Máy chiếu Xiaomi Mi Laser Projector 150"

cuchuoi_1999

Well-Known Member
Nhà mình có bác nào có kinh nghiệm về máy chiếu này không, xin cho mấy lời giải đáp về:

- Chất lượng hình ảnh so với máy chiếu dùng đèn thông dụng hiện nay (với cùng tầm tiền) thì xấu hơn hay đẹp hơn?
- Nên dùng màn chiếu loại nào phù hợp?
- Có nơi nào ở Hà Nội có thể xem tham khảo?

Cám ơn các bác nhiều!

hdbaoloc

Active Member
Nhà mình có bác nào có kinh nghiệm về máy chiếu này không, xin cho mấy lời giải đáp về:

- Chất lượng hình ảnh so với máy chiếu dùng đèn thông dụng hiện nay (với cùng tầm tiền) thì xấu hơn hay đẹp hơn?
- Nên dùng màn chiếu loại nào phù hợp?
- Có nơi nào ở Hà Nội có thể xem tham khảo?

Cám ơn các bác nhiều!
còn tùy điều kiện phòng của bác , nếu có thể che chắn không hở sáng thì máy dùng đèn sẽ tối ưu nhất , máy laser xiaomi chỉ ngon khi dùng phòng sáng , và phải dùng cả màn quang học rất tốn kém

dunlopillo

Active Member
còn tùy điều kiện phòng của bác , nếu có thể che chắn không hở sáng thì máy dùng đèn sẽ tối ưu nhất , máy laser xiaomi chỉ ngon khi dùng phòng sáng , và phải dùng cả màn quang học rất tốn kém

Tôi đang dùng đây. Bạn nói thế là không đúng. Tôi vẫn dùng phòng tối và màn chiếu bình thường. Nếu bạn muốn chiếu ở phòng sáng vừa phải mới cần mua màn quang học. Tuy nhiên, do chiếu gần, chiếu ngiêng nên màn chiếu phải phẳng, tốt nhất là dùng màn fix hoặc ít nhất là tab tension.

So với con máy chiếu sau tớ đang dùng thì nó sáng hơn hẳn. Màu sắc rực rỡ, khởi động và tắt cực nhanh. Đặc biệt bộ loa thì như soundbar. Nếu có điều kiện dư rả, set up chiếc màn ALR chính hãng, màn fix nên to như chiếc TV 100 inch (tầm hơn 1000 USD) thì tuyệt vởi. Trên Aliex có bán màn ALR không chính hãng, 100 inch, màn fix, nhưng về mới lắp, ship free về Việt Nam tầm 600 USD.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdbaoloc

Active Member
Tôi đang dùng đây. Bạn nói thế là không đúng. Tôi vẫn dùng phòng tối và màn chiếu bình thường. Nếu bạn muốn chiếu ở phòng sáng vừa phải mới cần mua màn quang học. Tuy nhiên, do chiếu gần, chiếu ngiêng nên màn chiếu phải phẳng, tốt nhất là dùng màn fix hoặc ít nhất là tab tension.

So với con máy chiếu sau tớ đang dùng thì nó sáng hơn hẳn. màu sắc rực rỡ, khởi động và tắt cực nhanh. Đặc biệt bộ loa thì như soundbar. Nếu có điều kiện dư rả, set up chiếc màn ALR chính hãng, màn fix nên to như chiếu TV 100 inch (tầm hơn 1000 USD) thì tuyệt vởi. Trên Aliex có bán màn ALR không chính hãng, 100 inch, màn fix, nhưng về mới lắp, ship free về Việt Nam tầm 600 USD.
máy bác đang dùng là máy gì ? e nói ở trên là với dk phòng sáng thì phải dùng thêm màn quang học còn gì ? thêm nữa là bác có biết con bác đang dùng độ phân giải bao nhiêu ?

Chỉnh sửa lần cuối:

dunlopillo

Active Member
máy bác đang dùng là máy gì ? e nói ở trên là với dk phòng sáng thì phải dùng thêm màn quang học còn gì ? thêm nữa là bác có biết con bác đang dùng độ phân giải bao nhiêu ?

