguoi tieu dung pho thong hien nay chi can chat luong hinh anh xem duoc tuong duong cac mau demo quang cao dang phat o cac cua hang sieu thi hien nay ma thoi. Tat ca cac mau quang cao nay hau nhu chi phat o tam 720p ma thoi va da qua rat nhieu duong day dan de ra nhieu mau truyen hinh trung bay nen khi cac ban mua ve xem phat truc tiep tu HTPC hoac Tvix, HD player thi tin hieu se tot hon nhieu so voi xem o cac sieu thi dien may)

Tom lai voi toc do phat trien vu bao cua cong nghe LCD va PLASMA hien nay chung ta chi nen mua nhung gi loi nhut tinh ve ty le gia ca va tinh nang su dung dem lai vao thoi diem hien nay ma thoi ( vi nguon phat cua cac đai truyen hính-2 nam toi may ra chi la HD ready ma du cho la fullHD thi van con le thuoc vao nha cung cap va tin hieu duong truyen day dan. Con nguon film HD rip thi nhu toi da neu tren tam 70-80% van la HD ready)

Tat ca nhung dieu neu tren chi la thien y cua toi mong cac ban dong gop them y kien. Than chao tat ca.

Tôi thì thấy cứ mua đồ cao cấp nhất trong khả năng kinh tế của mình để mai mốt khỏi tiếc. FullHD trong 1-2 năm nữa chưa xài đến nhưng sau 3-4 năm nữa thì sao. Nếu bác nào kinh tế đầy đủ thì đổi cái mới ko nói làm gì. Còn tôi thì ko đủ khả năng nên mua xịn luôn, 5 năm thay. Chưa kể nếu bác nào có vợ, mua 1-2 năm thay tv mới là điếc tai luôn.

game_matter

Tôi thì thấy cứ mua đồ cao cấp nhất trong khả năng kinh tế của mình để mai mốt khỏi tiếc. FullHD trong 1-2 năm nữa chưa xài đến nhưng sau 3-4 năm nữa thì sao. Nếu bác nào kinh tế đầy đủ thì đổi cái mới ko nói làm gì. Còn tôi thì ko đủ khả năng nên mua xịn luôn, 5 năm thay. Chưa kể nếu bác nào có vợ, mua 1-2 năm thay tv mới là điếc tai luôn.

FullHD hiện nay cũng đang thâm nhập gần hết thị trường rồi, không đến 3-4 năm nữa đâu bác ơi ^:)^
chưa kể hàng công nghệ là mặt hàng mau lỗi thời nhất, 3-4 năm nữa nó ra ultra HD rồi giảm giá còn 5 triệu một chiếc thì sao ? nói chung chơi loại hàng này chỉ vì đam mê chứ không nên chạy đua theo công nghệ, chỉ vì xịn nhất mà phang $-)

vkc

Well-Known Member

FullHD hiện nay cũng đang thâm nhập gần hết thị trường rồi, không đến 3-4 năm nữa đâu bác ơi ^:)^
chưa kể hàng công nghệ là mặt hàng mau lỗi thời nhất, 3-4 năm nữa nó ra ultra HD rồi giảm giá còn 5 triệu một chiếc thì sao ? nói chung chơi loại hàng này chỉ vì đam mê chứ không nên chạy đua theo công nghệ, chỉ vì xịn nhất mà phang $-)

Không cần đợi 3,4 năm nữa mới có cái mà bác gọi là " Ultra HD " đâu bác ạ, ngay từ bây giờ họ đã làm ra được rồi..Cái chính là nguồn phát cao cấp nhất bây giờ là Blu-ray cũng chỉ có thể có độ phân giải Full HD 1920 x 1080P thôi.. Mà ngay cả nguồn phát này hiện tại còn ít bác nào đầu tư nữa mà..Cho nên cứ mua tivi full hd cho nó tiện, khỏi lo nâng cấp trong thời gian gần.. Công nghệ cạnh tranh của các hãng bây giờ là độ tương phản, độ mỏng, wifi truy cập mạng, HDD lưu trữ..

Bên trên