Loa công suất AUTOWATTS là sao????

Em tính mua một em JBL ngoài Nhật Tảo (còn khá đẹp) không biết kí hiệu gì nhưng gần logo JBL nó để là D (nhìn gióng như E50 nhưng nhỏ hơn). Khi em hỏi bao nhiêu WATT thì họ nói là AUTOWATT.
Xin các bác chỉ giáo.

Ðề: Loa công suất AUTOWATTS là sao????

Thường thì Loa đời mới bây giờ giới hạn cho bác 1 khoảng công suất cần để đánh tốt loa đó, chẳng hạn 30w-150w: Amp của bác có công suất trong khoảng đó sẽ đánh đc loa, nhưng đánh nghe hay lại khác, tùy theo amp thiết kế mạch công suất thế nào mà công suất sẽ khác nhau, như AB thì CS lớn, ClassA thì vừa và nhỏ, đèn thì CS nhỏ.
AutoWatt em vẫn nghĩ là loa sẽ thay đổi theo CS ampli, chứ thực tế cũng chả biết nó ăn nhập gì ko, cứ ghép nghe hay là ổn ;))

Em lại nghĩ khác bác ạ (nhưng không chắc).
Nó có mức cao nhất của nó em đồng ý. Nhưng khi cs AVR lớn hơn mức tối đa thì loa sẻ tự giảm cs xuống tại mức tối đa của loa.
Em mới coi hàng bên TTTM của bác. Hàng giá tốt.
Thú thật với bác em ghiền em JBL E50 quá mà hỏng có tiền.
Cái loa AUTOWATT lúc nãy họ bán 3.2tr. Bằng nửa tiền em E50.
Chắc em ráng cày đễ dành tiền qua bác rướt em E50 về cho nó chắc ăn.
Thank bác.
Chúc bác mua may bán đắc.

lehoang40

Thường thì mình thấy mấy cái loa auto wat ngoài Nhật Tảo toàn là hàng đểu: ví dụ như mấy cái super treble 100k/ cặp.
Muốn có autowatt thì cũng không khó, bác gắn điện trở tầm 32 OHM vào thì bảo đảm không có con amply nào đánh cho em nó tèo được, lúc đó gọi là autowatt :))

dttbone

Member

Thường thì mình thấy mấy cái loa auto wat ngoài Nhật Tảo toàn là hàng đểu: ví dụ như mấy cái super treble 100k/ cặp.
Muốn có autowatt thì cũng không khó, bác gắn điện trở tầm 32 OHM vào thì bảo đảm không có con amply nào đánh cho em nó tèo được, lúc đó gọi là autowatt :))

=D>=D>=D>=D>=D>=D>

RazorLight

Super Treble như thế thì Super Bass cần điện trở thế nào nhỉ ;)). Đánh electronic music thì cứ phải gọi là :-j

thogaubien

Loa ko tèo vậy cái amp có tèo ko bác? :D

welcometosaigon

Well-Known Member

AutoWatts là như thế này :

Giả sử loa của bạn có công suất là 100w (max)
Khi bạn cho amply chơi 200w thì loa sẽ tự động ... cháy ... bốc khói ... !!! :))

Cheap

Member

- Bác cứ mượn con Pow biểu diễn khoảng 300W/chanel, kèm ít nhạc vũ trường đến dìu em loa kia xem nó có autowat được nữa không!!!!

lehoang40

- Bác cứ mượn con Pow biểu diễn khoảng 300W/chanel, kèm ít nhạc vũ trường đến dìu em loa kia xem nó có autowat được nữa không!!!!

300w/ch at 8Oh mà gặp loa gắn điện trở 32Ohm thì nó chỉ còn 75watt đánh sao tèo nổi bác :)

quynhnet

Banned

Thường thì Loa đời mới bây giờ giới hạn cho bác 1 khoảng công suất cần để đánh tốt loa đó, chẳng hạn 30w-150w: Amp của bác có công suất trong khoảng đó sẽ đánh đc loa, nhưng đánh nghe hay lại khác, tùy theo amp thiết kế mạch công suất thế nào mà công suất sẽ khác nhau, như AB thì CS lớn, ClassA thì vừa và nhỏ, đèn thì CS nhỏ.
AutoWatt em vẫn nghĩ là loa sẽ thay đổi theo CS ampli, chứ thực tế cũng chả biết nó ăn nhập gì ko, cứ ghép nghe hay là ổn ;))

Biết thế nào là hay hả bạn? Mỗi người có một cặp tai khác nhau. Hôm qua ghé SơnHảiAudio, mấy ông bán hàng cứ nằng nặng đảm bảo sẽ ghép nghe hay cho khách là được. Mình chả phục. Biết đâu nghe tại cửa hàng thì hay, đến lúc về nhà thì chỉ muốn bắn nó đi.

