Mainboards có HDMI 2.0 và HDCP 2.2 xuất hiện

haibt

Member
Ðề: Mainboards có HDMI 2.0 và HDCP 2.2 xuất hiện

Mấy hộp Android box mở ra thấy linh kiện lèo tèo lắm

Quoc Hiep HD

Active Member

Sao mà ông bạn nhạy cảm như con gái thế? Tôi có nhận xét gì về ông bạn đâu nào? Lời ông bạn trích ra là lời tôi đang trả lời với sircuong mà? Xin đọc lại kỹ giùm cho
Bạn trích dẫn hoài nhưng tuyệt nhiên né tránh câu " Bị vợ tát..." để chụp mũ cho người khác của mình. bạn đã phản ứng khi có người ko đồng thuận với mình bạn để ý xem có người đã phải nó " Hình như em ko đi đúng hướng của bác..."
Tôi cũng ko muốn nhắc đến chuyện kiểu thế này nữa cứ đổ hoài cho nhau nhưng ko chịu nhận. Tôi đã ko xin lỗi bạn chỉ vì bạn đã dùng những từ...Với tôi.
Chúng ta nên chấn dứt tranh luận kiểu như thế này tại đây. Chúc bạn có nhiều bài viết giúp đc nhiều người có sơ thích, đam mê ở diễn đàn này.

Bạn gán cho tôi là người nói câu "Con bò nó..." đã là tầm bậy (mà không một lời xin lỗi), mà cũng may tôi đã đính chính kịp thời và có bằng chứng xác thực. Mà lại hồ đồ cho tôi là người có lời nhận xét về ông bạn cũng giống như người nói câu trên thì quả thật tôi cũng chẳng có lời gì để nói thêm. Mặc dủ, xét trên thực tế ai cũng kiểm chứng được, luận điệu của ông bạn cũng chả hơn gì khi cho người khác là "Ngựa non háu đá". He... he...

Cái chủ yếu tôi vào trong diễn đàn này không phải chỉ để sa đà vào những "luận điệu" vớ vẩn như thế này. Chủ yếu là tôi vẫn tìm hiểu xem người ta đang đánh giá chất lượng hình ảnh dựa trên những yếu tố/ tiêu chuẩn nào. Ông bạn có giúp được tôi chỗ này hay không? Thế thôi. Còn thì với tôi 30 người hay 300 người, 6 năm hay 600 năm thì nó cũng vậy. Nói mà không chứng được cho lời mình nói thì, xin lỗi, tôi cũng xổ toẹt!

Còn nếu nói "chỉ đưa cái sở thích riêng của mình mà bắt người khác phải theo" thì cá nhân tôi nghĩ câu này nên dành cho ông bạn đấy. Xin đọc kỹ lại câu mà ông bạn phát biểu đầu tiên.
Bạn trích dẫn hoài nhưng lại né tránh câu " bị vợ tát..." dành cho tôi điều đó đã xúc phạm tới tôi. Điều này làm tôi ko xin lỗi bạn bởi chính điều này làm tôi nhớ nhầm câu của ng khác cho bạn nó có hàm ý như nhau. Tôi đã cảm nhận là bạn thường ko hài lòng với ý kiến ko đồng thuận với bạn. bạn để ý xem người ta phải nó câu " Hình như em ko đi dúng hướng của bác..."
Tôi cũng chấm dứt những chủ đề tranh luận kiểu này ở đây.
Vẫn chúc bạn có nhiều bài viết giúp mọi người cùng sự đam mê tại diễn đàn này.

