LCD 32" FullHD nên chọn loại nào?

Especen

Member
Phòng em hơi hẹp, từ vị trí ngồi đến vị trí đặt màn hình khoảng 3,2 mét nên chắc chỉ dùng được màn 32" là vừa. Các bác tư vấn giúp em xem nên mua màn hình gì ngon bổ rẻ? Mua ở đâu?
Hôm trước qua Nguyễn Kim có Sony KLV-32W400A giá 17,9 triệu có hợp lý không ạ?
Thanks!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: LCD 32" FullHD nên chọn loại nào?

Khoảng cách xem phim là 3.2m thì phải mua 42-50" mới gọi là vừa, 32" chỉ phù hợp với khoảng cách 1.7-2m mà thôi.

hdfan

Well-Known Member

Phòng em hơi hẹp, từ vị trí ngồi đến vị trí đặt màn hình khoảng 3,2 mét nên chắc chỉ dùng được màn 32" là vừa. Các bác tư vấn giúp em xem nên mua màn hình gì ngon bổ rẻ? Mua ở đâu?
Thanks!

Nếu bạn định mua 32 inch thì full hd hay hd ready không quan trọng đâu bồ vì tầm 32 inch rất khó phân biệt giữa 720 và 1080, bồ nên để ý tới các thông số khác thì hay hơn có khi giá lại kinh tế nữa.

joshnguyen

Mỗi người mỗi ý thích, lời của 2 bác trên cũng có lý đó nhưng nếu bác thật sự quan tâm 32 inch có thể tham khảo samsung 32550, hoặc 32A650

Thân.

Especen

Member

Khoảng cách xem phim là 3.2m thì phải mua 42-50" mới gọi là vừa, 32" chỉ phù hợp với khoảng cách 1.7-2m mà thôi.
Em đứng xem thử màn 40" với khoảng cách tương tự được một lúc thấy có vẻ hơi choáng & nhức mắc. Không biết các bác xem có bị cảm giác tương tự không hay tại em cận thị nó thế?
Nếu bạn định mua 32 inch thì full hd hay hd ready không quan trọng đâu bồ vì tầm 32 inch rất khó phân biệt giữa 720 và 1080, bồ nên để ý tới các thông số khác thì hay hơn có khi giá lại kinh tế nữa.
Em sẽ xem lại thử xem có khác biệt nhiều không.
Nhưng nếu để ý sang các thông số khác thì nên ưu tiên thông số nào trước ạ?
Mỗi người mỗi ý thích, lời của 2 bác trên cũng có lý đó nhưng nếu bác thật sự quan tâm 32 inch có thể tham khảo samsung 32550, hoặc 32A650
Cái này giá rơi vào tầm nào là hợp lý hả bác? Vì em thấy đồ điện tử giờ giá lung tung quá, chẳng biết đằng nào mà lần.

Porsche 911

Bỏ qua FullHD hay HD Ready với 32 Inches thì bác nên quan tâm tới:
1. Panel màn hình - loại tiên tiến mới nhất (cao cấp) hay loại cũ hơn. Pro hay không pro.
2. Tần số quét Hz (100hz cao cấp hay 50hz thông thường)
3. Độ sáng màn hình 450 hay 500.
4. Độ tương phản động (ít có ý nghĩa lắm)

SS 550 cũng là FullHD nhưng tần số quét là 50hz, panel thấp cấp hơn SS650 với 100hz và panel tân tiến hơn (pro). Sony W400A cũng là loại pro panel, 100hz.
EM chỉ biết thế thôi, bác nào biết thêm thì bổ sung ý kiến ạ!

mechoi

Chính xác !!!

Hơn nữa theo thời gian mình sẽ thấy cái TV của mình ngày càng nhỏ, nên bắt đầu từ 32" là vừa.

vkc

Well-Known Member

Thanks!

Kết hợp hai ý kiến đúng trên...bác nên lấy 17tr mua em 37" hay 40" đi:D

nghe&nhin

Member

nếu mua 32" thì đừng quan tâm full or HDready mà quan tâm đến
1. thương hiệu, xuất xứ: nên chọn thương hiệu của Nhật ưu tiên Sony, Pana, Sharp
2. panel đời mới hay ko, 8bit or 10bit or more...: cái này quan trọng nè
3. màn có quét 100hz or more... ko: có cho chất lượng cao hơn khi xem những cảnh chuyển động
4. giá, chế độ BH...