Mình chơi máy chiếu cỡ gần 20 năm rồi. Con trước của mình là chiếc Viewsonic pro7827 3D khá nổi tiếng 1080p. Còn con này là Xiaomi Laser we max one pro 1080p có support 4k. Mình vừa mua hồi trước Tết. Giờ nó ra con 4k, đắt hơn có 10tr. Laser do độ sáng rất cao nên nó có thể chiếu được ở điều kiện ánh sáng cao chứ ở phòng tối, nó càng tốt hơn.

dunlopillo

Active Member
Còn tùy điều kiện phòng của bác , nếu có thể che chắn không hở sáng thì máy dùng đèn sẽ tối ưu nhất , máy laser xiaomi chỉ ngon khi dùng phòng sáng , và phải dùng cả màn quang học rất tốn kém.

Ý mình là bạn nói là máy laser chỉ ngon khi dùng phòng sáng là không đúng. Máy laser mà phòng càng tối càng tốt. Máy dùng đèn cũng có thể dùng được màn quang học. Tuy nhiên, máy đèn có lumen thấp nên có dùng màn quang học ALR cũng không chiếu được nơi mà nguồn ánh sáng không được kiểm soát.

hdbaoloc

Active Member
Mình chơi máy chiếu cỡ gần 20 năm rồi. Con trước của mình là chiếc Viewsonic pro7827 3D khá nổi tiếng 1080p. Còn con này là Xiaomi Laser we max one pro 1080p có support 4k. Mình vừa mua hồi trước Tết. Giờ nó ra con 4k, đắt hơn có 10tr. Laser do độ sáng rất cao nên nó có thể chiếu được ở điều kiện ánh sáng cao chứ ở phòng tối, nó càng tốt hơn.
e xét riêng về giá , 1 con laser xiaomi 50tr , và 1 con laser pro >=100tr , hoặc chỉ so với các dòng DLP LCD 4K thông thường thì giá cũng gấp rưỡi , vậy bác chơi lâu năm đánh giá ntn về mức giá chênh lệch ?
ở phòng tối mà độ sáng rất cao , thì bác xem như nào ? tối ưu với các dòng sony pro trong phòng home cinema cũng chỉ khoảng 1500 > 1800 lumens , trong khi con của bác nó gần 7000 lumens , vậy xem phòng tối với mức sáng như vậy thì mắt bác chịu nổi không ? , nếu 1 con máy độ sáng rất cao , đáp ứng cả phòng tối lẫn sáng thì mấy con pro họ bán cho ai nữa bác

think pad

Active Member
e xét riêng về giá , 1 con laser xiaomi 50tr , và 1 con laser pro >=100tr , hoặc chỉ so với các dòng DLP LCD 4K thông thường thì giá cũng gấp rưỡi , vậy bác chơi lâu năm đánh giá ntn về mức giá chênh lệch ?
ở phòng tối mà độ sáng rất cao , thì bác xem như nào ? tối ưu với các dòng sony pro trong phòng home cinema cũng chỉ khoảng 1500 > 1800 lumens , trong khi con của bác nó gần 7000 lumens , vậy xem phòng tối với mức sáng như vậy thì mắt bác chịu nổi không ? , nếu 1 con máy độ sáng rất cao , đáp ứng cả phòng tối lẫn sáng thì mấy con pro họ bán cho ai nữa bác
Em nghĩ đơn giản là nếu projecor có độ sáng cao thì bác có thể giảm bằng cách bật thêm các đèn; nhưng nếu độ snags thấp thì phảo làm sao phòn càng tối càng tốt.
P.S: em khoái con mì xào laser projecor này lâu rồi do nó có thể để gần tường khi dùng, có điều Budget chưa đủ nên hóng thôi.

