Màn hình SAMSUNG mới mua hiển thị màu đỏ quá nhạt...

jupitervn

Em mới mua 1 LCDTV Samsung 32a330, nhưng kết nối với PC thì màu đỏ hơi bị nhạt, còn các màu khác thì vẫn bình thường, em dùng cable VGA kèm theo LCD Asus. ko biết loại màn này thế hay con màn của em bị lỗi, em mới mua hôm thứ 7 vừa rồi tại PICO.
rất mong các bác giúp đỡ !
em dùng VGA inno3D 9600gt.

Frog

Member
Ðề: Màn hình SAMSUNG mới mua hiển thị màu đỏ quá nhạt...

Vụ này chắc pó tay quá!

tinlcd

Member

Theo mình thấy không những mầu đỏ mà cả mầu đen cũng bị nhạt đó bác, giải quyết đỡ phần nào thì bác vô manu phần hình ảnh chỉnh lại mầu sắc chắc hơn chút xíu đó, vì dòng A330 là dòng rẻ nhất và mình nghĩ chất lượng cũng bèo nhất đó, nếu có điều kiện đổi con A450 mà sài bác ạ.
vài lời cùng bác

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Biện pháp khắc phục tạm thời: vào display properties của nvidia giảm gamma xuống 1 chút. Default là 50% thì kéo xuống 20% là vừa, màu sắc sẽ đậm hơn và hình ảnh cũng tươi tắn hơn, đặc biệt, sắc đen sẽ sâu hơn.

jupitervn

Đúng là em giảm gamma xuống thì hình ảnh cũng được cải thiện đáng kể.
hôm qua em cũng vào menu ẩn của màn hình chình RED TONE nhưng ko ăn thua mấy nên đành trả về mặc định.
cái này chắc do LCD của em là loại rẻ tiền mới vậy, hồi đầu em định lấy pana 32lx88 nhưng em là SV đang ở trọ nên ko muốn xin bố mẹ nhiều đành lấy em này.
cảm ơn các bác nhiều!

huy_av

Member

Em không biết menu picture của series 3 có giống với các series cao cấp hơn không, nhưng bác cứ thử xem. Bác vào Menu Picture chuyển xuống Detailed settings , rồi vào Colour Space chỉnh về Native hoặc Auto (Native là đẹp nhất)- Đừng set ở chế độ Custom, vì nếu bác không biết cân chỉnh màu sắc cho đúng thì màu đỏ sẽ bị nhạt màu và bị lệch thành màu hồng. Đấy là em nói tới menu trên series 7. Hy vọng TV của bác cũng thế. Ngoài ra, Samsung còn có chế độ Flesh tone để chỉnh sắc hồng cho màu da. Nếu chính cao quá màu đỏ cũng sẽ bị lệch màu. Nếu không biết chỉnh thì bác nên để ở chế độ mặc định cài sẵn thì sẽ tốt hơn. Hy vọng do bác chỉnh chưa đúng chứ màu đỏ của Samsung không nhạt đâu vì Samsung thiên vể tông màu đỏ mà (màu đỏ rất tươi).

Chỉnh sửa lần cuối:

jupitervn

cái menu Detailed settings mình xem trong hướng dẫn sử dụng thì có, nhưng trên TV thì nó lại bị ẩn đi. không biết các bác có cách gì bật nó lên đc ko?

huy_av

Member

Bác chuyển qua chế độ Movie hoặc Standard nó sẽ hiện lên để chỉnh. Để ở chế độ Dynamic no sẽ ẩn.

game_matter

Em cũng đang dùng 32A330, chẳng những màu đỏ không bị nhạt mà còn "chỏi" nữa kì, phải giảm màu sắc xuống tí xem HD mới ổn được :))

Bên trên