Love, Simon (2018)

torune

Film critic

Nói riêng về 'Love, Simon', ngay từ lúc tung trailer và poster, torune có rất nhiều thiện cảm dành cho phim. Thiện cảm chủ yếu đến từ dàn cast, Nick Robinson dễ thương, đẹp trai ác, đẹp trai hết cả phần thiên hạ. Cũng bởi vậy nên ông trời công bằng, không cho nhân vật của em thích con gái. Haha. Tiếp đến là em Katherine Langford má đỏ hồng, môi căng mọng, làn da khiến nhiều người ghen tị... bước từ 13 Reasons Why sang. Rồi tới Jennifer Garner nữa...

Nói chung về đề tài đồng tính trong điện ảnh, mình chưa có thiện cảm nhiều. Trước giờ, trải nghiệm cá nhân của mình phần nhiều bị đụng những phim mà đạo diễn làm kiểu cố chịu đấm để ăn xôi. Kiểu như một khi làm phim đề tài đồng tính, họ phải làm cho cùng cực, thiệt góc cạnh, thiệt kịch tính, thiệt bi đát; nhất là những phim độc lập... Còn ở mảng hài thì lấy mấy phim hài Việt Nam ra làm ví dụ. Chưa hết, còn mảng 'kinh dị' nữa chứ, phim kinh dị đề tài đồng tính của Việt Nam xem đúng 'kinh dị' luôn. Chắc các bạn biết mình nói đến phim ma quỷ gì đó.

'Love, Simon' xứng đáng là một phim 'tiêu biểu' giúp khán giả còn bỡ ngỡ làm quen với khái niệm đồng tính. Phim không cố tỏ ra gai góc, nhẹ nhàng và rất thân thiện. Lỗi lầm cũng ở thuở thiếu thời chứ mà đối tượng là người lớn, trung niên thì chắc cũng quằn quại dữ lắm. Quan trọng nhất là phim truyền tải được thông điệp: đồng tính chẳng là cái qué gì cả. Thứ khiến người ta ghét là những người cố che đậy khiến cho chuyện bé xé ra to, rồi kịch tính hóa mọi thứ.

Xin nói thêm, bạn thấy đó, Hollywood mãi tới bây giờ mới làm siêu anh hùng gốc Phi (lên vai chính), mãi tới bây giờ mới có nổi một phim YA (tâm lý tuổi mới lớn) nhẹ nhàng khai thác đề tài đồng tính... Không biết bạn đọc nghĩ thế nào chứ qua phim ảnh, khái niệm đồng tính, hay như da đen, cũng còn nằm ở phần thiểu số. Bởi vậy, các phim làm về những đề tài này vẫn còn góc cạnh lắm, phim art thì nhiều, chứ phim rom-com, chick-flick vẫn còn hiếm lắm; YA thì lại càng hiếm hơn.

Nhạc phim là một điểm cộng, rất lớn là đằng khác. 'Love, Simon' dùng nhiều ca khúc của thập niên 80, thể loại nhạc synthpop. Mục đích dùng nhạc hơi lộ liễu, tức tạo thiện cảm cho khán giả, hồi tưởng lại mấy phim teen hồi xưa. Điểm trừ thì không đáng bàn, nghe rất thích tai.

Để ý kỹ một lúc thì thấy phim này cũng nâng bi cho các bạn da màu. Với những nhà làm phim Hollywood, những người để ý từng chi tiết nhỏ nhất trong khung hình, việc chọn 2 diễn viên thứ chính là người da màu chắc không phải ngẫu nhiên, thời lượng lên hình của các bạn này cũng kha khá, nhiều hơn Katherine Langford của mình nữa.

Xuống tuyến phụ, Jennifer Garner hiện hình, tóc dài ngang vai, trang điểm nhẹ nhàng, mặc sơ mi khoác áo len mỏng là tự dưng mang hơi ấm mấy phim thể loại gia đình vô liền. Thêm một tràng vỗ tay cho dàn cast.

