LAPTOP VỪA CÓ CỔNG OPTICAL + HDMI?

tile

Member
Xin chào các bậc Tiền Bối
Mình định mua laptop vừa làm việc và dùng để xem phim HD. Các Bác cho mình hỏi có laptop nào có cổng Optical và HDMI ko?
Xin cảm ơn

hieube

Member
Ðề: LAPTOP VỪA CÓ CỔNG OPTICAL + HDMI?

Mình định mua laptop vừa làm việc và dùng để xem phim HD. Các Bác cho mình hỏi có laptop nào có cổng Optical và HDMI ko?
Xin cảm ơn

laptop cổng HDMI chắc là có nhiều :D
Một số dòng mới của VAIO ,CQ của HP
Còn Optical hình như em không thấy có 8-x
Bác dùng jack chuyển được mà <:p

xda160

Member

Xin cảm ơn

Dùng laptop cho HD mình tin chắc là hướng đi đúng cho 1-2 năm tới. Một số ưu điểm:
1. Lap nhỏ nhẹ, đẹp nên dễ dàng khi trưng bầy trên kệ tivi.
2. Khi không xem phim thì dùng lap cho công việc, Ít có bác nào vừa làm việc vừa thưởng thức phim nhỉ :)
3. Tiêu thụ điện năng ít, tỏa ít nhiệt, cắm torrent tiện hơn
...

1-2 năm tới chắc chắn tất cả Laptop bán ra sẽ có 2 cổng này tách riêng. Hồi trước có 1 bạn o SG bán cái laptop Laptop ALIENWARE M9700 =10T5. Giá rẻ vì màn hình bị sọc ngang chứ con này cấu hình cực khủng, ví dụ: card màn hình dual NVIDIA 7900 GS video cards in SLI.

Cổng kết nối mình thấy có cả optical, coxial, DVI out

Link này: http://vozforums.com/showthread.php?t=138029&highlight=alienware

tile

Member

Chắc là vậy rồi :D
Vẫn thấy một số bro laptop có hỗ trợ SPDIF dùng cái này để chuyển sang Optical mà =D>
Mình tìm mua Jack chuyển SPDIF(3,5mm) sang Optical nhưng ko có, bro nào biết chỉ mình với!!!!

hotshot

Active Member

Cho mình hỏi có cái đầu chuyển từ cổng VGA sang cổng HDMI k nhỉ. Mình đang xài laptop chỉ có cổng xuất VGA thôi mà TV nhà mình có cổng HDMI nên mình muốn thử xuất ra TV xem sao? Bồ nào biết trả lời dùm nghen. Cám ơn

hieube

Member

Cho mình hỏi có cái đầu chuyển từ cổng VGA sang cổng HDMI k nhỉ. Mình đang xài laptop chỉ có cổng xuất VGA thôi mà TV nhà mình có cổng HDMI nên mình muốn thử xuất ra TV xem sao? Bồ nào biết trả lời dùm nghen. Cám ơn

Tất nhiên là có rồi :D Bác thử kiểm tra lại xem em LCD nhà bác có hỗ trợ VGA không ? Nếu hỗ trợ thì cắm thẳng VGA -->VGA
Nếu chỉ hỗ trợ HDMI thì bác xài VGA---> HDMI
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=234&highlight=HDMI

vietrung

Active Member

Còn nếu muốn chuyển cổng optical hay coaxial ra 3 jack 3,5mm (analog audio) thì có đầu nào chuyển ko? (ví dụ tận dụng dàn loa 5.1 vi tính analog ko có optical hay coaxial để chơi với HD player)

cupid246

Mình tìm mua Jack chuyển SPDIF(3,5mm) sang Optical nhưng ko có, bro nào biết chỉ mình với!!!!

Sợi dây đó chính xác là 1 đầu là mini toslink(giống giắc 3.5) và 1 đầu là toslink(đầu quang), bạn ra khu hùynh thúc kháng đối diện Sơn Hà có cái xe nhỏ nhỏ bán tùm lùm dây hỏi mình mua ở đó (giá chỉ 200k đổ lại thôi nha chứ mí ông đó hét dữ lắm:rolleyes::rolleyes:)

Nhưng bạn phải coi kỹ máy mình có hổ trợ SPDIF out ko nha, như mình mua về cắm vô thì biết dc máy mình ko hổ trợ :eek::eek:

rùi nó cho âm thanh 5.1 hay Stereo
Chắc chắn là 5.1 rùi vì có spdif thì sao lại không ra.
Thưa với bác chủ là các máy lenovo dòng Y hoặc macbook đều có hỗ trợ spdif ạ. Nếu ít thóc thì bác phang lenovo hoặc một số dòng của acer, còn nếu nhiều thì khối cách... Em đang dùng con Y430 có HDMI và cả spdif qua cổng optical dùng dây minitoslink đây. chạy được 2 năm rồi ạ, đang vừa giao lưu với các bác vừa nghe nhạc DTS đây. he he...

Chỉnh sửa lần cuối:

vdung1972

Well-Known Member

Em lang thang tìm được cái này, rất hay, dùng cổng USB chuyển đổi thành Optical, DAC

Mời các bác vào đây:

http://vozforums.com/showthread.php?t=1535734

USB SPDIF: HA Info U2
Support up to 24Bit 96Khz, ASIO
Support PCM、AC3 and DTS signal
Ngõ out của digital coax có biến thế số, out optical có ic lọc- khuếch đại, dùng clock 4 pin hẳn hoi.

USB DAC: Tempotec Hifer Sonata
DirectSound / 3D , ASIO
Support USB2.0 Fullspeed mode and USB 1.1 Mode
Pure Stereo Output, có volume chỉnh lớn nhỏ, ngon lành
24 Bit / 96 kHz Anolog playback bởi BB PCM1793
24 Bit / 96kHz Digital playback

Chỉnh sửa lần cuối:

toannh

Bác nào dư HA Info U2 hoặc Tempotec Hifer Sonata mà không dùng alo mình. 0936-196-888 (sms). Thanks

quangthuqd

Re: Ðề: LAPTOP VỪA CÓ CỔNG OPTICAL + HDMI?

Cái cổng chuyển VGA-> HDMI ở chợ giời bán nhiều lắm. Nếu tiện bác đến đấy mua

quangthuqd

Re: Ðề: LAPTOP VỪA CÓ CỔNG OPTICAL + HDMI?

Bác ra đường Đại Cồ Việt ngõ đầu tiên rẽ vào phố Thịnh Yên, có cửa hàng bán hầu như tất cả các loại dây âm thanh

Bên trên