sircuong1303

Well-Known Member

Tôi biết bạn qua các bài viết của bạn qua HDVN với thời gian gắn bó với HDVN đã có "Sao gạch" Nhưng lời nhận sét của bạn là ko xứng tôi thừa nhận là tôi ĐÃ NHẦM lời nhận xét của bạn " Con bò nó...." lời này của nhân vật khác nằm trong bài viết của bạn nhưng chính lời nhận xét của bạn về tôi như trên nó cũng giống như luận điệu trên nên tôi đã nhầm...Đây là lời đính chính lại của tôi.
Còn bạn chỉ biết tôi qua cái nic với thời gian khiêm tốn ở cái diễn đàn này điều đó có cơ sở cho là việc " Ngựa non háu đá ". Gần đây tôi mới hay vào điễn đàn tìm hiểu vế phần cứng cho chuẩn 4k. Cái HTPC của tôi đã có tuổi đời 6 năm nay tôi đã thay cái mới chỉ còn lại cái card màn hình là dùng lại cái cũ mặc dù main đã tích hợp cổng HDMI 1.4a Sự khác biệt giữa tích hợp và rời là khá rõ. Trở lại về chủ đề andoid box tôi ko phán bừa bởi CLB HD chúng tôi có trên 30 thành viên số chơi andoid box và HDP là chủ yếu còn số ít là HTPC tôi vẫn đùa nói " HTPC chỉ dành cho người khó tính và bảo thủ chỉ thích sự phức tạp rắc rối của PC " Do vậy sự đánh giá về chất lượng hình ảnh ko phải là sự cảm nhận riêng của cá nhân tôi. Nếu chỉ đưa cái sở thích riêng của mình mà bắt người khác phải theo thì e rằng giữ lại gạch để xây nhà thôi.

CLB HD của bác có ở HN ko ạ, để hôm nào e vác theo con mini-HTPC dùng vga on sang giao lưu với mọi người.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác mod và bác Quoc Hiep HD có thể tranh luận qua fb, zalo cũng dc mà, ko nên tranh luận những vấn đề ngoài kỹ thuật ở đây để tránh loãng topic.

Như e đã nói ở trên các sản phẩm điện tử đều có đặc điểm chi tiết kỹ thuật, có đơn vị đo lường quốc tế thì chúng ta mới có mốc để so sánh. Vậy theo mọi người thì mốc để đánh giá âm thanh của dàn loa hay hay ko hay, hình ảnh của thiết bị hiển thị hình ảnh đẹp hay ko đẹp sẽ phải dựa vào đơn vị nào, tiêu chí nào và tại sao.

Quoc Hiep HD

Active Member

CLB HD của bác có ở HN ko ạ, để hôm nào e vác theo con mini-HTPC dùng vga on sang giao lưu với mọi người.
Mình ở tỉnh lẻ xa HN. Hôm nào mình về HN sẽ tới chỗ bạn để kiếm một số thứ mà tỉnh lẻ ko có. Qua các bài viết của bạn đã update cho mình kiến thức về phần cứng hiện tại. Mình cám ơn bạn đã quan tâm và các bài viết của bạn rất bổ ích tới mình và mọi người.

Jiro Tran

Member

Mấy hộp Android box mở ra thấy linh kiện lèo tèo lắm

bây giờ mọi thứ hầu như đều được build-in vào trong ca'i SoC hết rồi nên nội tạng của mấy e Android Box cũng tinh gọn hơn xưa :-bd

P/s Rất cảm ơn ca'c ba'c đã cập nhật thông tin cho mọi người thật là nhanh chóng. Tuy nhiên, trong phần đánh giá nếu được căn cứ vào những thông số kỹ thuật thì tốt, hoặc là chỉ cần nói rõ là theo mình "cảm thấy" thì cũng ko sao hết (cái này ca'c reviewer khoai Tây cũng hay viết như vậy). Đôi khi cảm nhận riêng của mỗi người thì rất khó giải thích cho logic được ah. Chẳng hạn như, ngày xưa e luôn down-clock (ko phải overclock nhe' ca'c ba'c) tốc độ CPU xuống còn 80%~90% thôi nhằm bảo đảm với khách hàng là máy e sử dụng ko bị no'ng (đặc biệt là vào ca'c tha'ng mùa hè) & ke'o dài thời gian bảo hành ra luôn \m/ Việc này ko biết đu'ng hay sai, nhưng ca'c kha'ch hàng non-IT họ rất thi'ch đấy ah :-?

sircuong1303

Well-Known Member

bây giờ mọi thứ hầu như đều được build-in vào trong ca'i SoC hết rồi nên nội tạng của mấy e Android Box cũng tinh gọn hơn xưa :-bd