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo nhưng cái vụ này chắc chưa ngã ngủ được.
Để em ra đó bắc họ thử với cái amp công suất to nhất xem sao.
Thank các pro.

Dr_slums

300w/ch at 8Oh mà gặp loa gắn điện trở 32Ohm thì nó chỉ còn 75watt đánh sao tèo nổi bác :)

Bác nhầm rồi. 300W ở 8 ôm nếu đấu thêm 32 ôm nữa là tổng trở là 40 ôm vậy công suất chỉ còn bằng 1/5 công suất cũ tức là 60 watt thôi không phải 75W ;))

lehoang40

Bác nhầm rồi. 300W ở 8 ôm nếu đấu thêm 32 ôm nữa là tổng trở là 40 ôm vậy công suất chỉ còn bằng 1/5 công suất cũ tức là 60 watt thôi không phải 75W ;))

:) Amply đâu có gắn trở kháng sẳn mà cộng thêm, nó oánh loa 8Ohm thì đạt được 300w, đánh loa 16Ohm thì 150w, đánh loa 32 Ohm thì còn 75w.
Cái loa auto watt điển hình nhất là mấy cái head phone đó bác, trở kháng mấy em này toàn cở 32 đến 40Ohm, cho bác tha hồ đánh với amply lớn.

Có một loại loa auto watt thật sự là mấy cái loa super treble đánh bằng màng thạch anh, nó không có cuộn biến trở nên không có trở kháng.

dichtv

Member

:) Amply đâu có gắn trở kháng sẳn mà cộng thêm, nó oánh loa 8Ohm thì đạt được 300w, đánh loa 16Ohm thì 150w, đánh loa 32 Ohm thì còn 75w.
Cái loa auto watt điển hình nhất là mấy cái head phone đó bác, trở kháng mấy em này toàn cở 32 đến 40Ohm, cho bác tha hồ đánh với amply lớn.

Có một loại loa auto watt thật sự là mấy cái loa super treble đánh bằng màng thạch anh, nó không có cuộn biến trở nên không có trở kháng.

Các bác đều tính sai bét:
Bác gắn cái điện trở 32 Omh với cái loa 8 Omh thì tổng trở là 40 Omh. Điện áp ra không đổi, trở kháng tăng 5 lần thì CS giảm 5 lần (công thức tính CS: P=U^2/R)
Khi đó tổng CS ra mới là 300/5=60W, trong đó công suất ra loa là 60/5=12W,
công suất nhiệt trên điện trở là 60-12=48W.

quynhnet

Banned

Copy and paste, cái này nhiều người bán hàng ú ớ khi mình hỏi:

1. Về lý thuyết, loa và ampli được gọi là tương thích công suất khi công suất hiệu dụng tối đa của ampli cao hơn công suất tối thiểu của loa (trong cùng một mức trở kháng). Chẳng hạn, ampli có công suất RMS = 50 Watt ở mức trở kháng 8 Ohm có thể tương thích về mặt công suất với loa có công suất tối thiểu thấp hơn 50 Watt ở mức trở kháng danh định 8 Ohm.

Tuy nhiên, tính tương thích của loa với ampli còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác, chẳng hạn độ nhạy của loa, cấu trúc của loa.... Ví dụ, một ampli có công suất RMS là 100 Watt chưa chắc đã có thể phối ghép tốt với một loa độ nhạy cao, có công suất tối thiểu là 5 Watt.

