Làm sao sắm được máy chiếu HD ưng ý?

dh201hy

Well-Known Member
Hiện nay phong trào chơi máy chiếu xem phim không còn xa lạ trong giới HDvietnam, tuy nhiên trước khi mua các bác đã bao giờ tự hỏi nên mua loại gì, hiệu gì, ở đâu và nhiều câu hỏi hóc búa khác nữa.

Epson 8350 một thời được rất nhiều tay chơi máy chiếu lựa chọn

Bài viết này em đúc kết từ kinh nghiệm bản thân (tương tự như bài về karaoke), có tham khảo nhiều nguồn tin trên internet. Với mong muốn giúp những người mới chơi máy chiếu có thể tự tin quyết định lựa chọn cho mình một máy chiếu phù hợp để làm sao mỗi tối khi ánh đèn phòng tắt đi, màn chiếu hạ xuống, những thước phim HD được bật lên, vợ các bác có thể cười rung rốn và vỗ cái đét vào đùi các bác suýt xoa tự hào về sự đầu tư đúng đắn.

Vì những ý kiến mang tính chủ quan nên không tránh khỏi thiếu sót. Rất mong các bác góp ý để hoàn thiện bài viết.

Nào bây giờ chúng ta sẽ vào chủ để chính thôi.

Có rất nhiều tiêu chí để lựa chọn vì vậy em tạm thời phân chia các tiêu chí để cho các bác dễ hình dung.

Giá tiền đầu tư

Trước khi nghĩ đến việc mua máy chiếu, các bác trả lời xem mình có thể rút két ra bao nhiêu tiền để trang bị cho máy chiếu (bao gồm cả dây, màn chiếu…). Vì cái này khá quan trọng để đi đến các tiêu chí kế tiếp. Theo kinh nghiệm của em thì để xem phim bằng máy chiếu cho nó “ra tấm ra món” nên đầu tư ít nhất khoảng 20 triệu đến vô cùng (bao gồm cả phụ kiện). Nếu ít hơn thì e rằng khó có thể xem “sướng” được. Những con máy chiếu Full HD của Optoma như HD20 (đã bỏ mẫu), HD23 cũng chỉ khoảng 25-27 triệu, Epson 8350 khoảng 27-30 triệu, Mitsubishi HC4000 cũng chỉ khoảng 27-30 triệu. Đây là những mẫu máy Full HD được nhiều người lựa chọn.

Độ phân giải

Cái này nó cũng liên quan đến vấn đề trên. Để xem phim HD, tốt nhất nên đầu tư Full HD. Một số mẫu máy chiếu có giả rẻ (giao động 10-15 triệu) chỉ hỗ trợ HD Ready. Thậm chí một số lời quảng cáo nói là support Full HD gây hiểu lầm cho người tiêu dùng. Cái quan trọng là các bác xem độ phân giải thực (native resolution) của nó là bao nhiêu. Nhiều bác hỏi rằng vậy với số tiền ít đó thì không chơi được máy chiếu à? Chơi thì chơi được, nhưng chẳng may có dịp ghé thăm nhà anh bạn có con Full HD, xem một vài cảnh phim Brulay, các bác sẽ bắt đầu cảm thấy chán cái máy chiếu nhà mình thế không biết. Theo em thì đã chơi máy chiếu thì chơi Full HD, còn nếu tiền mình chưa có đủ thì chờ đợi tích cóp thêm hoặc mua lại của bác nào thanh lý cho rẻ.

Optoma HD23 (tiền thân là HD20) được nhiều người lựa chọn vì giá rẻ
Độ sáng

Cái này khá quan trọng, nó quan trọng đến mức mà nhiều người đi mua máy chiếu hỏi ngay câu đầu tiên “độ sáng bao nhiêu?”. Độ sáng được thể hiện bằng ANSI lumens. Thông số càng cao, máy chiếu càng sáng. Các bác xem cái phòng nhà mình nó có tối đen như đêm 30 hay không? Nếu có thì chỉ cần 1500 lumens – 2000 lumens là đủ. Sáng quá chỉ làm mỏi cặp cửa sổ tâm hồn của các bác. Nếu phòng bị lọt sáng thì mới cần độ sáng cao hơn. Phần lớn máy chiếu home HD có độ sáng giao động 1500 lumens đến 2500 lumens. Có một vài model rẻ tiền có độ sáng 3000-4000 lumens thường dùng cho trình chiếu phòng họp nhiều hơn hoặc là giá trên trời nếu full HD.

