Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

thang_ngo_2002

Ðề: Làm sao để thưởng thức HD - hướng dẫn A-Z

Báo các bác tôi đã cài DirectX mới nhất, đặt mấy option như bạn nói, kết quả là "Nguyễn Y Vân" chỉ khác là process đã chia đều ra 2 CPU (chỉ khoảng 70%)

Như tôi đã nói ở trên, cái này tôi chỉ bị với clip bé tẻo teo này, các clip khác tầm 4-5G xem vô tư k0 giật tý gì
Máy tôi cũng mới cài lại, lúc xem đã kiểm tra, chẳng có chương trình khác nào chiếm nhiều Process

Để đoán bệnh chính xác hơn nếu bác nào rỗi rãi có Acc RS thử load clip đó về xem thử xem sao (chỉ 349M thôi). Nếu k0 coi như mình k0 có duyên với clip này

Hoc_Doi_HD

Con đường nâng cấp:

- đầu tiên bác xem mainboard của bác có hỗ trợ chip Core 2 Duo ko, nếu có thì thật mừng, việc nâng cấp sẽ đơn giản và ít tốn kém.

- nếu mainboard của bác ko hỗ trợ chip Core 2 Duo, bác có 3 chọn lựa sau:

1. Mua 1 video card hỗ trợ DXVA (ATI 2XXX, 3XXX, 4XXX hoặc Nvidia 84XX trở lên). Tuy nhiên cách này rẻ tiền nhưng chơi không đã lắm.

2. Mua Main và Chip Core 2 Duo mới, giá cho cả 2 ước chừng 170$ trở lên (nếu là em thì em sẽ đi con đường này)

3. Mua Main và Chip AMD mới, giá cho cả 2 ước chừng 150$ trở lên

Cuối cùng, xung nhịp Chip chỉ so sánh CPU cùng thiết kế thôi bác.

Thank bác nhiều.
Cũng may là e cũng tính chuyện nâng cấp nên motherboard là loại có hỗ chợ core2duo. Vậy thì con VGA 7300GS của e có cần nâng cấp ko bác? Con lày của e có hỗ trợ UltraShadow II mừ.

HTung

Member

Báo các bác tôi đã cài DirectX mới nhất, đặt mấy option như bạn nói, kết quả là "Nguyễn Y Vân" chỉ khác là process đã chia đều ra 2 CPU (chỉ khoảng 70%)

Như tôi đã nói ở trên, cái này tôi chỉ bị với clip bé tẻo teo này, các clip khác tầm 4-5G xem vô tư k0 giật tý gì
Máy tôi cũng mới cài lại, lúc xem đã kiểm tra, chẳng có chương trình khác nào chiếm nhiều Process

Để đoán bệnh chính xác hơn nếu bác nào rỗi rãi có Acc RS thử load clip đó về xem thử xem sao (chỉ 349M thôi). Nếu k0 coi như mình k0 có duyên với clip này

Vừa thử play clip này với WMP 11, hoàn toàn ko bị giựt.
Vả thử xem properties cùa em nó, thì thấy codec em nó xài là Windows Media Audio 9 Professional và Windows Media Video 9
Professional <-- hình như 2 codec này MPC ko có nên khi play với MPC mình nghĩ bị vấn đề ko tương thích với codec. Bây giờ có 2 cách thế này:
- Play clip này với WMP 11.
- Tìm và download bộ codec Windows Media 9 Professional về và add em nó vào phần External Sources của WMP xem thử có bị giựt nữa hay ko.

Về cá nhân mình thì WMV ko phải định dạng phổ biến của HD nên sẽ làm theo cách 1 8-x

thang_ngo_2002

Cám ơn bác
Vậy là k0 phải do máy mình "gà", vụ WMP 11 chắc tính sau vì đây chỉ là đoạn quảng cáo, các film bình thường chả thấy cái nào dùng WMV9

Tôi xin tiếp tục hỏi 1 vấn đề khác, đó là Audio
1) Main board của tôi là loại GIGABYTE GA EG31M-S2L http://ben.com.vn/main.aspx?MNU=240&Type=Product&Template=4&ID=6813 , nói là sound hỗ trợ 5.1, 7.1 vậy mà đầu ra của audio (ở đuôi case) chỉ có 1 cái giắc nhỏ cắm vừa cái tai phone 2 vạch R-L vào như đầu ra 2.0 bình thường thì lấy đâu ra 5.1, 7.1 được nhỉ ??? #:-s
2) Tôi dùng giàn Home Theatre tích hợp cả đầu DVD, tăng âm, loa 5.1, nhưng cái đường AUX vào của nó chỉ có 2 kênh R-L vào (k0 có cổng quang) thì cũng k0 ra được 5.1, có ra chắc chỉ 5.1 giả #:-s

