Microsoft và phần còn lại của thế giới.

duongbaba

Active Member
Thật bực bội khi đọc http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=23042
nên lập topic mới này.

Chả hiểu mấy bác ghét gì IE nữa, xài thử FF thấy nhanh và nhẹ thật nhưng crash liên tục. Mở thật nhiều tab là lãnh hậu quả liền, nó ngốn memory như súng máy ngốn đạn vậy.

Chưa kể các lỗi bảo mật, FF vá chằng vá đụp mà vẫn đang phải vá nữa kìa. Thôi em xài IE cho nó lành mặc dù phe chống đối liên tục tung ra những thứ phần mềm từ cạnh tranh tới quái gở nhằm hạ bệ em nó.

Suy cho cùng Microsoft lắm kẻ thù thật, cụ thể là bọn open source cởi trần ăn mì gói còng lưng ra viết bộ Open Office rồi cho mọi người dùng miễn phí, mục tiêu cũng chỉ là "ghét". Em chả hiểu những cái dự án "Open Source" như Linux, MySQL rồi sẽ đi về đâu khi mà cả cộng đồng anti-Microsoft mạnh ai nấy sửa đổi, thêm thắt ì xèo mà chẳng có chiến lược gì, không chừng sản sinh ra những quái thai thì bỏ mịa.

Bác nào xài Linux mà nói nó miễn phí là tầm bậy đấy nhé. Muốn được support, fix lỗi hay update thì xì tiền ra cho hãng RedHat (Chi phí tương đương với mua bản Windows cùng tính năng) còn không thì down source code về mà tự cải tiến lấy. Em chuyên làm phần mềm mà nhìn vào cái đám code đó là muốn nhập hộ khẩu viện tâm thần rồi.

Còn vụ bảo mật, lão nào nói Linux hay FF tốt hơn là còn bậy hơn nữa. Nếu toàn nghe nói virus hay lỗ hổng bảo mật mà lão Bill phải gánh chịu là do lão ấy "phổ cập" quá mức. Chẳng có gì bảo đảm Linux không bị qua mặt khi nó "free" và phô hết cả ruột gan ra cho hacker nó nhìn (Open source mà :)) ), hơn nữa hàng của Bill đã chịu quá nhiều cuộc tấn công - từ đủ mọi thành phần bất hảo - nên cứ thế an tâm mà dùng.

Thường thì mọi người hay chê đồ của lão Bill là "bèo", rằng các cty lớn như cty chứng khoán New York, ngân hàng American Bank hay chuỗi bán lẻ WallMart chả thèm dùng đồ của Bill. Xin thưa nếu không có Microsoft thì bây giờ mù tin học cả đám, chả có cty nào đủ sức đưa IT phổ biến như ngày nay đâu.

Nếu bác "to" như WallMart thì cứ việc mà chê, sau đó bỏ tiền triệu ($) mua đồ của IBM về xài là sướng nhất, em thì chỉ có tiền ngàn nên đành hạnh phúc với Microsoft.

Bác nào đã xài hàng IBM như AS/400 (Máy chủ + hệ điều hành), DB2 (Cơ sở dữ liệu), RPG (ngôn ngữ lập trình ứng dụng) hay WebSphere (máy chủ Web) thì mới thấy Microsoft siêu cỡ nào: Nó làm ra những sản phẩm tương tự, kém hiệu năng hơn một ít nhưng giá rẻ hơn cả vài trăm lần !!!

Em dám cá rằng đa phần những người chê Microsoft chưa hề nghe qua những sản phẩm trên của IBM, (đó là chưa nói đến có cơ hội dùng thử để so sánh) mà đã vội đua theo "phong trào".

Cho dù khen Microsoft nhưng em cũng ủng hộ sự cạnh tranh. Nhưng biết sao bây giờ, thế giới đơn cực hiện nay chỉ có Mỹ lãnh đạo, ghét nó hả? Lập kế hoạch xử nó đi, như Bin Laden từng phá sập ITC đó!

Tái bút: Phe "Open source" vào đây ném đá đi. Đá to cỡ nào em cũng chiều.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Microsoft và phần còn lại của thế giới.

tớ chẳng chê MS, tớ xài cả tá đồ của MS. Nhưng IE thì quả thật là quá tệ, từ khi có Opera và sau đó là FF, tớ thấy IE không bằng. Một phần của thế giới chắc cũng nghĩ như vậy vì thị phần của IE ngày càng sụt giảm.