P/s Rất cảm ơn ca'c ba'c đã cập nhật thông tin cho mọi người thật là nhanh chóng. Tuy nhiên, trong phần đánh giá nếu được căn cứ vào những thông số kỹ thuật thì tốt, hoặc là chỉ cần nói rõ là theo mình "cảm thấy" thì cũng ko sao hết (cái này ca'c reviewer khoai Tây cũng hay viết như vậy). Đôi khi cảm nhận riêng của mỗi người thì rất khó giải thích cho logic được ah. Chẳng hạn như, ngày xưa e luôn down-clock (ko phải overclock nhe' ca'c ba'c) tốc độ CPU xuống còn 80%~90% thôi nhằm bảo đảm với khách hàng là máy e sử dụng ko bị no'ng (đặc biệt là vào ca'c tha'ng mùa hè) & ke'o dài thời gian bảo hành ra luôn \m/ Việc này ko biết đu'ng hay sai, nhưng ca'c kha'ch hàng non-IT họ rất thi'ch đấy ah :-?

Vụ hạ xung, hạ volt của cpu thì e lạ gì đâu, hôm nào cần cắm máy down cả ngày thì cứ vô bios thiết lập, sau đó bật máy, bật chương trình down torrent thế là vi vu cả ngày :D.

Hoang1369

Active Member

Mấy cái này chỉ phục vụ cho bác nào xem đĩa gốc chứ ở VN ít có tác dụng vì đa phần VN toàn xem phim rip.

Bác mod và bác Quoc Hiep HD có thể tranh luận qua fb, zalo cũng dc mà, ko nên tranh luận những vấn đề ngoài kỹ thuật ở đây để tránh loãng topic.

Thì tôi cũng chỉ chuyên ý hỏi về kỹ thuật thôi đấy chứ? Chỉ là ông bạn này giải thích không nổi câu phát biểu hùng hồn của mình nên đâm cáu và quay sang gán cho tôi là người nói con này con kia. Và khi tôi dẫn chứng là anh ta đã gán ghép sai thì lại quay sang phán là tôi nhận xét anh ta này nọ. Mãi cũng không xong cuối cùng bảo là tôi nói anh ta bị vợ tát rồi lu loa lên tôi xúc phạm anh ta. Thật quá sức buồn cười. Giá mà ngay từ đầu biết là tôi đang gặp phải người bị hoang tưởng nặng thế tôi đã bỏ chạy mất dép từ lâu rồi chứ đâu có phí thời gian như thế. Tôi xin ko muốn nói lại chuyện này nữa, mọi người có thể kiểm chứng qua đọc lại mạch bài được post thì sẽ thấy phải trái ngay thôi.

Bây giờ tôi xin trở lại đề tài KỸ THUẬT với các bạn nè.

Để đánh giá một cái gì cho thật chính xác và khách quan, người đánh giá phải đạt được ít nhất 1 hoặc 2 yếu tố sau:

Thứ nhất, phải được dạy hay được huấn luyện bài bản trường lớp trong một thời gian nhất định (còn t/g dài hay ngắn thì tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể).

Thứ hai, phải là người lăn lộn lâu năm trong nghề và trong môi trường chuyên nghiệp. Lâu năm ở đây cũng ý nói đến t/g dài hay ngắn giống như trên.

Tôi nhớ có những lần ngồi xem chương trình Giọng ca vàng của Asia hoặc VStar của Thúy Nga, ở vòng bán kết thì còn nói được. Chứ vô vòng chung kết rồi thì, đồng ý mỗi thí sinh mỗi hát khác nhau, nhưng cái lỗ tai trâu của tôi thì nghe ai cũng hát hay như nhau hết. Thế mà Ban Giám Khảo ngồi dưới họ bắt được ai hát sai nhịp, lạc tông, thiếu luyến láy truyền cảm, cụt hơi, v.. v... Tôi thì cứ ngồi nghĩ tại sao BGK lại tài thế? Họ là ai mà dám bắt bẻ thí sinh mạnh miệng và chính xác như thế.Tới đây thì các bạn cũng có thể trả lời giùm cho tôi được rồi phải không ạ?

Ở đây tôi xin đặt thêm cho các bạn một câu hỏi nữa. Thế những vị trong BGK có sử dụng máy (hay công cụ) để đo và tính toán dựa trên một đơn vị mét, kilo, Hezt,... cụ thể gì không ạ?