Vậy là định hướng xem HD qua PC có thể lung lay vì vụ audio rồi :eek:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cám ơn bác
Vậy là k0 phải do máy mình "gà", vụ WMP 11 chắc tính sau vì đây chỉ là đoạn quảng cáo, các film bình thường chả thấy cái nào dùng WMV9

1) Main board của tôi là loại GIGABYTE GA EG31M-S2L http://ben.com.vn/main.aspx?MNU=240&Type=Product&Template=4&ID=6813 , nói là sound hỗ trợ 5.1, 7.1 vậy mà đầu ra của audio (ở đuôi case) chỉ có 1 cái giắc nhỏ cắm vừa cái tai phone 2 vạch R-L vào như đầu ra 2.0 bình thường thì lấy đâu ra 5.1, 7.1 được nhỉ ??? #:-s
2) Tôi dùng giàn Home Theatre tích hợp cả đầu DVD, tăng âm, loa 5.1, nhưng cái đường AUX vào của nó chỉ có 2 kênh R-L vào (k0 có cổng quang) thì cũng k0 ra được 5.1, có ra chắc chỉ 5.1 giả #:-s

1. Theo tài liệu đi kèm main: back panel: 3 x audio jacks (Line In/Line Out/Microphone) -> vậy là đủ 6CH (5.1) rồi còn gì #:-s

2. dàn đó là giả lập rồi, muốn thưởng thức movie thực thụ thì phải đổi dàn thôi :D

NQMinh

Chào các bác, em là newbie, đang lọ mọ tìm hiểu thì gặp trang Web này, mừng như bắt được vàng, đọc một lèo bài viết của bác Chip, sáng dạ ra nhiều, các bác cho em hỏi, em đang dư một case cấu hình như sau (thông tin em lấy từ CPUz):
CPU-Z version 1.47
-------------------------
Processors Information
------------------------------------------------------------------------------------

Processor 1 (ID = 0)
Number of cores 2 (max 2)
Number of threads 2 (max 2)
Name Intel Pentium E2180
Codename Conroe
Specification Intel(R) Pentium(R) Dual CPU E2180 @ 2.00GHz
Package Socket 775 LGA (platform ID = 0h)
CPUID 6.F.D
Extended CPUID 6.F
Core Stepping M0
Technology 65 nm
Core Speed 1209.9 MHz (6.0 x 201.6 MHz)
Rated Bus speed 806.6 MHz
Stock frequency 2000 MHz
Instructions sets MMX, SSE, SSE2, SSE3, SSSE3, EM64T
L1 Data cache 2 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
L1 Instruction cache 2 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
L2 cache 1024 KBytes, 4-way set associative, 64-byte line size
FID/VID Control yes
FID range 6.0x - 10.0x
max VID 1.325 V
Features XD

Chipset
------------------------------------------------------------------------------

Northbridge Intel P35/G33/G31 rev. 10
Southbridge Intel 82801GB (ICH7/R) rev. A1
Memory Type DDR2
Memory Size 1024 MBytes
Channels Single
Memory Frequency 403.3 MHz (1:2)
CAS# 6.0
RAS# to CAS# 6
RAS# Precharge 6
Cycle Time (tRAS) 18
Command Rate 2T

Memory SPD

DIMM #1

General
Memory type DDR2
Module format Regular UDIMM
Manufacturer (ID) Kingston (7F98000000000000)
Size 1024 MBytes
Max bandwidth PC2-6400 (400 MHz)
Part number 99U5315-035.A00LF
Serial number 87319674
Manufacturing date Week 23/Year 08

Attributes
Number of banks 1
Data width 64 bits
Correction None
Nominal Voltage 1.80 Volts
EPP no
XMP no

Monitoring

Mainboard Model Asus P5KPL-AM (0x227 - 0xB5BC5C)

LPCIO
-----------------------------------------------------
Vendor Winbond
Model W83627DHG
Vendor ID 0x5CA3
Chip ID 0xA0
Revision ID 0x23
Config Mode I/O address 0x2E