Còn FF có tốt hơn IE không thì tùy quan điểm và cách sử dụng của mỗi người. Cá nhân tớ thì FF là lựa chọn tối ưu cho đến thời điểm hiện nay.

tieuthieugia

Well-Known Member

Còn FF có tốt hơn IE không thì tùy quan điểm và cách sử dụng của mỗi người. Cá nhân tớ thì FF là lựa chọn tối ưu cho đến thời điểm hiện nay.

em cũng định nói bi nhiêu đây thui

COMMANDO

Active Member

Sản phẩm của MS thì đúng là tốt thật, nhưng có 1 số thứ thì vẫn phải xài của những hãng khác. MS không thể nào đá bao sân toàn bộ nổi, ở đây mình nói làm tốt hết nhé. Vd : quét virus thì xài Kaspersky, hay là xem phim Hát Đê xài cái K Lite, còn download phim HD thì gần như toàn bộ anh em HDVN đều xài cái IDM... Nói chung là có xài rồi mới biết, khi dùng soft mình không là fan của ai hết. Cái nào tốt và free thì mình dùng thôi, nếu không free thì mình bẻ crack...hehehe

dualshock

Member

bạn duongbaba làm gì mà bức xúc thế. Ít nhất thì Open source cũng có tác dụng đó là thúc đẩy Microsoft phải làm tốt hơn. Ví dụ như ko có Firefox nhé, khi đó xin mời bác cứ xài IE6 đến năm 2050 luôn ^^ Hiện nay bác đang ung dung mà tận hưởng IE8 cũng là do công lớn của Open Source đó, đừng ghét nó nữa nhé, he he

howtomiss

Member

Thật tình thì FF ngốn quá nhiều tài nguyên so với IE, Chrome dùng cũng có cái hay của nó.
Em lập trình web thì lúc chạy local IE 8 load về nhanh hơn FF 3.5 và chrome.
Em thấy ở VN thì sài FF giống như phong trào thôi. Riêng em vẫn khoái đồ của Microsoft

manhthang

Huyền Thoại

Làm gì bác phải bức xúc thế. Không ai phủ nhận những đóng góp của Bill Gate cũng như việc phổ cập hệ điều hành MS DOS rồi các thế hệ Windows của Microsoft tạo nền tảng ra đời máy tính cá nhân (PC).
Tuy vậy Microsoft không phải là toàn năng, bằng chứng là công cụ search engine MSN của Microsoft còn lâu mới bằng Yahoo -> lí do Microsoft muốn mua Yahoo năm ngoái, và càng không thể bì với người khổng lồ tìm kiếm Google.
Bác duongbaba liệu có sùng bái Microsoft tới mức chỉ dùng IE mà không dùng các loại trình duyệt khác, chỉ dùng MSN mà không thèm dùng search engine của Google hay công cụ Instant Messenger của Yahoo không?

Đứng trên góc độ người dùng tôi cứ thấy cái gì hay, thích hợp với mình thì dùng, không phân biệt thương hiệu. Ví dụ như dùng trình duyệt Chrome, hộp thư Gmail, máy tìm kiếm, Google Map, Google Earth, công cụ ngôn ngữ của Google. Dùng Instant Messenger của Yahoo vì mức độ phổ biến của nó. Dùng Hệ điều hành Windows vì khả năng tương thích phần cứng gần như tuyệt đối, giao diện đẹp, và quan trọng hơn cả là dễ sử dụng vì đã quen rồi.

nvmy

Well-Known Member

Thấy bác duongbaba đỏ mặt tía tai, vung tay vung chân thấy gớm! :D
Em vẫn dùng IE8 thôi, đơn giản là các tính năng, ưu điểm này nọ của các trình duyệt kia không đủ hấp dẫn để đổi lấy sự quen thuộc trong sử dụng của IE.

DanielTran

Well-Known Member

Đối với đa số người Việt chúng ta, thì Win XP cho đến Vista rồi Win 7 đều là ..free cả! Huống gì đến ba thứ ruồi muỗi như là IE hay FF. Như vậy cơ hội tiếp cận đến các sản phẩm của MS cũng công bằng như các phần mềm khác.

Tuy vậy nói riêng thì kể từ khi dùng FF, Daniel đã không để mắt đến IE nữa. Cho nên bạn nào bảo rằng dùng FF là theo phong trào, e rằng không được khách quan cho lắm. Bởi vì theo Daniel thấy tình hình có lẽ là ..ngược lại! Tất cả các máy tính mới mua ở VN, thường đã mặc định có cài sẵn IE. Rất nhiều người dùng máy tính ở trình độ beginer chỉ biết đến IE chứ thậm chí chưa từng nghe đến FF vì lý do này. Nếu không có sự mặc định đó, tin rằng tỷ lệ người không dùng IE còn cao hơn nữa!