Độ tương phản (contrast ratio)

Theo em cái này mới là quan trọng nhất. Độ tương phản cao sẽ cho hình ảnh trong trẻo, sâu. Nó cũng thường ảnh hưởng đến màu đen hoặc trắng khi trình chiếu. Tương phản tốt là những cảnh tối ta vẫn phân biệt được các chi tiết, không bị bệt. Các máy chiếu có độ tương phản kém, khi tăng tương phản lên sẽ dẫn đến mất chi tiết ở vùng tối hoặc sáng. Con Epson 8350 có contrast ratio lên đến 50000:1, trong khi đó Optoma HD20 chỉ có 4000:1. Tất nhiên trên thực tế khi trình chiếu không phải 8350 có độ tương phản cao hơn HD20 gấp 10 lần.

Misubishi HC4000 gần đây được nhiều người lựa chọn​

Công nghệ

Hiện nay có 2 công nghệ phổ biến đó là LCD và DLP. Mỗi anh có cái lợi thế riêng. Công nghệ DLP cho hình ảnh mượt, cảm giác hơi soft, trong khi đó LCD cảm giác sắc nét hơn. Về màu sắc thì LCD có vẻ cho hình ảnh đẹp hơn chút. Nhược điểm của công nghệ LCD là máy to, nặng hơn DLP. Ngoài ra LCD có hiện tượng “viền tím”. Khi đứng gần màn hình, những dòng chữ hay cảnh có tương phản lớn thì sẽ phát hiện rất rõ. Tuy nhiên các bác yên tâm, ngồi xa khoảng 3m thì không thấy cái gì đâu. DLP thì lại có cảm giác “cầu vồng”. Khi xem cảnh có độ chênh sáng lớn, lướt mắt từ trái qua phải (đọc phụ đề) thỉnh thoảng có cảm giác có ánh sáng lóe lên như 7 sắc cầu vồng.

Còn rất nhiều yếu tố nữa như độ bền của bóng, độ ồn của máy, độ nặng nhẹ của máy, thiết kế của máy, danh tiếng nhà sản suất…để cho chúng ta cân nhắc khi mua. Riêng em thì những cái này em cũng không để ý kỹ vì mấy cái quan trọng phía trên thường tác động đến việc mua hàng của em. Trong cái box những dàn mẫu, các bác vào đó tham khảo rồi làm quen xem nhà bác nào có con máy các bác ý định mua, các bác đến tham khảo, xem thử. Từ đó sẽ dẫn đến việc đưa ra quyết định sáng suốt nhất.

Vậy mua ở đâu?

Việc tham khảo, chọn được máy rồi đến khi mua ở đâu cũng đau đầu. Đừng bao giờ tin 100% lời của sales nói. Thông thường sales sẽ PR mạnh cho sản phẩm nào mà có hoa hồng cao. Các bác hãy hỏi những người đã từng chơi máy chiếu xem mua ở đâu, thường cách này sẽ tiết kiệm cho các bác kha khá học phí. Nên mua ở những cửa hàng uy tín, có chế độ bảo hành rõ ràng.

Dùng màn chiếu gì?

Kinh nghiệm của em là không nên đầu tư quá đắt tiền vào cái màn chiếu. Nếu các bác có bức tường phẳng phiu có thể DIY một chiếc fix frame bằng gỗ, thạch cao, kính…sau đó dùng sơn trắng phun (không nên lăn). Hiện nay màn chiếu có vô vàn các thương hiệu, hầu hết đến từ TQ. Những màn này về chất lượng cũng tạm được, tuy nhiên có hiện tượng bị võng sau một thời gian sử dụng. Khi xem cho ta cảm giác rất khó chịu. Có nên mua màn bạc không? Nếu xem 2D thì không nên vì màn bạc sẽ có hiện tượng hot spot vả lại vì gain cao nên rất không tốt cho mắt.

Epson 3010 - Máy chiếu 3D giá mềm

Tinh chỉnh

Thông thường các nhà sản suất có các chế độ mặc định. Một vài model cho hình ảnh khá tốt (chế độ Cinema của Epson 8350 hầu như không phải chỉnh lại đã đẹp rồi). Đôi khi các bác phải cân chỉnh lại các thông số như tông màu (nóng, lạnh…), độ bão hòa màu, độ tương phản, độ nét, độ sáng... Chi tiết hơn thì chỉnh các kênh màu RBG. Có thể tham khảo thông số của một số người đã dùng. Bác davidhand đã có bài chi tiết về vụ này cho Optoma HD20, các bác có thể tham khảo thêm.

Nên mua TV hay máy chiếu?

Câu hỏi này các bác có thể dễ dàng tìm thấy trên box này. Mỗi cái nó có lợi thế riêng. TV cho các bác sự đa năng (có thể xem phim, xem TV…). Máy chiếu cho ta cảm giác rất là “xi nê”. Nếu các bác có phòng riêng để setup home cinema thì máy chiếu là lựa chọn hàng đầu.