Hardware monitor
-----------------------------------------------------

Intel Pentium E2180 hardware monitor

Temperature sensor 0 22°C (71°F) [0x3F] (Core #0)
Temperature sensor 1 23°C (73°F) [0x3E] (Core #1)

Dump hardware monitor

Software

Windows Version Microsoft Windows XP Professional Service Pack 3 (Build 2600)
DirectX Version 9.0c

1. Với cấu hình trên có xem được full HD ko??? nếu cần nâng cấp thì nâng cấp những gì ???(em chỉ dùng case này để xem phim và nghe nhạc thôi, game thì chỉ những game nhỏ cho cu con).
2. Tín hiệu từ ngõ Dsub có kém nhiều so với DVI và HDMI ko (về chất lượng hình ảnh)
3. Theo em được biết, với dòng TV từ 50 Ins trở xuống, thì sự khác biệt về chất lượng hình ảnh giữa full HD và HD ready là không nhiều, điều đó có đúng không, và có nên chọn full HD với TV tầm 42" ko??? (nhà em nhỏ, tối đa chỉ nhét được cỡ ấy).

Rất mong được sự chỉ bảo của các bác, cảm ơn các bác rất nhiều!!!

manhthang

Huyền Thoại

Cám ơn bác

Xem hình ảnh HD trước, sau này có điều kiện thì nghe HD nữa là đủ :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

1. Với cấu hình trên có xem được full HD ko??? nếu cần nâng cấp thì nâng cấp những gì ???(em chỉ dùng case này để xem phim và nghe nhạc thôi, game thì chỉ những game nhỏ cho cu con).
2. Tín hiệu từ ngõ Dsub có kém nhiều so với DVI và HDMI ko (về chất lượng hình ảnh)
3. Theo em được biết, với dòng TV từ 50 Ins trở xuống, thì sự khác biệt về chất lượng hình ảnh giữa full HD và HD ready là không nhiều, điều đó có đúng không, và có nên chọn full HD với TV tầm 42" ko??? (nhà em nhỏ, tối đa chỉ nhét được cỡ ấy).

Rất mong được sự chỉ bảo của các bác, cảm ơn các bác rất nhiều!!!

1. Xem được tốt 720p, còn 1080p thì hơi đuối. Cần nâng cấp CPU, lên E5200 hoặc E7300 là đẹp nhất.
2. Tín hiệu từ Dsub >= HDMI đối với các TV HDready và một số TV fullHD
3. Không cần thiết phải đầu tư TV fullHD 42" (nếu điều kiện kinh tế cho phép thì bác cứ vác về fullHD, càng tốt). Tuy nhiên TV nào là fullHD thì bác phải cẩn thận, nhiều thông tin quảng cáo dễ gây ngộ nhận lắm đó.

NQMinh

1. Xem được tốt 720p, còn 1080p thì hơi đuối. Cần nâng cấp CPU, lên E5200 hoặc E7300 là đẹp nhất.
2. Tín hiệu từ Dsub >= HDMI đối với các TV HDready và một số TV fullHD
3. Không cần thiết phải đầu tư TV fullHD 42" (nếu điều kiện kinh tế cho phép thì bác cứ vác về fullHD, càng tốt). Tuy nhiên TV nào là fullHD thì bác phải cẩn thận, nhiều thông tin quảng cáo dễ gây ngộ nhận lắm đó.

Cảm ơn bác Chip! Vậy là em sẽ nâng cấp CPU, chắc là thêm thanh Ram 1G nữa, còn Card đồ họa thì sao, có cần nâng cấp ko bác, hay dùng card onboard ??? và nếu nâng cấp thì nên mua loại nào cho phù hợp??? Cũng xin được bác tư vấn luôn về TV tầm 42 Ins (nhu cầu em chỉ xem phim và TV, một chút game nhỏ) hợp lý về hiệu năng/giá thành. Thanks bác nhiều nhiều!!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cảm ơn bác Chip! Vậy là em sẽ nâng cấp CPU, chắc là thêm thanh Ram 1G nữa, còn Card đồ họa thì sao, có cần nâng cấp ko bác, hay dùng card onboard ??? và nếu nâng cấp thì nên mua loại nào cho phù hợp??? Cũng xin được bác tư vấn luôn về TV tầm 42 Ins (nhu cầu em chỉ xem phim và TV, một chút game nhỏ) hợp lý về hiệu năng/giá thành. Thanks bác nhiều nhiều!!!
Em dùng CPU để decode phim chứ không dùng video card làm việc này nên tư vấn của em cũng theo chiều hướng đó bác nhé.