Hơn nữa, dù không cần phải trả tiền mới được dùng IE, nhưng Daniel vẫn ủng hộ sự xuất hiện của các phần mềm mở như FF. Lý do là như bạn nào phía trên đã đề cập, nếu không có FF thì đến giờ version của IE chỉ dừng lại ở số 6, không có lý do gì MS phải nâng cấp lên IE8 như hiện nay. Daniel còn nhớ rõ cái giai đoạn đau thương khi chưa có FF, mở 30 trang web là 30 cửa sổ riêng nằm chen chúc bên dưới Task bar, thật kinh khủng! Mọi sự cạnh tranh như giữa IE và FF, đều tuyệt vời!

Cũng vậy, ngày giờ này có ai tưởng tượng dung lượng 1 hộp thư chỉ là 2MB không thôi? Yahoo Mail đấy, thế mà giờ đây dung lượng của nó là unlimit! Nhưng đã muộn, vì Daniel đã chọn Gmail, dù dung lượng chỉ có ...6-7 GB thôi.

hai_duong

Member

Tớ bỏ IE chuyển qua xài FF hơn 2 năm nay rồi. Đơn giản chỉ là nhanh. RAM 2GB làm sao nó ngốn hết

howtomiss

Member

Tớ bỏ IE chuyển qua xài FF hơn 2 năm nay rồi. Đơn giản chỉ là nhanh. RAM 2GB làm sao nó ngốn hết

Đùa hả bạn FF nó lâu lâu điên điên ngốn của mình hơn 1 GB RaM đấy nhé. Tốn hơn cả window vista :))
Tuỳ thôi.

COMMANDO

Active Member

Bạn hai_duong thử chuyển qua xài Chrome thử đi ha, sẽ thấy có sự khác biệt nữa đó. Hãy thử 1 lần rồi xem..., có thể bạn sẽ thích đấy mà...

Nguồn mở vẫn hay hơn nguồn đóng chứ. Mình thích nguồn mở vì nó ... hihi

howtomiss

Member

:D Tuỳ quan điểm mỗi người thôi, thích trình duyệt nào thì sài trình duyệt đó
Bonus 1 hình cho vui.

Em thì xài FF cũng lâu rồi, nhưng thỉnh thoảng ko bít bị gì mà CPU nó load 100%, RAM nó lên gần 4 GB, coi HD chả bao h như thế . Nhưng restart lại FF thì lại bình thuờng lại cả, nói chung vẫn ưa FF hơn IE !!!

duongbaba

Active Member

Làm gì bác phải bức xúc thế. Không ai phủ nhận những đóng góp của Bill Gate cũng như việc phổ cập hệ điều hành MS DOS rồi các thế hệ Windows của Microsoft tạo nền tảng ra đời máy tính cá nhân (PC).
Tuy vậy Microsoft không phải là toàn năng, bằng chứng là công cụ search engine MSN của Microsoft còn lâu mới bằng Yahoo -> lí do Microsoft muốn mua Yahoo năm ngoái, và càng không thể bì với người khổng lồ tìm kiếm Google.
Bác duongbaba liệu có sùng bái Microsoft tới mức chỉ dùng IE mà không dùng các loại trình duyệt khác, chỉ dùng MSN mà không thèm dùng search engine của Google hay công cụ Instant Messenger của Yahoo không?

Đứng trên góc độ người dùng tôi cứ thấy cái gì hay, thích hợp với mình thì dùng, không phân biệt thương hiệu. Ví dụ như dùng trình duyệt Chrome, hộp thư Gmail, máy tìm kiếm, Google Map, Google Earth, công cụ ngôn ngữ của Google. Dùng Instant Messenger của Yahoo vì mức độ phổ biến của nó. Dùng Hệ điều hành Windows vì khả năng tương thích phần cứng gần như tuyệt đối, giao diện đẹp, và quan trọng hơn cả là dễ sử dụng vì đã quen rồi.

Tớ không sùng bái đến mức như thế đâu. Nhưng tất cả những thứ quan trọng tớ đang làm đều là hàng có bản quyền của MS, IBM và Oracle. Tớ tối kỵ xài hàng free, không phải vì nhiều tiền mà vì crack được hihi. Riêng Oracle rất đặc biệt, hàng evaluate của nó hoàn toàn unlimit!!!

