Mainboard có tích hợp cổng HDMI nên hay không nên !

quocgu

Member
Như tiêu đề Mình đã nêu. Mình đang phân vân không biết như thế nào, (chuẩn bị ráp giàn mới chủ yếu coi HD thôi). Mong các Bạn góp ý. Cám ơn nhiều nhá.

nvqhaiduong

Well-Known Member
Ðề: Mainboard có tích hợp cổng HDMI nên hay không nên !

Tất nhiên là có cổng HDMI thì tiện quá rồi, băn khoăn làm gì nữa bạn, chơi luôn.

quocgu

Member

Cám ơn Bạn nhiều, nhưng mình lo ngại về độ bền và không biết có phải thêm bớt cái gì không? Trước đây mình thấy HDMI chỉ có trên card rời thôi nên hơi lo ngại

phamhongson

Well-Known Member

Main không có HDMI bây giờ ít hơn main có HDMI đó bạn. Cách đây 1-2 năm nó là hàng xa xỉ, giờ thì thành hàng tiêu chuẩn rồi

HTPC Supporter

Main tích hợp cổng HDMI & dùng chipset Intel thì VGA sẽ là Intel HD. Chất lượng hình ảnh có thể tạm chấp nhận với phim HD. Tuy nhiên nếu đã chơi lâu HD và cần yêu cầu cao về chất lượng hình ảnh, màu sắc thật đẹp thì Card Intel onboard chỉ tương đương với đầu HD dùng chipset Realteak tầm 3 triệu đồng

Nếu Main đó tích hợp cổng HDMI & dùng chipset AMD hoặc Nvidia thì VGA sẽ là ATI HD hoặc Nvidia. Chất lượng hình ảnh nếu config tốt thì vượt xa cả đầu HD có chất lượng hình ảnh tốt nhất hiện tại là Dune với chipset Sigma tầm 8 triệu đồng

Đó là điều bạn cần lưu ý và cân nhắc. Nếu sau này sắm cả card rời chơi Game nữa thì cứ dùng main có cổng HDMI của Intel, còn không, nên nghĩ đến VGA onboard ATI hoặc Nvidia

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình dùng main của giga 2 năm rồi có HDMI dùng chipset của Intel ,VGA onboard chơi Hd ngon lành phở , ko chơi Game khủng nên vẫn ok ,Call of duty chiến tôt mà...

quocgu

Member

Main tích hợp cổng HDMI & dùng chipset Intel thì VGA sẽ là Intel HD. Chất lượng hình ảnh có thể tạm chấp nhận với phim HD. Tuy nhiên nếu đã chơi lâu HD và cần yêu cầu cao về chất lượng hình ảnh, màu sắc thật đẹp thì Card Intel onboard chỉ tương đương với đầu HD dùng chipset Realteak tầm 3 triệu đồng

Nếu Main đó tích hợp cổng HDMI & dùng chipset AMD hoặc Nvidia thì VGA sẽ là ATI HD hoặc Nvidia. Chất lượng hình ảnh nếu config tốt thì vượt xa cả đầu HD có chất lượng hình ảnh tốt nhất hiện tại là Dune với chipset Sigma

Đó là điều bạn cần lưu ý và cân nhắc. Nếu sau này sắm cả card rời chơi Game nữa thì cứ dùng main có cổng HDMI của Intel, còn không, nên nghĩ đến VGA onboard ATI hoặc Nvidia
Cám ơn Bạn rất nhiều, thật sự Mình cũng đang muốn dùng AMD . Đang tìm hiểu mấy ngày nay nhưng có vẻ AMD ở VN không hề rẻ và ít lựa chọn nữa. Nếu có thể Bạn tư vấn cho Mình một HTPC AMD (không màn hình, chơi full HD, từ bé tới giờ không biết game là gì). Cám ơn.

v_t

Member

trước, amd là sự lựa chọn cực kì hợp lý cho mọi người vì khả năng đem lại của nó vượt xa intel so cùng tầm tiền. nhưng đến giờ thực sự AMD ko còn giữ được vị trí đó nữa, main đắt, chip đắt, hao điện nhiều hơn so với intel, kiếm một con main sata3, usb3 giá cao lại khó kiếm. nếu bác không game gủng thì lấy ( giá Hà nội sờ ty, ko biết bác ở thành phố nào, nếu ở Hà nội qua em chơi cho vui :D )
chip G530: 900k
main Giga B75M-D3H: 1.9 triệu ( main chipset mới nhất, sata3, usb3, hỗ trợ yến vi....)
ram, hdd, vỏ case thì bác tùy chọn.

cấu hình trên cho bác ko chơi 3D bluray, nếu chơi cả 3D bluray thì có thể thay con G530 bằng con i3 2xxx, hoặc thêm con vga rời dòng hỗ trợ 3D là ok

phamhongson

Well-Known Member

Cám ơn Bạn rất nhiều, thật sự Mình cũng đang muốn dùng AMD . Đang tìm hiểu mấy ngày nay nhưng có vẻ AMD ở VN không hề rẻ và ít lựa chọn nữa. Nếu có thể Bạn tư vấn cho Mình một HTPC AMD (không màn hình, chơi full HD, từ bé tới giờ không biết game là gì). Cám ơn.