hdbaoloc

Active Member
Em nghĩ đơn giản là nếu projecor có độ sáng cao thì bác có thể giảm bằng cách bật thêm các đèn; nhưng nếu độ snags thấp thì phảo làm sao phòn càng tối càng tốt.
P.S: em khoái con mì xào laser projecor này lâu rồi do nó có thể để gần tường khi dùng, có điều Budget chưa đủ nên hóng thôi.
Mặc định máy có độ sáng cao thì tỉ lệ nghịch với nó sẽ là độ tương phản, màu sắc, màu đen, chứ không đơn giản là sáng cao thì chỉnh về thấp đâu bác ạ

dunlopillo

Active Member

Thực tế khi sử dụng máy chiếu, mọi người đều calibrate lại. Mà có phải chỉ có sáng là 1 tiêu chí đâu. Laser cho sáng tốt, tương phản cao và giải màu rất rộng, màu đỏ rất tốt. Trên thực tế thì em này cũng chỉ sáng cỡ 1500-1700 lumen thôi. Mình thấy nét và rực rỡ hơn con cũ khá nhiều. Tuy nhiên, muốn đẹp mà dùng máy chiếu thì budget cứ xác đinh 5k trở ra. Xiaomi được cái giá rẻ, nếu chất lượng tương đương mà thương hiệu nhàng nhàng chắc cũng phải 3k.

dunlopillo

Active Member
bác hdbaoloc nói có lý ạ. bạn mình mua con Xiaomi 5000 ANSI về test với con máy Optoma hd29darbee. mì xào ko lại dc, mì xao được cái loa nghe thật to nếu ko dùng loa 5.1, thì cũng ổn

Tầm 40-50 thì không đòi hỏi được. Cá nhân mình thấy sau khi calibrate thì ăn đứt con pro 7827 cũ của mình. Optoma mà đầu 2 thì xác định luôn là không ăn được. Trước mình cũng định mua con đầu 9 nhưng thích dòng ust nên thử. LG cũng mới launch dòng ust giá đâu 3000-4000, cũng hợp lý nhưng lại chưa bán ở đây.

dunlopillo

Active Member
Mặc định máy có độ sáng cao thì tỉ lệ nghịch với nó sẽ là độ tương phản, màu sắc, màu đen, chứ không đơn giản là sáng cao thì chỉnh về thấp đâu bác ạ

Đúng là như vậy. Tuy nhiên, ưu điểm của laser là sáng nhưng contrast vẫn cao. Chứ như bulb mà tăng sáng lên thì mờ tịt. Xiaomi họ dùng công nghệ ALPD, advanced laser phosphor díplay 3.0. Các bạn cứ tìm hiểu.

cuchuoi_1999

Well-Known Member

Xiaomi giờ ra con 4K là loại gì đấy bác?

congfade

Well-Known Member
Em thấy nhứng máy chiếu lazer siêu gần được độ sáng cao thôi chứ vụ màu đen sâu thì tệ quá

hdbaoloc

Active Member
Em thấy nhứng máy chiếu lazer siêu gần được độ sáng cao thôi chứ vụ màu đen sâu thì tệ quá
để được như tivi hoặc gần thế là rất xa , và giá thành cũng sẽ tương ứng , vì vậy với mức giá quanh 50-100tr không thể đòi hỏi hơn ở nó :)

hdbaoloc

Active Member
Bác so sánh 1 con xiaomi mới kong với 1 con máy thế hệ cũ mà lại dùng nhiều giờ rồi bị nhạt màu, thì e thấy ko dc công bằng cho lắm.
Con Pro7827 cũng không được đánh giá cao, cho e hỏi thật 7827 anh dùng được bao nhiêu ngàn giờ rồi.
Con view 7827 cũng chỉ là 1 con tầm trung , tương phản cũng ko phải là cao , nên so sánh có vẻ khập khiễng :)

Vando

Well-Known Member
Các bác nên quên con số 7000LM này đi, nghe hài vãi.
Sony VPL-VZ1000ES nặng gấp 7 lần, công suất tiêu thụ điện gấp 2 lần mà mới có 2500LM

Bên trên