FF thì còn lâu mới được sự ổn định như IE, nó có cái hay là luôn nghĩ ra được những chức năng mới mà IE phải chạy theo và thúc đẩy sự cạnh tranh. Chiến lược đi đầu về tính năng luôn phải trả giá cho sự thiếu ổn định, bác nào làm trong nghề thì biết liền.

Một ví dụ:

Bác là Admin hay Mod của 5giây, phải mở liên tục nhiều topic ở nhiều tab để làm việc, nếu FF mà không crash 5 lần trong 1 buổi thì em lạy bằng cụ, chưa kể đến việc khi chuẩn bị crash thì có bao nhiêu RAM nó ngốn hết bấy nhiêu.

Hoặc:

Bác xem hình s.e.x, thông thường là 1 trang chứa vài chục thumbnail, bác nhấn chuột giữa để xem ảnh lớn ở tab mới. Ấn chục lần = crash !!!

Em chạy luôn.

Không hiểu các bác xài trong việc gì mà khen nó quá...

duongbaba

Active Member

Nguồn mở vẫn hay hơn nguồn đóng chứ. Mình thích nguồn mở vì nó ... hihi

Ah, fan nguồn mở đây rùi. Bác có thể cho biết thêm bản thân hay cty mình được lợi gì từ "open source" không ạh?

manhthang

Huyền Thoại

Tớ không sùng bái đến mức như thế đâu. Nhưng tất cả những thứ quan trọng tớ đang làm đều là hàng có bản quyền của MS, IBM và Oracle. Tớ tối kỵ xài hàng free, không phải vì nhiều tiền mà vì crack được hihi. Riêng Oracle rất đặc biệt, hàng evaluate của nó hoàn toàn unlimit!!!

FF thì còn lâu mới được sự ổn định như IE, nó có cái hay là luôn nghĩ ra được những chức năng mới mà IE phải chạy theo và thúc đẩy sự cạnh tranh. Chiến lược đi đầu về tính năng luôn phải trả giá cho sự thiếu ổn định, bác nào làm trong nghề thì biết liền.

Một ví dụ:

Bác là Admin hay Mod của 5giây, phải mở liên tục nhiều topic ở nhiều tab để làm việc, nếu FF mà không crash 5 lần trong 1 buổi thì em lạy bằng cụ, chưa kể đến việc khi chuẩn bị crash thì có bao nhiêu RAM nó ngốn hết bấy nhiêu.

Hoặc:

Bác xem hình s.e.x, thông thường là 1 trang chứa vài chục thumbnail, bác nhấn chuột giữa để xem ảnh lớn ở tab mới. Ấn chục lần = crash !!!

Em chạy luôn.

Không hiểu các bác xài trong việc gì mà khen nó quá...

Em có khen FF đâu, em cũng nói là chỉ vì cái tội hay crash sảng mà em chuyển hẳn sang dùng Chrome đó thôi. Tuy nhiên qua việc này em mới biết em là New Learner đấy, em cũng bị mắng vốn vì dùng Chrome không dùng FF mà :D

haiauden

Member

Theo ý mình thì MS là công ty tuyệt vời có nhiều sản phẩm tốt. Tuy nhiên IE khó có thể duy trì vị trí market leader trong thời gian tới vì các lý do sau:

1) Thế giới web phát triển quá nhanh với rất nhiều thay đổi công nghệ, ứng dụng. IE không thể phát triển, update với tốc độ như vậy. MS là 1 tập đoàn lớn nên việc tung ra 1 sp mới mất rất nhiều thời gian.
2) IE là phần mềm thuộc loại đơn giản nhất của MS, vì vậy việc có nhiều đối thủ cạnh tranh là tất yếu. Các công ty này có ít sản phẩm hơn Ms nên dễ dàng cập nhật sp của họ hơn nhiều.

Browser tốt nhất ở thời điểm hiện tại, theo mình là Opera (đang dùng song song với FF) :)

DanielTran

Well-Known Member

Nếu trong trường hợp vì yêu cầu công việc như bạn duongbaba thì đúng là bạn nên chọn IE thật, sự an toàn và ổn định vẫn phải được ưu tiên.

Phiên bản FF cũ thì thỉnh thoảng nó bị đơ, nay mới biết có thể là do nó duyệt flash không tốt. tuy nhiên từ khi có bản 3.5.x thì Daniel nhận thấy hiện tượng này trên máy của Daniel giảm đi hoặc mất hẳn rồi.

Nhân tiện mời các bạn vào đây vote xem thế nào nhé, cho vui thôi Trình duyệt internet phổ biến nhất của thành viên HDVietnam

Bên trên