Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

cotiecnho2003

Well-Known Member
Lyric này tớ lấy ở trên mạng về, nghe và phân đoạn ra theo như ca sĩ hát

Đã sữa rất nhiều lời và lỗi chính tả nhưng vẫn không tránh khỏi thiếu xót

Bây giờ nghe bác nói tớ mới nghe kỷ lại thì đúng là cành nhưng cũng có Lyric khác viết là nhành.

Chẳng biết lời nào đúng. Nhưng theo cảm nghĩ của tớ chữ nhành nghe êm ái nhẹ nhàng hơn cành thì phải.

Như tựa bài hát:

Nhành Mai Xuân – Băng Nhi mà không gọi là Cành Mai Xuân – Băng Nhi

Theo ca sĩ hát đi bác :)

Trau Dien

Well-Known Member
Thời gian đợi vô nhịp (ngừoi phối beat) hơi lâu nên hơi bị trật khớp nhưng để hát vẫn ok (fixed)
https://www.fshare.vn/file/89DQEFP1P9U7
ai thích thì mux vô[/QUOTE]

Góp ý 2 bản của bạn Trau Dien:
Bóng Nhỏ Giáo Đường,- Lưu Ánh Loan & Huỳnh Nguyễn Công Bằng
Chờ Người Nơi Ấy - Uyên Linh

Cấu hình Laptop của tôi: CPU = i7-4700HQ, GPU = NVDIA Geforce 750M, Ram = 8gb
Thử qua programs: MPC, VLC , Smplayer, Splash Pro
Kết quả của 2 bản này: nói chung là timing tương dối chính xác không trật nhịp và chạy rất mướt nhờ play qua GPU

Lý do phối hợp làm cho Video và Âm Thanh giận nhau có thể là:
Video: Full HD 1920x1080 rendered chất lượng cao
Video: Rendered 60 frames/second
Cấu hình của máy: CPU yếu, i5 hoặc i3 hoặc không có GPU hoặc thiếu RAM
Program Player dùng quá nhiều chức năng cũng gây ảnh hưởng

Cách khắc phục
với tôi là render lại thành HD 1280x720 và 29.97 frames/second [NTSC] hoặc 25 frames/second [PAL]. Với khuôn khổ phổ thông này thì máy yếu hơn Pentium D vẫn chơi OK.

Vài lời góp ý, các bạn nào có ý kiến hay hơn, xin bổ túc cách khắc phục.

Rất cám ơn sự góp ý của hai bác Zuylinh và cotiecnho.

Thật tình mà nói làm 1 bản Karaoke rất khó theo như ý muốn. Nếu chúng ta làm ăn tiền theo ý của thân chủ thì dễ, còn nếu làm để mà Up vui chơi với các bác thì rất khó cũng giống như làm dâu trăm họ vậy thôi, chúng ta chẳng phải là ca sĩ chuyên nghiệp mà chỉ là lòi sĩ :D( Amateur) thôi, mỗi người một ý, người thì muốn chữ chạy lẹ hơn nhạc một chút, người khác lại muốn chữ và nhạc chạy bằng nhau hay là chữ chạy chậm hơn nhạc một chút. Nên tớ chỉ lấy điểm chung chung là chữ và nhạc chạy đều với nhau, còn phần chậm lẹ thì sẽ do sở thích của các bác mà chỉnh sửa lại.

Beat chỉ là Free trên mạng lấy về, chứ tớ cũng chẳng làm được hay bỏ tiền ra mua, mà Beat thì các bác cũng biết toàn là phối lại nên chậm lẹ là chuyện thường tình, Nhiều Beat gốc chính ngay chủ nhân cho free mà còn tiếc lại tăng tông lên nữa, thì thử hỏi các bác nghĩ sao đây? Gặp những trường hợp này, nếu cái nào có thể cách ghép được thì tớ sẽ cắt còn không thì chỉnh chung chung rồi theo nhu cầu của các bác mà thêm thắt lại theo gu của mình.

cotiecnho2003

Well-Known Member
Thời gian đợi vô nhịp (ngừoi phối beat) hơi lâu nên hơi bị trật khớp nhưng để hát vẫn ok (fixed)
https://www.fshare.vn/file/89DQEFP1P9U7
ai thích thì mux vô

Thật tình mà nói làm 1 bản Karaoke rất khó theo như ý muốn. Nếu chúng ta làm ăn tiền theo ý của thân chủ thì dễ, còn nếu làm để mà Up vui chơi với các bác thì rất khó cũng giống như làm dâu trăm họ vậy thôi, chúng ta chẳng phải là ca sĩ chuyên nghiệp mà chỉ là lòi sĩ :D( Amateur) thôi, mỗi người một ý, người thì muốn chữ chạy lẹ hơn nhạc một chút, người khác lại muốn chữ và nhạc chạy bằng nhau hay là chữ chạy chậm hơn nhạc một chút. Nên tớ chỉ lấy điểm chung chung là chữ và nhạc chạy đều với nhau, còn phần chậm lẹ thì sẽ do sở thích của các bác mà chỉnh sửa lại.

Beat chỉ là Free trên mạng lấy về, chứ tớ cũng chẳng làm được hay bỏ tiền ra mua, mà Beat thì các bác cũng biết toàn là phối lại nên chậm lẹ là chuyện thường tình, Nhiều Beat gốc chính ngay chủ nhân cho free mà còn tiếc lại tăng tông lên nữa, thì thử hỏi các bác nghĩ sao đây? Gặp những trường hợp này, nếu cái nào có thể cách ghép được thì tớ sẽ cắt còn không thì chỉnh chung chung rồi theo nhu cầu của các bác mà thêm thắt lại theo gu của mình.[/QUOTE]

Em chỉ bỏ công hoàn thiện cho bản kok ( cân nhạc và beat có khi e làm xong 3 bản kok rồi mà vẫn không hoàn thiện được) thêm chất lượng. Còn để tên bác là em tôn trọng sản phẩm của người làm. Nếu bác không thích thì e ko để tên.

Chỉnh sửa lần cuối:

Trau Dien

Well-Known Member

Beat chỉ là Free trên mạng lấy về, chứ tớ cũng chẳng làm được hay bỏ tiền ra mua, mà Beat thì các bác cũng biết toàn là phối lại nên chậm lẹ là chuyện thường tình, Nhiều Beat gốc chính ngay chủ nhân cho free mà còn tiếc lại tăng tông lên nữa, thì thử hỏi các bác nghĩ sao đây? Gặp những trường hợp này, nếu cái nào có thể cách ghép được thì tớ sẽ cắt còn không thì chỉnh chung chung rồi theo nhu cầu của các bác mà thêm thắt lại theo gu của mình.

Em chỉ bỏ công hoàn thiện cho bản kok ( cân nhạc và beat có khi e làm xong 3 bản kok rồi mà vẫn không hoàn thiện được) thêm chất lượng. Còn để tên bác là em tôn trọng sản phẩm của người làm. Nếu bác không thích thì e ko để tên.[/QUOTE]

Bác đừng hiểu làm ý của tớ. Tớ cám ơn bác còn chưa hết thì lý nào lại không thích chứ. Như tớ đã nói cũng có người này người kia, người thích chữ chạy nhanh hơn thì Mux beat của bác vào.

kechinhphuc

Well-Known Member
Câu chuyện nhỏ của tôi
Bài này hay mà độc quá, các Bác có bài này cho e xin ké với.Thank.............................

Trau Dien

Well-Known Member
Giao Thừa Xa Xứ - Lê Sang 1080P

http://www.fshare.vn/file/PGSD9T4UL6TB

Bên trên