Loa bị lẫn tạp âm...???

ngaydoclap2000

Dàn âm thanh cùi của tôi gồm LCD 42LG53, Đầu DVD Samsung HD870, WD player, Đầu thu KTS TQ; Tất cả cắm chuyển qua Decoder DDTS 100 của Creative ra bộ loa Edifier DA5000 Pro. Khi bật loa thì có hiện tượng loa bị lẫn tiếng lạ (cảm giác như tiếng của AM hoặc FM gì đó) nhỏ nhưng rất khó chịu. Tôi đã kiểm tra lại tất cả giắc cắm loa và các thiết bị khác ... thấy ổn. Thậm trí, thử dùng một nguồn phát như WD và tắt tất cả các nguồn phát như DVD, KTS,.. và ngược lại thì âm thanh phát ra vẫn bị như vậy! Không thể biết nguyên nhân tại sao:mad:. Bác nào đã gặp hiện tượng như vậy chưa?
Rất mong các cao thủ chỉ giáo cách khắc phục với! Cám ơn nhiều nhiều!

thangtb

Member
Ðề: Loa bị lẫn tạp âm...???

theo em nghĩ loa bác bị lỏng ở bên trong, lỗi phần cứng loa bác ạ :)

phungnguyen

bác kiểm tra xem các đinh vít cố định có bị lỏng chân hoặc có gì rớt vào trong loa (mở màng bảo vệ loa hoặc trong loa ra xem). Hôm bữa em cũng bị một tình huống là xem phim có đôi lúc tự nhiên bị rè rè, nghĩ là mua nhầm loa bị lỗi rồi hay sao đó, thế là tức quả mở cái màn bảo vệ loa ra xem, ai ngờ là có một tờ băng keo giấy dính vào nên mỗi lần loa đánh nó bị rung và dao động tạo ra tiếng rè rè khó chịu, phát hiện ra mừng quá vì loa ko bị lỗi, hi hi hi.

ngaydoclap2000

Hiện tượng là trong tiếng loa có lẫn âm thanh như tiếng radio xen vào (ghé sát loa còn nghe rõ tiếng của phát thanh viên, tiếng nhạc của thiếu nhi ... chắc tùy vào chương trình phát).
Mình đã tắt hết các nguồn phát chỉ mở mỗi loa thì nghe rất rõ (tuy nhỏ thôi).
Các bác có cao kiến gì giúp với!!! Không thì bực ... không chịu được mất!!!

thangtb

Member

tiết mục này em đầu hàng, chỉ biết up lên phụ bác cho các bác khác xem thôi ^:)^

nghe&nhin

Member

có thể do bị nhiễu từ điện nguồn, bác mang qua nhà người khác (ở khu vực khác) cắm vào xem có bị nữa ko, nếu vẫn còn bị thì em chịu, xin mời các bác khác tiếp tục

Undo

Hiện tượng là trong tiếng loa có lẫn âm thanh như tiếng radio xen vào (ghé sát loa còn nghe rõ tiếng của phát thanh viên, tiếng nhạc của thiếu nhi ... chắc tùy vào chương trình phát).
Mình đã tắt hết các nguồn phát chỉ mở mỗi loa thì nghe rất rõ (tuy nhỏ thôi).
Các bác có cao kiến gì giúp với!!! Không thì bực ... không chịu được mất!!!

Hệ thống của bạn đã bị nhiễu sóng radio AM (Đài tiếng nói Việt Nam) vào rồi. Đây là do dây dẫn hay thiết bị không có bọc chống nhiễu tốt.

Bạn muốn kiểm tra xem nguyên nhân từ đâu mà ra thì phải lần lại từ LOA ngược lại các thiết bị kia. Không chỉ tắt nguồn phát mà phải rút hẳn dây tín hiệu từ nguồn phát ra thì mới biết được. Đầu tiên chỉ mở LOA, sau đó cắm DDTS vào rồi lần lượt cắm tiếp các thiết bị khác, xem nhiễu từ thiết bị nào hay dân dẫn nào.

Chúc vui.

ngaydoclap2000

Cảm ơn các bác nhiều nhé!
Mình sẽ thử kiểm tra theo hướng dẫn của các bác. Tình hình thế nào sẽ báo cáo lại ngay.

ngaydoclap2000

Tình hình là đã thử theo hướng dẫn của bác Undo, nhưng không được (thậm trí mình đã rút cả dây loa để cho loa không dính dáng đến nguồn phát nào cả).
Có thể như bác nghe&nhin thì do nguồn điện, hoặc bộ loa tự thu phát (có trường hợp nào như vậy ko các bác nhỉ?).
Nếu do nguồn điện thì có cách nào khắc phục được ko!

Undo

Tình hình là đã thử theo hướng dẫn của bác Undo, nhưng không được (thậm trí mình đã rút cả dây loa để cho loa không dính dáng đến nguồn phát nào cả).
Có thể như bác nghe&nhin thì do nguồn điện, hoặc bộ loa tự thu phát (có trường hợp nào như vậy ko các bác nhỉ?).
Nếu do nguồn điện thì có cách nào khắc phục được ko!

Mình nói thử là để phát hiện nguyên nhân do thiết bị nào, chứ có phải nói ngay cách giải quyết đâu :D.

Như bạn đã nói là rút hết các thiết bị ra, để mỗi cái loa mà vẫn bị, thì như vậy có thể kết luật phần bị nhiễu là bộ loa rồi còn gì, đúng không? Vì loa của bạn đã bao gồm cả amply, cho nên chuyện có nhiễu là hoàn toàn có thể.

Bây giờ bước thử tiếp theo là nghi ngờ nguồn điện cắm vào loa, bạn thử đem bộ loa sang vị trí khác hoặc thậm chí mang sang phòng khác cắm thử xem sao.

Nếu vẫn không được thì hãy đem loa đi bảo hành hoặc đi sửa (nếu đã hết BH).

Thân,

ngaydoclap2000

Quyết định chuyển loa sang phòng khác xem tình hình ntn.
Khi rút dây tín hiệu của loa ra khỏi DDTS 100 thì kết quả cho thấy tiếng các cháu hát ... tịt ngóm (hôm trước thử vẫn để nguyên dây tín hiệu của loa, chỉ rút ra cắm vào của các thiết bị khác nối với DTS 100). Ngay lập tức cắm lại và thử với cả 2 trường hợp rút hẳn nguồn và để nguồn của DDTS 100 các cháu lại vẫn ... hát.
Kết luận là DTS creative 100 cùi của mình là nguyên nhân. Cái ... cục đó thành anten thu sóng Radio loanh quanh đâu đó và tống ra loa. Có bác nào khắc phục được hiện tượng này không, tư vấn giúp với.
Biện pháp khắc phục tạm thời là để volum của loa khoảng <50 (với âm lượng này hầu như không nghe thấy tiếng Radio) muốn nghe lớn thì tăng âm lượng của DTS 100 (rất may là tăng volume của DTS thì tiếng Radio ko tăng theo).
Chắc lâu dài sẽ phải đầu tư AV Receiver và bye bye ông DTS 100 kia vậy.

MrBo682

Well-Known Member

Bác đã thử biện pháp nối "mass vỏ máy" tiếp đất chưa ???.Chuyện này mình gặp nhà thằng bạn hồi trước gần sân bay TSN ,TV bắt toàn sọc không bắt được đài

Bên trên