Lựa chọn 100hz hay Full HD, LCD hay PLASMA....

phuong210876

Chào các pác
Em có ngu ý thế này không biết các Pzồ có ý kiến gì không?
Hiện nay trên thị trường có nhiều loại màn hình LCD và Plasma em xin có một số nhận xét như sau :
1 - Plasma :
- Em rất khoái nhưng sẽ có nhược điểm cần phải tính đến đó là tính hỗ trợ sau này sẽ kém do khả năng khai tử của dòng này. Vì vậy sau này nếu có trục chặc gì thì e rằng sẽ phiền phức.
- Điện năng tiêu thụ của dòng này quá cao thường là gấp đôi so với LCD cho lên xét về lợi ích sử dụng lâu dài sẽ không mang lại hiệu quả kinh tế nếu dùng LCD cùng kích cỡ màn hình. (vấn đề này các pác k lên coi thường bởi vì nếu sử dụng thường xuyên thì đến lúc nào đó giá trị thực tế của loại màn hình này sẽ vượt xa so với giá trị sử dụng của nó nếu tính sau 1 đến 2 năm => lưu ý rằng xem HD là một phần còn lại chủ yếu phục vụ gia đình xem tivi là chính còn sử dụng kiều phòng riêng nghe nhạc xem phim thì k tính đến - vì vậy đừng thấy giá nó rẻ mà các pác đâm đầu vào nếu mua phục vụ cho 2 việc vừa xem tivi vừa xem HD) => em thấy một số pác nói PLASMA chỉ tốn hơn 20k đến 30k tiền điện so với LCD là một cách đánh giá phiến diện. bởi vì một gia đình k bao giờ chỉ dùng một màn hình PLASMA mà k tính đến sử dụng các thiết bị khác.
2- Dòng LCD
- Loại cao cấp thì tớ k muốn nói tớ muốn nói đến loại nửa nạc nửa mỡ tầm trung vừa tiền cho đa số người sử dụng như sau: (tính từ màn hình cỡ 32 hoặc 37in còn 42in trở lên thì đa số hỗ trợ cả hai công nghệ fulL HD hoặc tỷ lệ tần số quét)
1- Full HD mà k hỗ trợ tần số quét 100Hz đến 120Hz loại này có nhiều
2- Hd Ready nhưng lại hỗ trọ tần số quét 100Hz
- Theo ngu ý của tôi thì lên mua loại số 2 hơn vì loại này xem HD đẹp và xem tivi cũng đẹp còn loại full HD thì xem tivi sẽ k đẹp lắm
3. Nói về các hãng sản xuất
- Sony quá đắt do thương hiệu và hỗ trợ bảo hành đến 2 năm
- Các dòng khác thì các pác thường đánh giá panasonic cái này khong biết là do PR hay là do cảm nhận chung nhưng theo quan điểm của em thì sài Samsung, LG hoặc Toshipa cũng tốt.
- các dòng trung trung này vừa tầm tiền cho đa số người dùng lên hy vọng các PRO sẽ có nhiều đánh giá về nó.
4. Nói về âm thanh.
Theo thiển ý tai trâu của em thì nếu nghe nhạc thì chỉ lên nghe xì te ri ô thôi hoặc 2.1 thôi còn nghe theo kiểu 5.1 thì có mà hàng xịn cũng k thể bằng Steoreo được bởi vì theo em nghĩ 5.1 là cho xem phim. 2.1 hoặc xì teo cho nghe nhạc.
5.Nói và các dòng loa thì dòng Z5500 thấy các pác PR ghê quá lên giá của nó từ lúc xuất hiện trên thị trường đên nay gần 5 năm rồi mà k giảm mà chỉ có tăng. Theo ngu ý của em thì các pác PRO lên có những bài đánh giá khách quan trung thực hên về một số bộ khác như của SAMSUNG, LG....
Nói tóm lại là những dòng mang tính phổ dụng hợp túi tiền cho những anh em trên diễn đàn có thể tự đầu tư mua sắm được.
Vì một HdVietNam ngày càng lớn mạnh.
các pác có ý kiến gì tham gia cho tăng tầm hiểu biết:D

phuong210876

Ðề: Lựa chọn 100hz hay Full HD, LCD hay PLASMA....

Em cũng đang sài con 29in Pana công suất 185W nhưng em thất Con Pana 42 công ty em đang sài công suất 375W. Vậy là sao nhỉ.

Frog

Member

Dòng điện PLasma tiêu thụ biến thiên theo hình ành chứ không cố định như dàn đèn backlight của LCD, nôm na cành vật màu sắc sáng em Plasma xơi điện nhiều, cành tối xơi điện ít. Công suất ghi trên catalogue là công suất đỉnh tiêu thụ tối đa. Khuyết điểm lớn nhất hiện nay của các dòng Plasma đang có mặt trên thị trường nước ta hiện nay là hình ảnh xấu khi xem ở nơi có nguồn sáng mạnh. Thân

bổ sung thêm 1 cái không ai đưa ra:-và hình ảnh "hơi bị rung rung"

phuong210876

Ồ ảnh trên màn PLASMA bị rung hả. cái này em chưa thấy nghe ai nói bao giờ. các PRO kiểm chứng cái này chưa?

Frog

Member

Ồ ảnh trên màn PLASMA bị rung hả. cái này em chưa thấy nghe ai nói bao giờ. các PRO kiểm chứng cái này chưa?

đã mua tặng ông ngoại 1 em trước tết. test 3 ngày. cảm nhận thực tế của em là vậy.

phuong210876

Rung ảnh em nghĩ là do tỷ lệ quét có 50Hz hoặc 60 Hz thôi nếu 100Hz chắc ảnh sẻ không rung đâu pác.

MrBo682

Well-Known Member

Chào các pác
Em có ngu ý thế này không biết các Pzồ có ý kiến gì không?
Hiện nay trên thị trường có nhiều loại màn hình LCD và Plasma em xin có một số nhận xét như sau :
1 - Plasma :
- Em rất khoái nhưng sẽ có nhược điểm cần phải tính đến đó là tính hỗ trợ sau này sẽ kém do khả năng khai tử của dòng này. Vì vậy sau này nếu có trục chặc gì thì e rằng sẽ phiền phức.
- Điện năng tiêu thụ của dòng này quá cao thường là gấp đôi so với LCD cho lên xét về lợi ích sử dụng lâu dài sẽ không mang lại hiệu quả kinh tế nếu dùng LCD cùng kích cỡ màn hình. (vấn đề này các pác k lên coi thường bởi vì nếu sử dụng thường xuyên thì đến lúc nào đó giá trị thực tế của loại màn hình này sẽ vượt xa so với giá trị sử dụng của nó nếu tính sau 1 đến 2 năm => lưu ý rằng xem HD là một phần còn lại chủ yếu phục vụ gia đình xem tivi là chính còn sử dụng kiều phòng riêng nghe nhạc xem phim thì k tính đến - vì vậy đừng thấy giá nó rẻ mà các pác đâm đầu vào nếu mua phục vụ cho 2 việc vừa xem tivi vừa xem HD) => em thấy một số pác nói PLASMA chỉ tốn hơn 20k đến 30k tiền điện so với LCD là một cách đánh giá phiến diện. bởi vì một gia đình k bao giờ chỉ dùng một màn hình PLASMA mà k tính đến sử dụng các thiết bị khác.
2- Dòng LCD
- Loại cao cấp thì tớ k muốn nói tớ muốn nói đến loại nửa nạc nửa mỡ tầm trung vừa tiền cho đa số người sử dụng như sau: (tính từ màn hình cỡ 32 hoặc 37in còn 42in trở lên thì đa số hỗ trợ cả hai công nghệ fulL HD hoặc tỷ lệ tần số quét)
1- Full HD mà k hỗ trợ tần số quét 100Hz đến 120Hz loại này có nhiều
2- Hd Ready nhưng lại hỗ trọ tần số quét 100Hz
- Theo ngu ý của tôi thì lên mua loại số 2 hơn vì loại này xem HD đẹp và xem tivi cũng đẹp còn loại full HD thì xem tivi sẽ k đẹp lắm
3. Nói về các hãng sản xuất
- Sony quá đắt do thương hiệu và hỗ trợ bảo hành đến 2 năm
- Các dòng khác thì các pác thường đánh giá panasonic cái này khong biết là do PR hay là do cảm nhận chung nhưng theo quan điểm của em thì sài Samsung, LG hoặc Toshipa cũng tốt.
- các dòng trung trung này vừa tầm tiền cho đa số người dùng lên hy vọng các PRO sẽ có nhiều đánh giá về nó.
4. Nói về âm thanh.
Theo thiển ý tai trâu của em thì nếu nghe nhạc thì chỉ lên nghe xì te ri ô thôi hoặc 2.1 thôi còn nghe theo kiểu 5.1 thì có mà hàng xịn cũng k thể bằng Steoreo được bởi vì theo em nghĩ 5.1 là cho xem phim. 2.1 hoặc xì teo cho nghe nhạc.
5.Nói và các dòng loa thì dòng Z5500 thấy các pác PR ghê quá lên giá của nó từ lúc xuất hiện trên thị trường đên nay gần 5 năm rồi mà k giảm mà chỉ có tăng. Theo ngu ý của em thì các pác PRO lên có những bài đánh giá khách quan trung thực hên về một số bộ khác như của SAMSUNG, LG....
Nói tóm lại là những dòng mang tính phổ dụng hợp túi tiền cho những anh em trên diễn đàn có thể tự đầu tư mua sắm được.
Vì một HdVietNam ngày càng lớn mạnh.
các pác có ý kiến gì tham gia cho tăng tầm hiểu biết:D
Xin góp chút bác nhé
Chả là hôm qua chạy ra siêu thị Chợ lớn xem chơi,(tính vác thêm 1 em LCD mà) thấy nó treo lên cột 6 LCD các hiệu, phát cùng TVix 7000(mà mới thấy con TVix màu trắng nữa hihi),cùng 1 nguồn phát rồi phải không bác ,so bằng mắt mình đâu quá khó phải không bác :confused:
Về âm thanh các AVR có chức năng chuyển switch về Stereo hay 5.1 theo ý mình rồi,hay dở em xếp theo yếu tố nguồn phát,chất lượng AVR,loa này .cả 3 yếu tố nếu dở 1em thì nguyên dàn đâu còn gì là bộ nữa phải không bác.
Nhiều bác có 2 dàn tách biệt ,sử dụng cho mục đích riêng thì còn gì bằng.Thân

hdfan

Well-Known Member

Về màn hình nếu dưới 40 inch thì nên chọn loại quét 100Hz ( chắc khó tìm).
Về hiệu năng và giá cả đầu tư ban đầu nên chọn plasma.
Về lâu dài nếu sợ tốn tiền điện thì chọn LCD nếu muốn bảo vệ môi trường.

Frog

Member

hì! em làm em sharp 42A65M rồi. chơi game, lướt web, xem film quá ổn.
điện năng: max 210w!
thông số con này cực cùi bắp nhưng lại rất thật. không như các dòng khác, thông số cao chót vót mà thực tế thì..........

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

hì! em làm em sharp 42A65M rồi. chơi game, lướt web, xem film quá ổn.
điện năng: max 210w!
thông số con này cực cùi bắp nhưng lại rất thật. không như các dòng khác, thông số cao chót vót mà thực tế thì..........

tớ yêu Sharp ở chỗ này :-*

Frog

Member

tớ yêu Sharp ở chỗ này :-*

phê quá bro ạ. em đang làm màn hình lướt web, nét hơn cả em HP L1908wm của em. híc, chạy téo khói mà mát dữ dằn(mùa hẽ không phải lo tản nhiệt roài), đangtrên đường test truyền hình cáp. cái nì ok nữa là best choice rùi bro nhỉ=D>

huy_av

Member

Nếu chọn lựa giữa Full HD mà kg có 100 hz và 100 hz mà kg có Full HD, thì em khuyên Các Bác nên chọn loại 100hz (mà kg full HD). Khuyên từ thực tế em sử dụng chứ kg phải "nghe nói".
Hai năm trước khi mua TV LCD em đã kg mua các loại sẵn có trên thị trường VN mà cố đợi Toshiba series WL68, là model LCD 100 hz đầu tiên trên thế giới sau khi đọc tin từ Cnet : http://asia.cnet.com/reviews/home_av/tvs/0,39037585,39272183p,00.htm
http://sohoa.vnexpress.net/News/Hinh-anh/Man-hinh/2006/11/3B9AE697/.
Do em đã sử dụng qua CRT 29" 100hz của Pana nên thấy được sự khác biệt hình ảnh giữa 2 loại TV quét 100hz và 50hz nên cố chờ để mua loại có 100hz.
Đầu năm 2007, thị trường nhập về bán, em mua 37" giá lúc đó gần 36tr. Trong khi các model 42" series WL66 và AV, CV cũng của Toshiba chỉ có hai mươi mấy triệu. Và quả thật không thất vọng, em chưa xem HD, nhưng xem DVD với đầu đĩa Pioneer DV600 upscaling 1080p và xem truyền hình rất đẹp, hình không bị rung và rất nét, hơn hẳn loại 50hz. Hiện tại, do em chuẩn bị chơi HD nên phải mua cái khác (đang order 46" series 7 của Samsung). Còn lý do em khuyên các bác chọn 100hz là vì:
- TV các Bác chủ yếu dùng xem truyền hình là nhiều thì loại 100hz chắc chắn sẽ đáp ứng được tốt nhất yêu cầu này. Hình ảnh chắc chắn sẽ nét hơn và không bị rung như loại chỉ có 50hz. Hơn nữa chuẩn phát của truyền hình hiện nay tại VN thì có mua full HD cũng không thể hiện được gì .
- Còn nếu các Bác còn dùng để chơi HD, thì loại HD ready 100hz cũng support để thể hiện được tốt nguồn 1080p.
- Cuối cùng LCD có 100hz mà kg full HD tại VN chỉ dòng Pana LX800 tối đa chỉ có 37", và mới đây là Sharp 42". Ở kích cở màn hình này, các Bác chọn Full HD hay chỉ Ready HD để chơi phim HD thì cũng không khác biệt gì nhiều lắm đâu. Vậy thì thà chọn có 100hz để còn dùng xem truyền hình cho đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

phê quá bro ạ. em đang làm màn hình lướt web, nét hơn cả em HP L1908wm của em. híc, chạy téo khói mà mát dữ dằn(mùa hẽ không phải lo tản nhiệt roài), đangtrên đường test truyền hình cáp. cái nì ok nữa là best choice rùi bro nhỉ=D>

chúc mừng bạn. Thật ra thì nhiều LCD TV kết nối với PC rất tuyệt, dùng rồi là ko muốn quay về LCD PC truyền thống nữa, cái chính là biết điều chỉnh các thông số cho phù hợp là ổn.

Frog

Member

thanh bro Chip!
em vừa đi ca fe cà pháo về. ngồi trước em 42"A65M này lướt web(để chế độ OPC-kiểm soát hình ảnh quang học), test truyền hình cáp cũng ổn đấy chứ?(mặc dù 1 tuần may ra có 1 lần xem truyền hình cáp).
@Huy_AV bro nói 100hz xem không bị rung hình, còn 50hz bị rung hình ở LCD????
theo em nghĩ bro nên nghĩ lại điều này. với việc dùng LCD TV làm màn hình vi tính thì tuỳ từg loại(từng cách setup) đem lại hiệu quả tốt nhất. Với HD thì dòng full HD xẽ đem lại cho ta hình ảnh mịn hơn(từ 37" trở lên), với truyền hình cáp, DVD thì full HD chẳng để làm gì(hiệu quả gần như không có) nhưng xem truyền hình cáp với LCD 100hz thì có sự khác biệt rất lớn(đem lại hình ảnh trong hơn, sâu hơn 50(60hz)) còn cái vụ rung thì......

huy_av

Member

thanh bro Chip!
em vừa đi ca fe cà pháo về. ngồi trước em 42"A65M này lướt web(để chế độ OPC-kiểm soát hình ảnh quang học), test truyền hình cáp cũng ổn đấy chứ?(mặc dù 1 tuần may ra có 1 lần xem truyền hình cáp).
@Huy_AV bro nói 100hz xem không bị rung hình, còn 50hz bị rung hình ở LCD????
theo em nghĩ bro nên nghĩ lại điều này. với việc dùng LCD TV làm màn hình vi tính thì tuỳ từg loại(từng cách setup) đem lại hiệu quả tốt nhất. Với HD thì dòng full HD xẽ đem lại cho ta hình ảnh mịn hơn(từ 37" trở lên), với truyền hình cáp, DVD thì full HD chẳng để làm gì(hiệu quả gần như không có) nhưng xem truyền hình cáp với LCD 100hz thì có sự khác biệt rất lớn(đem lại hình ảnh trong hơn, sâu hơn 50(60hz)) còn cái vụ rung thì......
"...xem truyền hình rất đẹp, hình không bị rung và rất nét, hơn hẳn loại 50hz..."
Em đồng ý với bác về chuyện sẽ không thấy hình bị rung khi xem truyền hình ở những LCD 50hz, tuy nhiên, nếu bác chịu khó quan sát thật kỹ - thật kỹ nhe bác thì sẽ phát hiện ra đấy. Ngày trước, em cũng nghĩ rằng công nghệ LCD khác với bóng đèn hình nên làm gì có chuyện hình rung khác biệt giữa 50hz và 100hz. Nhưng khi mua TV rồi, thấy giá mắc hơn loại 50hz nhiều nên em mới bắt đầu để ý thử xem có khác biệt gì không. Em quan sát rất nhiều TV ở nhà người quen và quả thật thấy có khác biệt đấy. Nhưng phải tinh mắt lắm mới phát hiện ra được. Chuyện hình rung này dễ thấy nhất trên CRT 50 và 100hz, còn LCD thì không phân biệt được nhiều nếu không để ý kỹ, cũng chính vì vậy nên khi mới nhìn vào đa số chúng ta sẽ không thấy được hình bị rung rõ ràng như ở CRT. Những lời khuyên em post đều là thực tế mắt thấy nên có sao nói vậy thôi, tuy nhiên như em đã nói thì khó thấy được hình rung như ở TV CRT nên bác cũng có thể xem như không tồn tại yếu tố hình bị rung ở TV LCD 50hz cũng không sao, còn độ nét thì 100hz hơn hẳn loại 50hz là chắc chắn rồi, đúng không Bác!
Khi xem phim nếu đúng nguồn HD thì dĩ nhiên Full HD sẽ cho hình mịn và nét hơn HD ready là đương nhiên, nhưng ở tầm 37" thì bác có công nhận với em sự khác biệt không nhiều lắm khi chúng ta ngồi cách màn hình 2,5-3m không? Vì vậy em mới khuyên tầm này thì mua 100hz sẽ tốt hơn fullHD (mà không có 100hz) để còn xem truyền hình được đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối:

Frog

Member

"...xem truyền hình rất đẹp, hình không bị rung và rất nét, hơn hẳn loại 50hz..."
Em đồng ý với bác về chuyện sẽ không thấy hình bị rung khi xem truyền hình ở những LCD 50hz, tuy nhiên, nếu bác chịu khó quan sát thật kỹ - thật kỹ nhe bác thì sẽ phát hiện ra đấy. Ngày trước, em cũng nghĩ rằng công nghệ LCD khác với bóng đèn hình nên làm gì có chuyện hình rung khác biệt giữa 50hz và 100hz. Nhưng khi mua TV rồi, thấy giá mắc hơn loại 50hz nhiều nên em mới bắt đầu để ý thử xem có khác biệt gì không. Em quan sát rất nhiều TV ở nhà người quen và quả thật thấy có khác biệt đấy. Nhưng phải tinh mắt lắm mới phát hiện ra được. Chuyện hình rung này dễ thấy nhất trên CRT 50 và 100hz, còn LCD thì không phân biệt được nhiều nếu không để ý kỹ, cũng chính vì vậy nên khi mới nhìn vào đa số chúng ta sẽ không thấy được hình bị rung rõ ràng như ở CRT. Những lời khuyên em post đều là thực tế mắt thấy nên có sao nói vậy thôi, tuy nhiên như em đã nói thì khó thấy được hình rung như ở TV CRT nên bác cũng có thể xem như không tồn tại yếu tố hình bị rung ở TV LCD 50hz cũng không sao, còn độ nét thì 100hz hơn hẳn loại 50hz là chắc chắn rồi, đúng không Bác!
Khi xem phim nếu đúng nguồn HD thì dĩ nhiên Full HD sẽ cho hình mịn và nét hơn HD ready là đương nhiên, nhưng ở tầm 37" thì bác có công nhận với em sự khác biệt không nhiều lắm khi chúng ta ngồi cách màn hình 2,5-3m không? Vì vậy em mới khuyên tầm này thì mua 100hz sẽ tốt hơn fullHD (mà không có 100hz) để còn xem truyền hình được đẹp.

Em đồng ý với bác về LCD <=37" thì 100hz là phương án lựa chọn tốt nhất cho xem truyền hình cáp, và xem HD hiện nay. bổ sung thêm: nhưng không phải là lựa chọn tốt cho kết nối với PC.
chuyện test LCD 50hz và 100hz em mới test sơ bộ, thấy 100hz xem TV nét, sâu hơn. còn về độ rung em chưa để ý kỹ.
Với nhu cầu của em: Xem HD, lướt web, chơi game, làm việc trên PC thì Full HD là best choice vớ tất cả các kíck cỡ màn hình.
=D>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

TV LCD tuyệt đối ko có chuyện rung hình vì tần số quét, điều này là do nguyên lý cấu tạo của LCD là luôn sáng liên tục. CRT và Plasma thì bị ảnh hưởng bởi refresh rate nên sẽ rung hình khi chỉ số này thấp (ở CRT là dưới 75Hz, còn ở Plasma thì 100Hz tớ vẫn cảm nhận được rung hình)

Cách nhận biết rung hình: bật màn hình ở cảnh sáng, sau đó hướng mắt nhìn ra ngoài màn hình sẽ cảm nhận rung hình rõ rệt hơn. Mức độ rung hình tỉ lệ nghịch với sức khỏe của mắt, nhất là trong nhà có trẻ em.

phuong210876

Theo ngu ý của em thì cách kiểm tra của em về refresh rate rất đơn giản.
Em vác cái máy ảnh kỹ thuật số ra Chụp hoặc quay fim với cái CRT 50Hz và CRT 100Hz thì thấy cái CRT50Hz rung phừng phựt.
Còn cái LCD nhà em không phải 100Hz nhưng nhòm qua màn lcd máy ảnh thì không thấy rung hình. Bác nói đúng đóa cái tỷ lệ refresh rate của LCD và CRT cũng có điểm khác biệt. em k có cái LCD 100Hz lên chưa kiểm chứng được. chán quá

tuancan82

Các ý kiến bác vừa nêu trên là tùy theo nhận xét của mỗi người bác ạ tôi hoàn toàn đồng ý với bác. Nhưng còn vấn đề thứ nhứt mà bác nêu trên tôi có chút lạm bàn như sau: về khả năng tiêu tốn điện em Plasma chỉ hơn tầm 30% so với LCD cùng kích thước màn hình thôi bác đã test thực tế bằng thiết bị đo dòng sau nguồn tiêu thụ bác ạ ( cái mà mấy ông ngành điện đi kiểm tra đó bác kẹp vào dây nguồn vật tiêu thụ điện xem A nhân cho Volt ra số walt tiêu thụ tốn hết chầu nhậu và tranh luận để kiểm tra thực tế). Bản thân tôi sử dụng 1 CRT 29Inch công suất tiêu thụ tương đương1 em LCD 40" hiện nay chuyền qua xài plasma 42" thấy tiền điện dao động vào khoảng đó
Nếu bác muốn nhấn mạnh chất lượng chỉ để xem truyền hình va HD rip thì tầm tiền 10-14T hiện nay chưa em LCD nào có thể so sánh được với Plasma nha bác, trên diễn đàn không thiếu gì anh em sở hữu trong tay cả 2 loại màn LCD và Plasma và họ hầu như đều có chung 1 nhận xét muốn so về chất lượng hình ảnh tương thì LCD phải bỏ ra gấp đôi tiền so với Plasma cho mục đích xem truyền hình và HD-rip. Số tiền chênh lệch đó nếu xét về kinh tế như bác đã nêu thừa sức chi qua khoản chênh lệch hàng tháng trong suốt quá trình sử dụng mà khoàn đầu tư ban đầu chỉ bằng phân nửa. Còn khả năng khai tử là do bác bị nhiều nguồn tin tức chi phối, hay lại chỉ là nghe nói:D. Vài hãng ngừng sản xuất vì lợi nhuận mặt hàng này kém, trong thời buổi suy thoái hiện nay họ tập trung lại cho những mảng lợi nhuận cao thôi. LCD vẩn sản xuất nhưng sau vài năm sử dụng hết hạn bảo hành nếu bị hư dàn đèn backlight thì củng hầu như bán ve chai vì chi phí thay thế quá cao bác có thể tham khảo các bác sử dụng LCD SamSung LG sẻ rõ

công nhận là bác hiểu biết rất sâu và đưa ra những lí lẽ rất thuyết phục, em hoàn toàn đồng ý với bác về mọi ý kiến của bác=D>

Bên trên