- xem phim HD ko cần nhiều RAM bác ạ, thêm cũng tốt, nhưng 512MB cũng quá đủ.
- cpu giúp phim HD chạy trơn tru, còn video card giúp thể hiện màu sắc, tương phản, độ nét tốt hơn (bác tham khảo bài viết về chọn lựa video card nhé). Theo Chip thì mua Nvidia 8400/8500/8600 loại cao cấp là ok cho nhu cầu của bác
- thị trường TV bây giờ đang phức tạp quá, giá lại cao, bác định đầu tư bao nhiêu cho TV?

NQMinh

Em dùng CPU để decode phim chứ không dùng video card làm việc này nên tư vấn của em cũng theo chiều hướng đó bác nhé.

- xem phim HD ko cần nhiều RAM bác ạ, thêm cũng tốt, nhưng 512MB cũng quá đủ.
- cpu giúp phim HD chạy trơn tru, còn video card giúp thể hiện màu sắc, tương phản, độ nét tốt hơn (bác tham khảo bài viết về chọn lựa video card nhé). Theo Chip thì mua Nvidia 8400/8500/8600 loại cao cấp là ok cho nhu cầu của bác
- thị trường TV bây giờ đang phức tạp quá, giá lại cao, bác định đầu tư bao nhiêu cho TV?

Em định đầu tư cỡ 30T đổ lại cho TV, lại nói về CPU, trong lúc chờ bác tư vấn, em có đọc lại bài viết của bác (trang 1) thì thấy bác dùng cpu là Dual Core E2140 1.6 Ghz, con em đang có là Dual core E2180 2Ghz, 2 con này theo em hiểu thì chú E2180 hiệu năng hơn hẳn, vậy có cần nâng cấp ko??? Em bối rối quá, dùng CPU decode film thì khác dùng Video card decode film như thế nào, và nên dùng phương án nào trong trường hợp cụ thể của em??? Xin lỗi bác nếu có gì hỏi không phải, nhưng em gà mờ quá trong khoản này nên làm phiền bác!!!

thang_ngo_2002

Vừa thử play clip này với WMP 11, hoàn toàn ko bị giựt.
Vả thử xem properties cùa em nó, thì thấy codec em nó xài là Windows Media Audio 9 Professional và Windows Media Video 9
Professional <-- hình như 2 codec này MPC ko có nên khi play với MPC mình nghĩ bị vấn đề ko tương thích với codec. Bây giờ có 2 cách thế này:
- Play clip này với WMP 11.
- Tìm và download bộ codec Windows Media 9 Professional về và add em nó vào phần External Sources của WMP xem thử có bị giựt nữa hay ko.

Về cá nhân mình thì WMV ko phải định dạng phổ biến của HD nên sẽ làm theo cách 1 8-x

Tôi đã thử, kết quả như sau: cùng 1 phần cứng và config theo hướng dẫn trên
1) Win2003 server, WMP9, KLite453, xem bằng WM Classic: giật
1) WinXP SP3 Pro, WMP11, KLite453, xem bằng WM Classic: không giật

Vậy là do Win hay WMP nhỉ (nhưng lại xem bằng WMClassic) ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em định đầu tư cỡ 30T đổ lại cho TV, lại nói về CPU, trong lúc chờ bác tư vấn, em có đọc lại bài viết của bác (trang 1) thì thấy bác dùng cpu là Dual Core E2140 1.6 Ghz, con em đang có là Dual core E2180 2Ghz, 2 con này theo em hiểu thì chú E2180 hiệu năng hơn hẳn, vậy có cần nâng cấp ko??? Em bối rối quá, dùng CPU decode film thì khác dùng Video card decode film như thế nào, và nên dùng phương án nào trong trường hợp cụ thể của em??? Xin lỗi bác nếu có gì hỏi không phải, nhưng em gà mờ quá trong khoản này nên làm phiền bác!!!

Con CPU của em tuy là 1.6GHz nhưng hiện em bắt nó chạy ở 2.8GHz tức là mạnh hơn cả E7300 đấy bác ạ, chứ nếu để chạy default 1.6GHz thì cũng lê lết thôi.