Không ít lựa chọn đâu bạn ạ. Đơn giản và ngon lành nhất là bạn nên chọn mua main/chịp AMD dòng FM1, dòng đó tích hợp cả chip 4 nhân và cạc hình HD6550, chỉ cần cạc onboard nhưng chạy ngang ngửa chip intel i3+ VGA rời. giá thì bạn tự so sánh (VD main A75 như Công ty tin học Mai Hoàng, chip A6 như Công ty tin học Mai Hoàng hoặc A8 như Công ty tin học Mai Hoàng )

terabyte

Banned

Nếu Main đó tích hợp cổng HDMI & dùng chipset AMD hoặc Nvidia thì VGA sẽ là ATI HD hoặc Nvidia. Chất lượng hình ảnh nếu config tốt thì vượt xa cả đầu HD có chất lượng hình ảnh tốt nhất hiện tại là Dune với chipset Sigma tầm 8 triệu đồng

Giờ làm gì còn onboard Nvidia nữa mà chọn? Về chất lượng hình ảnh thì intel đã cải tiến rất nhiều nên thực sự là chẳng thua kém gì card rời chứ chưa nói tới onboard của AMD.

@quocgu: Nếu không có nhu cầu chơi game thì nên chọn i3 vì hd2000 tuy sức mạnh không cao nhưng khả năng decode trong video thì ngay cả top VGA hiện nay cũng khó mà đấu lại. Còn bạn đã quyết AMD thì chọn A6 vì dòng FX phenom sử dụng VGA onboard yếu hơn onchip của A6. 1 lưu ý nhỏ là main của intel giá tốt hơn AMD khá nhiều.

Ở TP như các Bạn sướng thật. Mình ở Biên Hòa - Đồng Nai nên kiếm AMD rất khó. Và Mình đang phân vân 3 loại sau:
1. CPU APU A6 X4 3670 | Cpu AMD
2. CPU AMD CPU FX 4100 | Cpu AMD
3. CPU AMD Phenom II X4 960 | Cpu AMD
Rất mong các Bạn nhiệt tình tư vấn. Cám ơn rất nhiều!

Nếu là mình sẽ chọn phương án 1 cho nhu cầu HD. APU A6 là đủ cho các nhu cầu HD và game nhẹ. Chọn mainboard có cổng HDMI nữa là xuất được cả âm thanh HD luôn.

phamhongson

Well-Known Member

Ở TP như các Bạn sướng thật. Mình ở Biên Hòa - Đồng Nai nên kiếm AMD rất khó. Và Mình đang phân vân 3 loại sau:
Bạn chọn PA1 là ngon lành đó. Thằng này ghi thông số nhầm đấy, GPU tích hợp trong con đó là 6530 chứ không phải là 6330 đâu. Hoặc bạn thêm chút lấy con A8-X4 3870 là ngon nhất. 2 con kia là dòng cũ, không có GPU tích hợp đâu

phamhongson

Well-Known Member

Bạn chọn PA1 là ngon lành đó. Thằng này ghi thông số nhầm đấy, GPU tích hợp trong con đó là 6530 chứ không phải là 6330 đâu. Hoặc bạn thêm chút lấy con A8-X4 3870 là ngon nhất. 2 con kia là dòng cũ, không có GPU tích hợp đâu

hd360sg

Hiện h rất nhiều main có tích hợp sẵn HDMI và Optical, vì thế việc thưởng thức HD của các tín đồ mê HDPC trở lên đơn giản rất nhiều. Ngày trước nói đến HDMI nhìu người còn không biết để làm j ? và nó chỉ xuất hiện trên một số card màn hình cao cấp. Còn h công nghệ ngày càng phát triền với việc onboard luôn, nên bác ko phải lăn tăn cứ tậu một e main ngon chút là oki đề cử asus hoạc giga giá h cũng rẻ mà hihi

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu xem 3D bluray thì còn phải cân nhắc VGA rời hay ko, còn ko cứ kiếm con main nào co HDMI và VGA onboard cũng đủ xơi ngon phim HD rồi, chất lượng hiển thị chả khác gì VGA rời. Kiểu như chơi dò mìn trên máy Pen 3 và Pen 4 là như nhau.

linhwoods

Member

Lúc trước mình dùng 1 con main AMD J&W có cong HD & optical luôn hơn 5 năm mới hư cổng HDMI mới phải mua card rời , giờ vẫn chạy tốt.

catpv

Cứ main on HDMI của AMD mà chiến bác à. Ngon bổ rẻ, tuy nhiên quan tâm đến vụ giải nhiệt cho em nó cẩn thận không đi toi con chíp đấy nhé.

btiendung2003

Không hiểu bác băn khoăn gì nhỉ ?
Nối với LCD có loa thì có Audio luôn .
Nối với TV chơi PES ngon lắm.

nhtphong

Active Member

Core i3 2120
Main : Giaga B75 D3H: co cong HDMI
thêm cọng cáp HDMI nối vào TV sử dụng 2 màn hình
TV thì chiến phim HD ngon lành.
Man hình Vi tính thì de chat, luot web

Bên trên