Trên đây là những kinh nghiệm ít ỏi của em. Việc sắm một chiếc máy chiếu cũng không hề đơn giản. Mỗi một lần nâng cấp là một lần trải nghiệm những điều thú vị. Hi vọng các bác sẽ sắm cho mình được một chiếc máy chiếu ưng ý.

[info=Danh sách 10 máy chiếu Full HD phổ biến nhất (theo xếp hạng của trang projectcentral). Giá và chính sách bảo hành theo thị trường Mỹ.]

1. Epson PowerLite Home Cinema 5010
Brightness: 2400 Lumens
Contrast: 200000:1
Technology: 0.7" 3 LCD
Lamp Life: 4000 Hours
Audible Noise: 32 dB
Warranty: 2 Years
Giá: $2,599

2. Optoma HD33
Brightness: 1800 Lumens
Contrast: 4000:1
Technology: 0.7" DLP
Lamp Life: 3000 Hours
Audible Noise: 30 dB
Warranty: 1 Year
Giá: $1,407

3. Panasonic PT-AE7000
Brightness: 2000 Lumens
Contrast: 300000:1
Technology: 0.7" 3 LCD
Audible Noise: n/a
Giá: $2,579

4. Acer H6500
Brightness: 2100 Lumens
Contrast: 10000:1
Technology: 0.7" DLP
Lamp Life: 3500 Hours
Audible Noise: 35 dB
Giá: $899

5. Epson PowerLite Home Cinema 3010
Brightness: 2200 Lumens
Contrast: 40000:1
Technology: 0.6" 3 LCD
Audible Noise: 32 dB
Giá: $1,532

6. Epson Home Cinema 8350
Contrast: 50000:1
Technology: 3 LCD
Lamp Life: n/a
Audible Noise: 28 dB
Giá: $1,232

7. Panasonic PT-AR100U
Brightness: 2800 Lumens
Technology: 3 LCD
Audible Noise: n/a
Giá: $1,199

8. BenQ W7000
Technology: DLP
Lamp Life: 2000 Hours
Audible Noise: 33 dB
Giá: $2,299

9. JVC DLA-X30
Brightness: 1300 Lumens
Technology: 0.7" D-ILA
Lamp Life: 3000 Hours
Audible Noise: 20 dB

10. Sony VPL-VW95ES
Brightness: 1000 Lumens
Contrast: 150000:1
Technology: 0.6" SXRD
Audible Noise: 20 dB
Warranty: 3 Years

[/info]

Phần 2

Chỉnh sửa lần cuối:

linhnguyen5187

Ðề: Làm sao sắm được máy chiếu HD ưng ý?

Hay và ý nghĩa cho các đại gia có sở thích về công nghệ HD! Tks chủ thread!:D

HD projector

Bài viết rất ấn tượng, em thích 8350 nhất.

Haxen

Well-Known Member

Đã chơi máy chiếu xem phim thì nên xài máy Full HD và màn chiếu dùng là màn Fixframe hoặc màn điện dành cho Home Cinema chi phí bỏ ra trọn bộ ít nhất 60tr coi mới hấp dẫn.

Màn chiếu không nên dùng thạch cao hay sơn vì làm như vậy sẽ không thấy được độ sâu và độ nét của phim.
Chúc các bác có được phòng phim như ý

manhthang

Huyền Thoại

Độ tương phản của máy chiếu DLP và LCD có cách thể hiện rất khác nhau.
Máy chiếu công nghệ LCD có độ tương phản 50000:1 chỉ tương đương máy chiếu công nghệ DLP có độ tương phản 5000:1 mà thôi.
Máy Epson 8350 và HD20 là 1 ví dụ, 50000:1 và 4000:1 nhưng thực tế không khác nhau là bao nhiêu. Với các mẫu cao cấp hơn của Optoma như HD83 thì rõ ràng độ tương phản 50000:1 ăn đứt cả HD20 lẫn 8350.

seoseoer86

"HD23 cũng chỉ khoảng 25-27 triệu, Epson 8350 khoảng 27-30 triệu, Mitsubishi HC4000 cũng chỉ khoảng 27-30 triệu"
độ phân giải càng cao thì càng đắt xiền tuy hơi chát tí nhưng mà xem nó vẫn sướng hơn

dh201hy

Well-Known Member

Độ tương phản của máy chiếu DLP và LCD có cách thể hiện rất khác nhau.
Máy chiếu công nghệ LCD có độ tương phản 50000:1 chỉ tương đương máy chiếu công nghệ DLP có độ tương phản 5000:1 mà thôi.
Máy Epson 8350 và HD20 là 1 ví dụ, 50000:1 và 4000:1 nhưng thực tế không khác nhau là bao nhiêu. Với các mẫu cao cấp hơn của Optoma như HD83 thì rõ ràng độ tương phản 50000:1 ăn đứt cả HD20 lẫn 8350.