Con E2180 của bác mà ép được nó chạy ở 2.4GHz thì cũng không cần phải nâng cấp bác ạ.

Dùng video card decode phim thì không cần CPU mạnh, cỡ như CPU của bác là ok rồi, tuy nhiên config của nó ko thỏa mãn lắm, lại gặp phải 1 số bug nên tính ổn định chưa cao nên em ko khoái. Theo em cứ bỏ ít tiền cho CPU cho nó lành, PC nhờ đó lại mạnh hơn được 1 chút.

HTung

Member

Tôi đã thử, kết quả như sau: cùng 1 phần cứng và config theo hướng dẫn trên
1) Win2003 server, WMP9, KLite453, xem bằng WM Classic: giật
1) WinXP SP3 Pro, WMP11, KLite453, xem bằng WM Classic: không giật

Vậy là do Win hay WMP nhỉ (nhưng lại xem bằng WMClassic) ?

Vấn đề cái clip đó ko nằm ở player mà là bộ codec. Có thể ở máy WinXP Sp3 Pro của bạn đã tích hợp sẵn codec WM 9 Professional nên play ko bị giật.

Khi nó play, bạn xem thử trong phần Filter xem video đang run với codec nào là biết ngay.

thang_ngo_2002

Vấn đề cái clip đó ko nằm ở player mà là bộ codec. Có thể ở máy WinXP Sp3 Pro của bạn đã tích hợp sẵn codec WM 9 Professional nên play ko bị giật.

Khi nó play, bạn xem thử trong phần Filter xem video đang run với codec nào là biết ngay.

Tôi đã vào KLite chuyển WMV 7, 9 decode bằng KLite như đã hướng dẫn rồi mà, khi chạy ở khay dưới taskbar đều hiện lên biểu tượng FFDShow

tung anh

Member

Cảm ơn bác Chip về các thông tin phong phú trong các bài viết của bác.
Tôi cũng đã học tập kinh nghiệm của bác trong việc lên đời cái PC nhà tôi thành HTPC được rồi.
Duy chỉ còn một việc mong bác giúp ý kiến: đó là phần điều khiển bằng remote. Tôi ở dưới quê cách sè gòn tới gần 200km, các hiệu vi tính không hề có thông tin nào về bộ phận này. Vậy xin bác vui lòng chỉ dẫn cụ thể về các model có thể chọn mua, và nơi có thể có bán, một bộ remote có thể giúp play-stop-FF-RW etc.... Nếu có thể on-off PC càng tốt. (Trong bài của bác có nhắc sơ đến là giá từ 10 -150 USD ?) Tôi dự kiến là phần sensor của nó sẽ cắm vào cổng USB không biết có đúng không?
Hiện tôi đang dùng cordless kb và mouse nhưng cũng còn thấy rườm rà quá:)
Xin chân thành cảm ơn bác trước.

oasiss

Cảm ơn bác Chip về các thông tin phong phú trong các bài viết của bác.
Tôi cũng đã học tập kinh nghiệm của bác trong việc lên đời cái PC nhà tôi thành HTPC được rồi.
Duy chỉ còn một việc mong bác giúp ý kiến: đó là phần điều khiển bằng remote. Tôi ở dưới quê cách sè gòn tới gần 200km, các hiệu vi tính không hề có thông tin nào về bộ phận này. Vậy xin bác vui lòng chỉ dẫn cụ thể về các model có thể chọn mua, và nơi có thể có bán, một bộ remote có thể giúp play-stop-FF-RW etc.... Nếu có thể on-off PC càng tốt. (Trong bài của bác có nhắc sơ đến là giá từ 10 -150 USD ?) Tôi dự kiến là phần sensor của nó sẽ cắm vào cổng USB không biết có đúng không?
Hiện tôi đang dùng cordless kb và mouse nhưng cũng còn thấy rườm rà quá:)
Xin chân thành cảm ơn bác trước.

em mua cái điều khiển HP trên này: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1333&highlight=media+center+remote,

trông xịn lắm, điều khiển Window media center tiện như đầu DVD, tắt bật luôn(sleep mode), khỏi dùng bàn phím và chuột.

Híc em mới mua đc cái điều khiển để quyết tâm mua HTPC:D, nhờ các bác tư vấn với:

1. Nên dùng chip AMD hay Intel: vì em thấy main AMD có HDMI chỉ tầm 1.2 triệu, còn Intel thì nhẹ nhàng cũng 1.8 triệu. Các bác cũng tư vấn luôn hộ em chip tối thiểu có thể dùng để xem 1080p không bị giật, hình ảnh ổn ổn là chip nào (AMD 5200+ với Intel E5200 để bắt đầu thì có ổn không).