Hôm trước mình vừa lụm 1 e Pana LX-800 ở ĐM Chợ lớn giá 9,9tr xài thấy ngon coi cáp or HD đều đẹp, nói chung là ko có gì để chê

duongbaba

Active Member

32" Full HD về làm màn hình vi tính đánh game 3D thì phải nói là đỉnh luôn. Phê lòi mắt.
Còn xem phim hả? Phí tiền.
Khoảng cách 3,2m thì 65" cũng chẳng phân biệt nổi HD Ready với Full HD, nói chi là 42"
Bác dùng ống nhòm để xem như bác Chip thì em chạy đây :)

Àh, quên nữa. Giờ ai mua 32" Full HD là mấy thằng bán hàng nó mừng húm. Nó sẽ thầm bảo rằng có quới nhân phù hộ. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Especen

Member

32" Full HD về làm màn hình vi tính đánh game 3D thì phải nói là đỉnh luôn. Phê lòi mắt.
Còn xem phim hả? Phí tiền.
Khoảng cách 3,2m thì 65" cũng chẳng phân biệt nổi HD Ready với Full HD, nói chi là 42"
Chốt lại là nếu 32" thì em ko cần FullHD nữa. Nhưng vậy thì để xem FullHD thực sự hiệu quả cần màn tối thiểu to cỡ nào?
Em hỏi thêm 1 vấn đề nữa là có nên mua thêm 1 màn hình máy vi tính để dùng lướt web, nghịch ngợm lung tung ko hay là dùng luôn cái màn 32" to vật kia làm màn hình máy tính?

dvk

theo mình nghĩ 17tr cho 1 TV 32" full HD như Bravia W400 là 1 cái giá chấp nhận được với giá trị và chất lượng của nó.về lâu dài vẫn dùng lướt web chơi game pc được.Dùng nó làm màn hình PC chất lượng cao nhìn thật là phê đấy chứ :D.nói chung là nên mua :D

duongbaba

Active Member

Chốt lại thế này.
1. Mua cái Full HD 42" của Nhật.
2.Thích màu sặc sỡ kiểu cá 7 màu thì mua LCD, thích màu dịu dàng mát mắt thì mua Plasma.
3. Kéo cái ghế lại ngồi khoảng cách 2,5m. Bác chóng mặt là do đi xe đạp quen rồi giờ đi xe gắn máy nên bị vậy. Sang năm chắc chắn bác sẽ có ý định mua 65".
4. Không nên mua tivi về lướt web và nghịch ngợm lung tung do độ sáng và độ tương phản quá cao sẽ hại mắt. Chỉnh bớt lại thì nó tái như thịt bò xào.

Tớ nói được như vầy là do đóng "học phí" nhiều lắm rồi. Yên tâm đi.

bookwarez

3.2 m, phòng nhỏ mà bác mua 40" trở lên là mệt lắm đấy. Trước tôi có con 40" đặt phòng ngủ, sau đó phải mang ra phòng khách.

a_Fon

Active Member

Góp thêm 1 ý kiến thế này nữa, các bác cứ bàn về độ phân giải LCD , phim HD bây giờ đa phần RESOLUTiON nó không .... Full với màn hình 720p và 1080p đâu cho nên .... 32" quả thật hơi nhỏ ( lý do ai cũng biết là chiếu rạp nên nó phải ngang fe` ra cho dễ coi :D ) cho nên cứ 720p mà phang đi bác, ngồi xem phim phải từ 3 mét trở lên thì không gian mới thoải mái . Dám tin chắc ở đây chẵng phòng bác nào mà chật hơn 3 mét cả, LCD 720p hiển thị tốt chán phim 1080p cơ mà ta.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chốt lại thế này.
1. Mua cái Full HD 42" của Nhật.
2.Thích màu sặc sỡ kiểu cá 7 màu thì mua LCD, thích màu dịu dàng mát mắt thì mua Plasma.
3. Kéo cái ghế lại ngồi khoảng cách 2,5m. Bác chóng mặt là do đi xe đạp quen rồi giờ đi xe gắn máy nên bị vậy. Sang năm chắc chắn bác sẽ có ý định mua 65".
4. Không nên mua tivi về lướt web và nghịch ngợm lung tung do độ sáng và độ tương phản quá cao sẽ hại mắt. Chỉnh bớt lại thì nó tái như thịt bò xào.

Tớ nói được như vầy là do đóng "học phí" nhiều lắm rồi. Yên tâm đi.

Há há, quan điểm của tớ phần lớn là ngược lại với ý kiến của bác baba:

1. Nếu kích cỡ là 42" thì mua HD ready thôi
2. màu sắc của LCD và Plasma đều sặc sỡ và dịu dàng được, ăn thua cách điều chỉnh thôi ạ
3. Đồng ý.
4. Độ sáng và tương phản cao thì rất hại mắt, nhưng giảm xuống thì ngon ngay. Giảm mà vẫn không tái như thịt bò xào là điều khả thi.

Tớ nói được như vầy là do làm được. Yên tâm đi.

mỗi người mỗi ý, bác baba đừng giận em nha :D

Bên trên