Mic bị ù

mrpham38

Active Member
Các bác cho e hỏi là em có cặp mic shupu 969 và amli 604D, nhưng 2 míc gần nhau là bị ù, hát là thì phải anh ở đầu sông em cuối sông mới không bị, xin hỏi các bác nguyên nhân và khắc phục.

vmtruong

Ðề: Mic bị ù

Cái này bác xem lại mấy bài viết cũ trong forrum thử chỉnh Mic lại : volume vừa phải (cân bàng volume của mic, music và master) giảm mid và hi xuống, effect (echo,reverb) nhìu wa cug có thể gây hú rít, bass nhiều quá thì bị ù. em dốt chỉ bit vậy thui ah. :)
P/s: ủa mà 2 mic gần nó fải hú/rít chứ sao ù ta dư bass ah? :D

mrpham38

Active Member

Nó không hú rít mà nó lại bị ù như sấm ấy bác ạ

luonnho1001

Well-Known Member

Em cũng đang hóng vụ này, nhiều khi giảm gần hết volume của sub xuống mà mic vẫn bị thừa bass (ù)

dtvu1310

Member
Không biết có phải do các bác để sub làm "rền" hay ko nhưng em nghĩ cũng có thể do bác hát nhỏ quá nên tăng gain của mic quá lớn hoặc giọng hát mỏng quá nên tăng tầng low của mic quá nhiều nên khi mờ 2 mic 1 lượt thì âm thanh bị "rền" do tiếng bass bị hút vào mic và ampli trả lại quá nhiều tần số low ra loa và loa lại tiếp tục gửi vào mic liên tục những chu kỳ tiếp theo tạo ra tiếng "rền" mà mình tưởng là tiếng sub, bác thử căn chỉnh lại 2 cái đó. Và còn 1 lí do nữa là cách bác bố trí loa ko chuẩn, có khi bác đứng hát ngay tại vị trí mà tần số âm thanh low hướng thẳng vào mic, thử di chuyển vi trí hát và cảm nhận thì mới biết đc, cái này cũng giống như làm "sô" cùng 1 dàn, cùng 1 chú "đứng bàn" nhưng ở 2 địa điểm khác nhau thì âm thanh nhận đc ko bao giờ giống nhau

mrpham38

Active Member
Ðề: Re: Mic bị ù

Không biết có phải do các bác để sub làm "rền" hay ko nhưng em nghĩ cũng có thể do bác hát nhỏ quá nên tăng gain của mic quá lớn hoặc giọng hát mỏng quá nên tăng tầng low của mic quá nhiều nên khi mờ 2 mic 1 lượt thì âm thanh bị "rền" do tiếng bass bị hút vào mic và ampli trả lại quá nhiều tần số low ra loa và loa lại tiếp tục gửi vào mic liên tục những chu kỳ tiếp theo tạo ra tiếng "rền" mà mình tưởng là tiếng sub, bác thử căn chỉnh lại 2 cái đó. Và còn 1 lí do nữa là cách bác bố trí loa ko chuẩn, có khi bác đứng hát ngay tại vị trí mà tần số âm thanh low hướng thẳng vào mic, thử di chuyển vi trí hát và cảm nhận thì mới biết đc, cái này cũng giống như làm "sô" cùng 1 dàn, cùng 1 chú "đứng bàn" nhưng ở 2 địa điểm khác nhau thì âm thanh nhận đc ko bao giờ giống nhau
Cám ơn bác, đúng là tình trạng của e là như thế, e có tăng low và gain. E sẽ căn chỉnh lại 2 thằng này

Bên trên