Trở lại vấn đề chính mà tôi muốn thảo luận với các bạn đó là làm thế nào để đánh giá cái máy này hoặc cái máy kia cho ra hình ảnh movie đẹp (hơn)?

Tuy nhiên trước khi ra tay đánh giá này nọ thì chí ít bạn và tôi cũng phải hiểu như thế nào thì được cho là có hình ảnh đẹp chứ, phải không ạ? Ra trận mà không biết giặc là ai thì bắn vào đâu?

Khi phát phim cho hình ảnh đẹp đó là hình ảnh sống động nhất, trung thực nhất và gần gũi nhất so với phiên bản gốc đã được quay. Nói khác đi cho dễ hiểu, cũng giống như bên âm nhạc, đó là những hình ảnh mà người đạo diễn muốn đem đến cho khả giả của mình những cảnh thực nhất (giống như ngoài đời) mà ông có thể có. Tôi muốn các bạn nắm vững cái định nghĩa này để rồi sau này khi có dịp tôi sẽ chỉ ra cho các bạn đã có những suy diễn sai lầm nghiêm trọng khi đã không hiểu như thế nào thì được cho là hình ảnh đẹp.

Trước khi đi vào việc làm thế nào để đánh giá hình ảnh đẹp, tôi xin liệt kê ra đây 4 cái bất lợi mà chúng ta gặp phải khi làm cái công việc goi là "đánh giá" này.

(Còn tiếp)

Quoc Hiep HD

Active Member

Như e đã nói ở trên các sản phẩm điện tử đều có đặc điểm chi tiết kỹ thuật, có đơn vị đo lường quốc tế thì chúng ta mới có mốc để so sánh. Vậy theo mọi người thì mốc để đánh giá âm thanh của dàn loa hay hay ko hay, hình ảnh của thiết bị hiển thị hình ảnh đẹp hay ko đẹp sẽ phải dựa vào đơn vị nào, tiêu chí nào và tại sao.
Banj Cường nói chuẩn. Bác chủ thớt đưa ra một chủ đề ý kiến của mình là chỉ một phần trong các ý kiến đúng hay sai cũng chỉ là ý kiến cá nhân. Qua sự tím hiểu mình mới biết chức năng của bác mod.Trong lúc tranh luận các đã dùng đến câu... tôi đã quá giận nhớ nhầm trong mục của bác có câu... là của bác ấy. Nhân đây Tôi có lời thực sự XIN LỖI Bác mod về sự nhầm lẫn trên. Bác ko nên bận tâm nhiều vào những ý kiến tương tự như thế này vì nó chỉ là một ý kiến của một cá thể trong topic này.

sircuong1303

Well-Known Member

Đang muốn test intel HD510 on trên pen G4000 đời Skylake xem 4K ra sao thì nhà pp báo là chưa rõ lịch về hàng, lên intel soi thì nó nói chung chung là Q3 năm nay mới buồn :(.

sircuong1303

Well-Known Member

Banj Cường nói chuẩn. Bác chủ thớt đưa ra một chủ đề ý kiến của mình là chỉ một phần trong các ý kiến đúng hay sai cũng chỉ là ý kiến cá nhân. Qua sự tím hiểu mình mới biết chức năng của bác mod.Trong lúc tranh luận các đã dùng đến câu... tôi đã quá giận nhớ nhầm trong mục của bác có câu... là của bác ấy. Nhân đây Tôi có lời thực sự XIN LỖI Bác mod về sự nhầm lẫn trên. Bác ko nên bận tâm nhiều vào những ý kiến tương tự như thế này vì nó chỉ là một ý kiến của một cá thể trong topic này.

Các bác cứ phải bình tĩnh, nên tránh các từ ngữ đao to búa lớn để tránh mất hòa khí.

Đôrêmi

Moderator

Bác ấy đang là PCT CLB HD Hải Dương của em, rảnh rỗi bác về giao lưu với chúng em cho vui. Em cũng có đọc qua mong rằng các bác luôn giữ hòa khí, mạng là ảo nhưng con người là thật, biết đâu sau này gặp nhau lại là bạn có chung nhiều sở thích.

kero2005

Active Member

Tuy nhiên trước khi ra tay đánh giá này nọ thì chí ít bạn và tôi cũng phải hiểu như thế nào thì được cho là có hình ảnh đẹp chứ, phải không ạ? Ra trận mà không biết giặc là ai thì bắn vào đâu?