Mình rất tiếc vì 'Love, Simon' vừa bị nâng rating vừa không được marketing đàng hoàng. Phim tốt như vầy mà khán giả (trong rạp mình xem) chưa đếm đủ 1 bàn tay! Đấy, xin nhường lời bình cho các độc giả, cho các bạn đang ngày đêm vận động, tổ chức các phong trào... Trong khi đó, đáng buồn nhất là những phim 'ma quỷ nhà họ gì kia' thì được lăng-xê hết mình, cốt để kích thích trí tò mò của người xem, nam chính người thì có cơ bắp đấy nhưng mặc underwear trắng trông dơ không thể tả! (ấn tượng duy nhất còn đọng lại từ phim 'ma quỷ' này với mình).

Chốt hạ, 'Love, Simon' là một phim dễ thương, thân thiện ở cả phần nhìn lẫn phần tiếng. Cốt truyện dễ chiều lòng khán giả thích cảm giác hạnh phúc ba hồi bảy lượt bị hụt nhưng vỡ òa ở cuối phim (kiểu phim Hàn Quốc ấy). Bạn nào thích đổi gió thì đi xem nhé.

torune@hdvietnam

Binos

Member
Họ không chỉ giới hạn tuổi, mà còn giới hạn cụm rạp nào sẽ chiếu nữa. Tôi đoán chắc, họ sợ không có lợi nhuận nên không mang phim về chiếu. Hài hơn khi bạn nhắn tin hỏi đến rạp gần nhất và họ trả lời, bạn là người đầu tiên hỏi đến phim này. Điều này đã đánh mất tôi cơ hội xem phim trong đợt công chiếu này. Thật đáng tiếc.

torune

Film critic
Họ không chỉ giới hạn tuổi, mà còn giới hạn cụm rạp nào sẽ chiếu nữa. Tôi đoán chắc, họ sợ không có lợi nhuận nên không mang phim về chiếu. Hài hơn khi bạn nhắn tin hỏi đến rạp gần nhất và họ trả lời, bạn là người đầu tiên hỏi đến phim này. Điều này đã đánh mất tôi cơ hội xem phim trong đợt công chiếu này. Thật đáng tiếc.

tôi đang nói chuyện với ai vậy, ultron, jarvis, C-3PO, Baymax...? :D

Binos

Member
Tôi không biết họ là ai. Nhưng bạn đang nói chuyện với tôi. Nói cách khác, tôi đang nói chuyện với bạn về vài thứ liên quan đến bộ phim mà bạn đã đề cập đến và một chút chuyện nhỏ đã xảy ra. Hãy tập trung! Xin vui lòng không nói chuyện ngoài lề!

torune

Film critic
Tôi không biết họ là ai. Nhưng bạn đang nói chuyện với tôi. Nói cách khác, tôi đang nói chuyện với bạn về vài thứ liên quan đến bộ phim mà bạn đã đề cập đến và một chút chuyện nhỏ đã xảy ra. Hãy tập trung! Xin vui lòng không nói chuyện ngoài lề!

can u speak English?

raycaster

Member
Tôi nói Tiếng Việt. Tất nhiên, tôi có.
Nói thật là mình thấy hình như bác có vấn đề về cách truyền tải thông tin, và cách hài hòa xã hôi.
Mình hiểu bạn đang complain về việc gì? Nhưng mình lại ko hiểu tại sao bạn lại làm theo cách đó. Khi muốn xem phim nào mình chỉ việc check Google-> Rạp Phim -> Phim muốn xem -> Book -> Done. Hoặc tiện hơn là sài app, hoặc tệ hơn là ra rạp mua rồi xem lun( ko có phim đó thì về :) )
Canh có mặn quá thì có nên làm gì cho nó nhạt bớt ko bác, nhẹ nhàng tý đí :)

thoianghen

Active Member
Phim này đúng là không được quảng bá nhiều, mình cũng mới biết được qua bài review này và đã đi xem. Một bộ phim nhẹ nhàng trong cách kể chuyện và truyền tải thông điệp. Mình đã không nghĩ là ở nước như Mỹ, thời điểm hiện tại vẫn còn nhiều người khó khăn khi come out, mà thực sự nó là như vậy. Đối với nhiều người nó khá là khó khăn, và như Simon nói trong tức giận "nói với ai, khi nào là quyền của tao", chỉ là cần thời điểm thích hợp và ai đó thích hợp thôi. Một thông điệp cũng rất hay nữa của phim là tại sao lại phải come out, nếu cho rằng đồng tính cũng chỉ là một giới tính như 2 cái còn lại, đoạn đó khá hài hước nhưng cũng nhiều ý nghĩa.

Bên trên