2. Độ nhạy của loa là đại lượng chỉ mức nén của âm thanh, viết tắt là SPL (sound pressure level). Một loa có độ nhạy 90 dB có nghĩa là với 1 Watt công suất của ampli (tương ứng với mức điện áp xoay chiều 2,83 V) thì loa sẽ đạt tỉ lệ SPL = 90 dB tại khoảng cách 1 mét ở một mức trở kháng nhất định. Thông số về độ nhạy của loa sẽ cho ta biết công suất tối thiểu của tăng âm để phối ghép với loa. Thông thường độ nhạy càng cao thì công suất của ampli càng thấp. Cứ giảm SPL một mức là 3 dB thì cần công suất ampli gấp đôi. Nếu như chỉ 1 Watt cũng đủ để đạt mức âm lượng tương đối lớn với loa có độ nhạy 95 dB thì cần phải có ampli đạt công suất tối thiểu là 8 Watt để kéo loa 86 dB. Dựa vào đó bạn có thể tự tìm ra câu trả lời loa có độ nhạy thế nào là phù hợp, khi bạn đã biết công suất hiệu dụng của ampli.

3. Trở kháng nghĩa là mức độ cản trở của một vật liệu dẫn điện đối với sự di chuyển của các điện tử. Trong lĩnh vực âm thanh, việc phối hợp trở kháng có ý nghĩa hết sức quan trọng. Chẳng hạn, trở kháng đầu ra của pre-ampli phải phù hợp với trở kháng đầu vào của ampli. Tóm lại, bạn cần chú ý rằng trở kháng ra của một thiết bị phải có tính tương thích với trở kháng vào của thiết bị đứng sau nó.

4. Như đã phân tích ở phần trên, ampli có công suất tối đa là 155 Watt có thể phối ghép tốt với loa yêu cầu công suất tối thiểu là 20 Watt và công suất tối đa là 160 Watt.

lehoang40

Các bác đều tính sai bét:
Bác gắn cái điện trở 32 Omh với cái loa 8 Omh thì tổng trở là 40 Omh. Điện áp ra không đổi, trở kháng tăng 5 lần thì CS giảm 5 lần (công thức tính CS: P=U^2/R)
Khi đó tổng CS ra mới là 300/5=60W, trong đó công suất ra loa là 60/5=12W,
công suất nhiệt trên điện trở là 60-12=48W.

Mình không nói là gắn thêm cái điện trở 32Ohm vào loa 8Ohm bác à, chỉ nói là nếu cái loa được gọi là "Autowatt" nó gắn cái điện trở 32Ohm, thì khi đó amply 300w (khi nêu cs suất amply, người ta mặc định là nếu amply đó đánh vơi loa 8Ohm) đánh với loa "autowatt" đó, thì cs amply ra chỉ còn 75watt mà thôi.

dichtv

Member

Mình không nói là gắn thêm cái điện trở 32Ohm vào loa 8Ohm bác à, chỉ nói là nếu cái loa được gọi là "Autowatt" nó gắn cái điện trở 32Ohm, thì khi đó amply 300w (khi nêu cs suất amply, người ta mặc định là nếu amply đó đánh vơi loa 8Ohm) đánh với loa "autowatt" đó, thì cs amply ra chỉ còn 75watt mà thôi.

Thế tóm lại nó là cái loa 32Omh chứ gì, tại bác nói "gắn" nên em tưởng là gắn thêm R 32Omh. Loa 32Omh thì may ra Amp chuyên nghiệp mới đánh chết nó được, giả sử công suất danh địch của nó là 300W thì cần 1 Amp công suất lớn hơn 1200W/8Omh mới làm cho nó xì khói được.
Loại này chỉ làm loa truyền thanh ở hội trường thôi, nó khó chết chứ không phải là không chết. Không có chuyện thay đổi công suất theo Amp.

Chuyện gắn thêm R vào loa là có đấy các bác ạ. Các bác không biết đừng có bảo là em ấm ớ.
Ở cái lỗ phone của Amp có sẵn cái điện trở đấy, không phải 32 Omh mà là 220 Omh, không mở to cái headphone tèo ngay. Trong các bộ phân tần của loa cũng có điện trở nữa nhất là loa trung và loa treble.

Không tin các bác tháo ra xem thử nhé.

Khi cần đánh loa nhỏ với Amp lớn cũng phải gắn thêm điện trở để bảo đảm an toàn cho loa, khi cần phối hợp trở kháng giữa Amp và loa cũng có thể gắn thêm điện trở (hoặc có biến áp phối hợp trở kháng).
Trong kỹ thuật có nhiều tình huống và cũng có nhiều phương án giải quyết, cơ bản là phải nắm được nguyên tắc và biết tính toán.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên