Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

dragondao

Well-Known Member
Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Không hay do 2 nguyên nhân:
- do dây coxial không tốt
- âm thanh giả lập Pro Logic II

Việc hiển thị âm thanh giả lập Pro Logic II có thể do 2 nguyên nhân:
- Dàn Philips không giải mã được dts
- Chưa setup chuẩn để xuất dts qua cổng coxial trên đầu K530 (mặc định của đầu là downmix xuống stereo).

===> Thế e có thể tự set up cái vụ này được kg?? Hay là cái này là do NSX setup sẵn??
Hay là cái dàn Philips của e kg có giải mã dts được?? E xem trong catalog thì chả thấy nói gì đến vđ giải mã các loại nào hết???

E đang xài là dây coaxial của Monster nên e nghĩ là cũng ok thuộc dạng tốt.....

tuanhung1433

Active Member

Con lap Y510 của bác có thể có cổng SPDIF, bạn xem ở jack cắm 3.5 ly có phát ra tia màu đỏ không? Nếu có thì mua sợi dây Toslink về gắn từ cổng này qua receiver là ok.

Bác cho em hỏi là em đang xài con Asus (F8VR) máy có S/PDIF mà sao em nhìn vào lỗ jack 3,5mm không thấy có tia hồng ngọai sáng lên như của bác nhỉ? (em đã vào control Panel và Enable ở phần Digital Audio (S/PDIF)

vinagoh

Well-Known Member

Con lap Y510 của bác có thể có cổng SPDIF, bạn xem ở jack cắm 3.5 ly có phát ra tia màu đỏ không? Nếu có thì mua sợi dây Toslink về gắn từ cổng này qua receiver là ok.

Bác cho em hỏi là em đang xài con Asus (F8VR) máy có S/PDIF mà sao em nhìn vào lỗ jack 3,5mm không thấy có tia hồng ngọai sáng lên như của bác nhỉ? (em đã vào control Panel và Enable ở phần Digital Audio (S/PDIF)

Có khi con của Bác khi cắm jack vào nó mới sáng hoặc nó là cổng Coaxial. Con của mình là cổng quang (Optical).

tuanhung1433

Active Member

Có khi con của Bác khi cắm jack vào nó mới sáng hoặc nó là cổng Coaxial. Con của mình là cổng quang (Optical).
vậy bác cho mình hỏi thêm tý là làm sao mình phân biệt được nó là cổng quang (optical) hay là cổng coaxial? mình có đọc tài liệu nhưng không thấy nhà SX đề cập đến

vinagoh

Well-Known Member

vậy bác cho mình hỏi thêm tý là làm sao mình phân biệt được nó là cổng quang (optical) hay là cổng coaxial? mình có đọc tài liệu nhưng không thấy nhà SX đề cập đến

Con lap của mình là Y410, khi bật máy là nó tự phát quang (tia đỏ) luôn, một số máy khác khi cắm vào nó mới đỏ. Cái này chắc phải mua sợi dây toslink về thử xem sao thôi.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Hóng hớt tích luỹ kinh nghiệm!

Chỉnh sửa lần cuối:

quang50

cho minh hỏi mình tính mua dàn HT LG HX 995 TZ , có ai đã sử dụng qua chưa xin cho ý kiến về dàn này nghe nhạc va xem phim có phê không??dàn nay có dts và có karaoke được không...xin cảm ơn tất cả...

ThanhtrangHTKT

Active Member

Xin hỏi các bác tý! Em lâu nay chỉ chơi hàng stereo! còn hàng đa kênh chưa biết nhiều và cũng có ý định setup 1 bộ ở phòng khách khi thằng bạn copy cho 1 ổ HDD 2Tb phim! theo các bác thì trong bộ dàn, loa sub nên chọn loại thùng kín hay loại thùng hở ( có lỗ thoát hơi ) hơn? nghe 1 số người nói thùng kín dễ bố trí, thùng hở setup không đúng dễ bị ù tiếng, dội âm! không biết có đúng không? các bác cho thêm ý kiến ạ!

caophu

Cần tư vấn 1 hệ thống dàn HD
Chào các bác em chưa biết gì về setup dàn HD cả nay mạo muội nhờ các bác tư vấn cho em 1 bộ để nghe nhạc (em thích Rock và Dance ) và xem phim HD nữa và nó có chuyển khi xem phim sang 5.1 còn khi nghe nhạc là 2.1 . Em tù mù mấy vụ này lắm . Tivi thì em có 1 con pana 46" rồi , loa thì hiện tại với có mỗi bộ loa microlab 5.1 cùi + 2 loa theo bộ dàn sony đĩa CD 3 khay từ ngày xửa ngày xưa (vẫn còn bộ dàn) . Amply thì là con Amply được ông bác mang từ Hàn Quốc về cho chẳng hiểu loại gì tên nó là SETRO LA 605 . Nay em muốn đầu tư 1 bộ khoảng tầm 20 tr đổ xuống cho âm thanh , máy tính và laptop sẽ đầu tư sau . Các bác tư vấn dùm em nhé và cái đống đồ cũ của em tận dụng được gì thì càng tốt các bác nhé .Phòng em rộng 3,3m2 dài 6,7m2 các bác ạ .

baochuadn

Nếu có bác nào test rồi bộ SC-BT230 vui lòng bổ sung thông tin cho anh em nhé.
SC-BT230 | Thiết Bị Âm Thanh Gia Đình | Thiết Bị AV | Panasonic Vietnam
Thông tin nó có ghi: Giải mã DTS Có (DTS-HD Master Audio Essential, DTS-HD High Resolution Audio, DTS) và Ngõ vào KTS 2 (Quang học)
Thank các bác.

Chị Thu
BỘ PHẬN DỊCH VỤ KHÁCH HÀNG - Customer Care Department
Công ty Panasonic Việt Nam - Panasonic Vietnam Co., LTD
Tòa nhà LOD , Nguyễn Phong Sắc kéo dài , Cầu Giấy , Hà Nội , Việt Nam
Tel : 04.37677360

Trả lời qua phone là SC-BT230 KHÔNG HỖ TRỢ Dts từ nguồn phát ngoài.

Chỉnh sửa lần cuối:

huydaigia

Các bác cho em hỏi là Em đã có 1 dàn hỗ trợ DTS rồi,nhưng em phải kiếm phim có DTS thì mới trọn vẹn hả, liệu phim chỉ có các chuẩn khác mà ko có DTS thì có nghe được hết hiệu ứng nó ko? Cảm ơn trước

cuti1970

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi, việc là em có 1 dàn surround đời cổ sx năm 1995 lọai (complete/all in one) có cổng optical(in) gồm 1 center 3 loa, 2 rear và 1 cục sub. rõ ràng là dàn này không hỗ trợ DTS mà chỉ có Dolby Pro logic mà thôi, film nào có âm thanh là DTS thì em phải chuyển qua Analog thì mới có âm thanh ra ở dàn này, vậy các bac cho em hỏi là giữa surround Dolby Pro logic và surround của DTS 5.1 khác nhau chỗ nào ?

vinagoh

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi là Em đã có 1 dàn hỗ trợ DTS rồi,nhưng em phải kiếm phim có DTS thì mới trọn vẹn hả, liệu phim chỉ có các chuẩn khác mà ko có DTS thì có nghe được hết hiệu ứng nó ko? Cảm ơn trước

Hiện nay phim có chuẩn âm thanh DTS cho hiệu ứng âm thanh xem phim là thông dụng nhất, đương nhiên âm thanh cũng vượt trội so với các chuẩn khác.

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi, việc là em có 1 dàn surround đời cổ sx năm 1995 lọai (complete/all in one) có cổng optical(in) gồm 1 center 3 loa, 2 rear và 1 cục sub. rõ ràng là dàn này không hỗ trợ DTS mà chỉ có Dolby Pro logic mà thôi, film nào có âm thanh là DTS thì em phải chuyển qua Analog thì mới có âm thanh ra ở dàn này, vậy các bac cho em hỏi là giữa surround Dolby Pro logic và surround của DTS 5.1 khác nhau chỗ nào ?

Thì khá nhau chổ có âm thanh và kg có âm thanh trên dàn Bác đó. :))
Chuẩn DTS cho âm thanh xem phim phê hơn chuẩn khác Bác à.

cuti1970

Hiện nay phim có chuẩn âm thanh DTS cho hiệu ứng âm thanh xem phim là thông dụng nhất, đương nhiên âm thanh cũng vượt trội so với các chuẩn khác.

Thì khá nhau chổ có âm thanh và kg có âm thanh trên dàn Bác đó. :))
Chuẩn DTS cho âm thanh xem phim phê hơn chuẩn khác Bác à.

ý mình hỏi là hiệu ứng surround đó bác, hiệu ứng surround của Dolby Prologic có khác với DTS không? Chứ âm thanh của DTS thì nghe trong trẻo phê hơn thì em biết rồi. thank you bác hé.

vinagoh

Well-Known Member

ý mình hỏi là hiệu ứng surround đó bác, hiệu ứng surround của Dolby Prologic có khác với DTS không? Chứ âm thanh của DTS thì nghe trong trẻo phê hơn thì em biết rồi. thank you bác hé.

Không riên gì hiệu ứng surround Bác ạ! Nói chung là nghe phê hơn tất tần tật.

Tigerxxx

Member

Mình mới sắm dàn máy DÀN MÁY LG HT805PM-F2 ở ST Nguyễn Kim, giá 5.790.000 đ. Hic, hôm nay coi lại giá còn 5.390.000 đồng à (mới có 2 ngày). Mình sợ nó không giải mã DTS ngoài nên kêu bên NK đem về nhà cho mình test. Sau khi test gần 1 tiếng thì mới cho nhân viên NK đi về ...tay không (không cần đem dàn máy về cty nữa)! :D
Nói chung là âm thanh tốt, đáng đồng tiền. Tuy nhiên hơi kém hơn so với coi...ngoài rạp một chút! =D>
Chúc các bạn có thêm thông tin hữu ích!
DÀN MÁY LG HT805PM-F2 | Điện tử | Dàn máy

vinagoh

Well-Known Member

Mình mới sắm dàn máy DÀN MÁY LG HT805PM-F2 ở ST Nguyễn Kim, giá 5.790.000 đ. Hic, hôm nay coi lại giá còn 5.390.000 đồng à (mới có 2 ngày). Mình sợ nó không giải mã DTS ngoài nên kêu bên NK đem về nhà cho mình test. Sau khi test gần 1 tiếng thì mới cho nhân viên NK đi về ...tay không (không cần đem dàn máy về cty nữa)! :D
Nói chung là âm thanh tốt, đáng đồng tiền. Tuy nhiên hơi kém hơn so với coi...ngoài rạp một chút! =D>
Chúc các bạn có thêm thông tin hữu ích!
DÀN MÁY LG HT805PM-F2 | Điện tử | Dàn máy

Chúc mừng Bác, bộ này giải mã dts từ nguồn ngoài ầm ầm.

huydaigia

Làm ơn cho mình hỏi là mới mua cái Reciever Của Sony ngoài cổng optical còn có 5 cổng vào cho front center sub,mình định nối từ card âm thanh của máy tính ra 5 cổng đó ( card rời 5.1) thì có được hiệu ứng DTS ko vậy, xin tư vấn giùm nhé. Cảm ơn VINAGOH

Bên trên