2. Kết nối đến LCD bằng gì là hợp lý, có nhất thiết phải HDMI ko ạ, vì em cắm laptop còi của em vào LCD qua cồng VGA thì phân giải không phù hợp với LCD , ko hiện đc hết màn hình, ko biết PC đời mới hơn có xử lý đc vấn đề này ko.

3. Sound card onboard đều là 5.1 trở lên có đấu thẳng ra amply đc không (đường analog) (em tính chuyện giải mã bằng sound onboard trước khi nâng lên receiver) vì hiện tại em có mấy cái power với loa rồi.

Mong các bác giúp đỡ,

Davidmien

Chào bạn quả thật mình đọc bài viết của bạn thật sự rất thuyết phục về sự hiểu biết về công nghệ và những sản phẩm công nghệ tối ưu nhất để lựa chọn! rất cán ơn, rất cám ơn ! mượn lời củu Lại Văn Sâm tý nhá!
Sau đây mình có vài dòng ý kiến góp vào diễn đàn:
Để có kiến thức lắp đặt một bộ CPU vừa tối ưu về công năng trình chiếu HD cũng như các hoạt động nhu cầu đòi hỏi cao về cấu hình quả thật đây là một Idear rấp quý cho những ai muốn setup cho mình một con HTPC khi mà sự mua đã rồi mà vẫn chưa thỏa mãn cho cấu hình đủ để sử dụng thì quả thật là kinh khủng khi phải nâng cấp và thay thế mà không biết em nó sẽ đi về đâu!! và cả mình nữa! thâm thủng tài chính chắc bà xã cho đi pháp luôn há!. Thật ra mình là dân IT nhưng đả bỏ nghề cũng lâu rùi, nhưng mà bây giờ bảo lắp dùm bột một PC tối ưu và hiệu quả kinh tế lẫn chất lượng như thế này thì “biết chết liền”
Về bản thân mình thì mình có chơi HD cũng lâu lâu rùi mà chỉ một công đôi việc xem trên laptop thui nhưng mới đây đã để dành được một ít đạn nên đã rinh về được một bộ để trình chiếu HD hoàn hảo “cho riêng mình” tại nhà rùi Anh em mừng cho mình nhá và sau đây là lịch sử của sự HD mà mình phải ăn ngủ với HD….
Đầu tiên là LCD. Mình phải theo dõi công nghệ và sự ra đời của từng moden LCD của các hãng.. va Plasma (hiện nay tại EU đã có tuyên bố phải thu hồi Plasma vì gây o nhiễm môi trường và rất hao điện” .
Theo sự hiểu biết của mình về chiến lược sản xuất cũng như chiêu tiếp thị của các hãng Ti vi quả thật để chạy theo công nghệ thì toi cơm! Nhưng mình cũng ráng chờ đợi đến lúc thấy đạt yêu cầu một mức độ nào đó thôi. Cũng như bạn nói đúng LCD Sharp thì đỉnh nhưng rất hiếm còn Sony thì moden đời S, V, W cũng không có gì khác nhiều còn X thì xa xỉ quá, nhưng đó là chiêu tung hàng đấy “kỹ thật nâng cấp nhỏ giọt để bán hàng mà” mình đã phải chờ đợi đến sáu tháng trời theo đuổi em Sony và may mắn thay đời Z 450A, 40” đã đến VN và mình đã rinh về mấy ngày trước tết và cũng mừng cho năm tết HD của mình… cấu hình Z 450a em nó đây:
Z Series - KLV-40Z450A

TV LCD đầu tiên trên thế giới có tần số quét gấp 04 lần TV thông thường, BRAVIA 40" (102cm) dòng Z450A cho hình ảnh sắc nét và những pha chuyển động nhanh vẫn mượt mà, bất kể bạn đanh xem từ nguồn phát gì.