Khi phát phim cho hình ảnh đẹp đó là hình ảnh sống động nhất, trung thực nhất và gần gũi nhất so với phiên bản gốc đã được quay. Nói khác đi cho dễ hiểu, cũng giống như bên âm nhạc, đó là những hình ảnh mà người đạo diễn muốn đem đến cho khả giả của mình những cảnh thực nhất (giống như ngoài đời) mà ông có thể có. Tôi muốn các bạn nắm vững cái định nghĩa này để rồi sau này khi có dịp tôi sẽ chỉ ra cho các bạn đã có những suy diễn sai lầm nghiêm trọng khi đã không hiểu như thế nào thì được cho là hình ảnh đẹp.

(Còn tiếp)

bạn nói khá lan man
như thể này, mình khẳng định luôn chương trình xem phim mặc định của pc là classic media player chạy trong bộ cài lite- codec sẽ xem phim đẹp hơn các chương trình xem phim trên android
lý do là mình sử dụng tablet chạy dual boot cả 2 hệ điều hành và so ra được, kiểu như trên android chỉ cho ra màu kiểu 16bit (mình k biết nói đúng k)
bác có thể dùng pc của mình xem cái wallpaper ở 2 chuẩn 32bit và 16 bit thì sẽ hiểu ý mình nói

Quoc Hiep HD

Active Member

Quan điểm cá nhân của mình thì: Nghe nhìn là cảm giác tự nhiên Nghe thấy hay bảo hay Nhìn thấy đẹp bảo đẹp. Bởi vậy để công bắng trong chương trình chọn giọng hát hay người ta mới có 2 giải. Giải của ban giám khảo bình chọn, giải của khán giả bình chọn nhưng hai giải này lại thường ko khớp nhau. Giải của khán giả bình chọn là người ta nghe thấy hay bảo hay giải của ban giám khảo người ta mới dùng kỹ thuật nghệ thuật. Quay sang hình ảnh nó cũng giống vậy thôi có một hình mẫu và dùng hai máy ảnh chụp nếu hai bức ảnh khác nhau ta bảo máy này hơn máy kia. Nếu ta dùng một file Video phát ở hai thiết bị khác nhau ta cũng có đánh giá cái này hơn cái kia. Còn câu hỏi thế nào là đẹp có lẽ phải dành cho trình độ tương tự như các vị giám khảo trên. Còn mình chỉ dùng cảm giac tự nhiên bằng mắt mà thôi.

Vando

Well-Known Member

Nghe nhìn là cảm giác tự nhiên nhưng nó phụ thuộc vào năng lực của tai và mắt.
Nếu tai và mắt không đủ tinh thì không đủ khả năng đánh giá chất lượng nghe nhìn được. Khi đó chất lượng phụ thuộc vào nội dung đang xem hơn.

huybehp

Active Member

Cá nhân thấy card rời cho hình ảnh đẹp hơn dù chỉ là con 5450, card on đâu chỉnh được chế độ Video vs pixel format. Đẹp hay xấu do cảm nhận mỗi người thôi, xem tv của mình hàng ngày mà k nhận ra sự thay đổi thì chịu

sircuong1303

Well-Known Member

Đã hỏi dc nhà pp tại VN về main này, đặt hàng thì tầm 15 ngày sẽ có hàng, giá trên Amazon là hơn 200$ một chút, về mình sẽ ở tầm <5 triệu .

Em đã hỏi nhà pp thì main Asrock Fatal1ty Z170 Gaming-ITX/ac phải nhập cỡ 20 chiếc thì mới về VN các bác à.

P/S: Pen G4000 seri của Skylake đã có hàng bên e rùi nhé :).

nsnhd

Well-Known Member

Em đã hỏi nhà pp thì main Asrock Fatal1ty Z170 Gaming-ITX/ac phải nhập cỡ 20 chiếc thì mới về VN các bác à.

P/S: Pen G4000 seri của Skylake đã có hàng bên e rùi nhé :).

Asrock Mainboards ko sản xuất ở VN hả bác ?

Bên trên