Đúng đó anh manhthang. Em cũng hơi khó hiểu về cái này. Thấy thông số của LCD con nào cũng khủng quá :D Toàn 4 số không :D
Hôm nào anh làm bài review con HD83 đi anh. Con đó to vật vã như chiếu ở rạp :D

Hay em xuống HP rồi anh em mình lai rai cùng review nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

theaminh81

Well-Known Member

chà, em chỉ mong con HD67 coi tạm cái đã mà cố gắng mãi chưa xong đây các bác, hic

southcat

Cảm ơn bác chủ vì bài viết bổ ích.
Bấy lâu nay Em cũng đang phân vân cái vụ độ tương phản của máy chiếu LCD và DLP. Em thấy mấy dòng văn phòng của LCD có độ tương phản thấp hơn của DLP. Còn dòng máy chiếu home thì lại ngược lại :-?

s4o0nljn2

Member

bác @nguyendanghien chắc nhà có quán karaoke ah! thấy ở mục karaoke có rất nhiều bài viết hay @@ em ngưỡng mộ bác quá :D

Sweet-Heart

Active Member

Các bác chơi máy chiếu mình mới lẽo đẽo chơi TV Led thôi.
Bài viết hữu ích thế này rất nên đánh dấu để tham khảo trong tương lai.
Thanks bác.

dh201hy

Well-Known Member

bác @nguyendanghien chắc nhà có quán karaoke ah! thấy ở mục karaoke có rất nhiều bài viết hay @@ em ngưỡng mộ bác quá :D

Cám ơn bác đã ủng hộ. Karaoke em chỉ chơi gia đình thôi chứ không kinh doanh. Gần đây thấy sales vào ném đá nhau nhiều quá nên em ít vào khu vực đó :))

davidhand

Moderator

E thấy dạo này một số hãng máy chiếu đưa ra một số thông số rất "ảo" chẳng hạn như "contract", hay "Lamp life" để dụ khách hàng. Những cái này với người chơi máy chiếu thì đúng là 1 trong những tiêu chí rất quan trọng nhưng rất khó kiểm chứng. E đã chứng kiến nhiều loại máy dùng chưa tới 1000 hrs mà màu sắc và độ sáng xuống 1 cách đáng kinh ngạc trong khi nó được quảng cáo lamp life tới 3000 - 4000hrs !!!??? Còn contract thì như bác manhthang nói rất chuẩn, chưa hẳn cứ quảng cáo là contract cao xem đã tốt hơn. Tóm lại, nhìn thông số ko thôi thì KH cũng rất dễ bị lừa nên tốt hơn hết là nếu có nhu cầu thì cứ tham khảo cho thật kỹ trước khi mua thì sẽ có lựa chọn đúng cho mình. :)

lengockhanhi

Film critic

Nhi xin góp một ý nhỏ nhưng khá quan trọng: Máy chiếu thực ra chỉ là 1 đỉnh cuối cùng trong tam giác: Phòng - Màn ảnh - Máy chiếu. Chúng đều có liên quan đến nhau rất chặt chẽ, cái này sẽ ảnh hưởng đến cái kia và ngược lại.

Thứ tự dựng tam giác này phải bắt đầu bằng phòng chiếu, sau đó tới màn ảnh, máy chiếu là cuối cùng. Bạn đừng nên chạy đi tìm mua máy chiếu khi chưa xác định được kích thước hình ảnh, độ tối của môi trường và khoảng cách chiếu.
Căn phòng của bạn nhỏ ? Như vậy khoảng cách chiếu phải rất ngắn, và màn ảnh cũng sẽ nhỏ, lúc đó các bạn sẽ chọn loại máy chiếu cho phép chiếu ở cự ly gần, độ sáng không cần cao quá.

Ngược lại phòng quá rộng cũng là vấn đề, khi đó màn ảnh sẽ ở xa và rất to, độ sáng và độ phân giải trở nên quan trọng...

Thân.

casperhn

Banned

E thấy viewsonic ra mấy cái máy chiếu mới thấy bảo có độ phóng đại lớn để chiếu ở cự ly gần, k biết đã ai thử chưa ah

Đabf chờ có bác nào làm quả review thực tế về optoma hd33. Đag rất kết e này mà chưa có thời gian thử xem e nó trình diễn như thế nào?

dh201hy

Well-Known Member

Đabf chờ có bác nào làm quả review thực tế về optoma hd33. Đag rất kết e này mà chưa có thời gian thử xem e nó trình diễn như thế nào?

Có thời gian em sẽ review chi tiết cho D và các bác xem. Còn tiện thì chạy qua nhà mình nhé D

Bên trên