Hệ màu
NTSC 3.58, NTSC 4.43, PAL, PAL 60, SECAM
Tín hiệu Video
480i, 576i, 480p, 576p, 720p, 1080i, 1080/24p (HDMI™), 1080p (HDMI™/Component)

Picture
Độ phân giải
1920 x 1080
Xử lý hình ảnh
BRAVIA Engine 2
Công nghệ đèn nền
WCG-CCFL
Motionflow™
Hỗ trợ chuyển động nhanh 200Hz
Panel Bit
Panel 10-bit màu
Live Colour Creation™

x.v.Colour

Chế độ rạp hát

Chế độ 24 hình thật như phim ảnh

PhotoTV HD

Công nghệ hình ảnh thông minh

Độ tương phản động
80,000:1
Độ tương phản tấm panel
3000:1
Góc nhìn
178°
Chế độ màn hình
Full / Normal / Wide Zoom / Zoom
Chế độ hình ảnh
Vivid / Standard / Cinema
Còn về gu choi của mình thì mình theo hướng đồng bộ về âm thanh và hình ảnh chứ không lắp đặt HTPC.
Và để cảm nhận được sự khác biệt về chất lượng film HD 1080p và 720 như bạn nói thì mình đã test bằng đầu phát Tvix 7000A và thử tại công ty Sony VN thì bộ phận kỹ thuật ở đây phải công nhận chất lượng hình ảnh 720 từ source (nguồn gốc): 720 p.BluRay.DTS.x264-ESiR.mkv (planet của dài BBC quả thật tuyệt vời như DisBluray Demo tại hãng sony và cũng có những Film tuy là 1080p nhưng thua hẳn 720, bạn giải thích rất đúng, bái phục! nhưng mình còn thắc mắc câu hỏi này cần bạn chỉ giáo. Có những Film 1080p và 720 nhưng khi trình chiếu lại không Full hết màn hình cả trên và dưới?? nhưng nói chung bây giờ đã hiểu được cặn kẽ về đường đi từ Bluray đến KLM, quả thật khó mà tìm được nguồn film HD chất lượng cao!! Và để phân biệt được điều đó khi thử trình chiếu lên moden Sony S, V, W thì chưa thấy nhưng dưa qua Z sẽ thấy ngay sự khác biệt về độ nét đấy bạn! và đặc biệt Z xử lý chuyển động như film nhựa 35 mm!
Về Âm thanh của nguồn Film HD cũng rất khác nhau về chất lượng đó ! mình đã test thử nhiều nguồn film và cùng để nguyên Volum một mức mà có những film cãi nhau mà như nói thầm! và ngược lại có film DVD chi la F1 nhưng thử trực tiếp trên Diss mà âm thanh 5.1 rất bén chỉ cần nhích Volum đã muốn sập nhà rùi. Quả là chơi HD cũng lắm công phu! Yêu cái gì thì khổ với cái đó! Nhưng đã nghiện rồi khó mà bỏ Hi hi
Và còn một vấn đề nũa mình nêu lên không biết đã có ai đã quan tâm chưa?? Xem Film rồi bạn bè dến nhà cũng phải có hát ! mà Tuvi thì HD 16:9 mà hat Diss Misdi thì hổ thẹn cho cái Tuvi Wá và mình đã tìm được nhu cầu trên “Karaoke HD”,về âm Thanh rất hoàn hảo và đặc biệt là hình ảnh nền HD nhưng có một vấn đề hóc búa về kỹ thuật cần các bạn ra tay! Nền nhạc có lời ! trình chạy trên TviX xử lý mất lời làm sao? Hoàng Tuấn_neu ở đâu? con đẻ của em đấy có xử lý được không!! Còn theo bạn thì có thể đưa vào PC tách lời ra được không và bàng code nào xử được?? bạn chỉ dùm !
Rất cám on Anh chip nhé!

mammam

Member

... và may mắn thay đời Z 450A, 40” đã đến VN và mình đã rinh về mấy ngày trước tết và cũng mừng cho năm tết HD của mình… cấu hình Z 450a em nó đây:
Z Series - KLV-40Z450A

TV LCD đầu tiên trên thế giới có tần số quét gấp 04 lần TV thông thường, BRAVIA 40" (102cm) dòng Z450A cho hình ảnh sắc nét và những pha chuyển động nhanh vẫn mượt mà, bất kể bạn đanh xem từ nguồn phát gì. ...!

Khủng thật. Bác đúng là nhà có điều kiện. Giá trên web của Sony VN là 54,9 củ đấy. Em mơ con Pana PV-80H mãi mà "giám đốc" nhà em còn chưa duyệt.
Ôi giấc mơ HD của tôi ...:((

Bên trên