Laptop xem HD

Thấy nhiều bác cùng cảnh ngộ mầy mò xem phim dùng laptop. Em mạnh dạn chia sẻ kinh nghiệm của mình. Có gì chưa đúng mong các bác bổ xung/chỉnh sửa.

1. Độ phân giải khi kết nối với TV.

Có nhiều cách kết nối tuỳ theo cổng của các bác. Em thấy nó tương tự như căm laptop vào projector để trình bầy powerpoint thôi. Em thì em dùng cổng VGA vì TV nhà em chỉ thế. Xem phim HD 720p rõ hết cả nốt ruồi và lông tơ.

Các bác lưu ý nhiều TV HD ready nói là có độ phân giải 1366 x 768 nhưng chỉ nhận được 1280 x 768 khi kết nối với PC (TV nhà em) nên nếu bác cố ép lên 1366 thì TV đen ngòm và không nhận tín hiệu. Các bác xem lại catalog của TV. Tốt nhất nên để máy tính tự điều chỉnh độ phân giải xuống.

Theo ý kiến tư vấn bác Chip em không mua tv mới vì tv dưới 33 inch thì mắt thường không phân biệt được full HD và HD ready. Em đang xem lại có khi làm con mới xem cho sướng nhưng bà xã chưa thông vì TV đó bà mua made in japan.

2. Kết nối phần tiếng.

Phần tiếng của laptop hầu hết dùng soundcard on board. Những máy dòng giải trí như HP Pavillon đều hỗ trợ âm thâm 5.1 thậm chí 7.1 và xuất âm thanh này qua cổng khác nhau. Mầy mò là mình tìm ra được cable để đưa tín hiệu này ra loa hoặc ra âm ly để xử lý.

Trình độ và kinh nghiệm có hạn em chỉ trình bầy trường hợp của em để các bác tham khảo và bổ xung thêm trường hợp khác. Laptop của em có 2 cổng cắm tai nghe (3.5 mm) và 1 cổng cắm mic. trong đó cổng 3.5 nghe nói có SPDIF.

Các đơn giản nhất là bác mua một dây căm 3.5mm ra 3.5 mm và cắm và TV xem phim tình cảm và hài không quá cầu kỳ âm thanh OK. các bác lưu ý là cắm vào lỗ 3.5 trên đó có ghi là PC in. Thì lúc bác chuyển qua PC nó mới có tiếng chứ đừng cắm vào lỗ RCA đường tiếng mà khi bác chuyển qua PC in nó không có tiếng.

nếu các bác muốn nghe nhạc 2.1 bác mua một jack 3.5 và 2 RCA và cắm vào âm ly. Nghe chuẩn luôn.

Nếu các bác muốn ra 5.1 có 2 cách cho dòng HP pavillon (dòng khác em nghĩ cũng tương tư nhưng không dám vơ đũa cả nắm). Khi loa có 3 dây căm (sub, left, right) thì bác cắm sub vào đường mic, left và right vào đường còn lại theo hướng dẫn của HP tại link dưới đây.

http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/d...reg_R1002_USEN

Theo HP (em chat với họ) thì cái này áp dụng cho các máy HP Pavillon khác cũng OK. Em đã thử cách này với bộ creative 5.1. của em và thấy OK.

Cách 2 là bác dùng cáp chuyển từ SPDIF 3.5 mm của laptop cho vào đường digital in. Laptop và amply của các bác đều có cổng quang thì dùng cap nối 2 cái này với nhau. Em lang thang trên mạng tìm thấy loại cable dưới đây nhưng ở US.

http://www.ramelectronics.net/audio-...prodSPDIF.html

ở VN em hỏi jack and cable thì phải chế. Em hơi phân vân. Bác nào có cao kiến gì giúp em được thì em tks. bác nào mod cap nảy ở VN chưa chất lượng thế nào???

Cách khác là bác mua soundcard cắm thêm vào.

3. Các vấn đề khác. Các bác nên đọc bài hướng dẫn khá chi tiết của các bác trên này về HTPC đặc biệt là bài hướng dẫn từ A-Z của bác chip. Em chỉ có một lưu ý các bác là khi download file về để nối các bác không nên dùng bất kỳ chương trình gì để mở file đó trước khi nối vì khi bác mở thì property của file đó sẽ là property của phần mềm mở file khiến các chương trình nối file không nhân ra. Em gặp phải một vấn đề nối file khi dùng HJsplit khi file đó em play ở wmp rồi thì property chuyển file đó là wmp và không nối được. Dùng sang filesj thì OK.

Trên đây là KN của em chia sẻ cùng các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên