Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

TiTa0108

Well-Known Member
Câu này Xuân thời là đúng nghĩa nhất. Chữ Xuân thì tớ có nghe ra nhưng nghĩ là cô ta hát sai vì tớ thấy nó không sát nghĩa lắm. Những Lyric tớ coi ở trên Mạng đều là Xuân thời hết.
- Em tham gia chút cùng các Bác. Theo ý kiến chủ quan của Em thì cả 2 cụm từ này đều có nghĩa, "Xuân thì" về nghĩa bóng của nó nhằm ví von "Tuổi con gái - tuổi mới lớn - Tuổi dậy thì" đó các Bác cả... Chắc Bác từng nghe "Em đang ở tuổi Xuân Thì... " rồi chứ ạ!
- "Xuân thời" theo Em hiểu thì đó là "thời Xuân sắc của người con gái", nó khác với "Xuân thì" một chút. "Xuân thời" được ví von như cả một quãng thời "Xuân sắc, tươi trẻ" của người con gái... còn "Xuân thì" thường hay được ví với thời kỳ đầu tiên trong cả giai đoạn Tuổi Xuân của người con gái... (theo Em hiểu nghĩa của từ ngữ địa phương Em là vậy)
Vì vậy nếu đặt trong văn cảnh câu hát trên của ca sĩ thì cả 2 cụm từ đều có nghĩa. Tất nhiên nếu hát là "Xuân thời" thì ý nghĩa câu hát sẽ sâu sắc hơn là "Xuân thì" !

dochua2k

Well-Known Member
Cho em ngoài lề tý:) Để tranh luận cùng các bác:
Em nghe mọi người gọi là anh hùng hảo hán anh hùng hảo hớn đều đồng nghĩa như nhau. Vậy cụm từ: "Dzui tung tăng hớn hở" thì có thể thay thế nó không nhở các bác ???

Chỉnh sửa lần cuối:

anvantung

Well-Known Member
[Karaoke] Dẫu Có Lỗi Lầm - Bằng Kiều & Ngọc Anh (Dual Audio)
Hát Online:

Download Dual Audio:

Đăng ký miễn phí tài khoản secufiles.com để download tốc độ cao!

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member
Em lại tiếp tục gửi tới các bác 1 nhạc phẩm của nhạc sĩ trẻ Phúc Trường trong PBN 109 vừa sửa mang tên:

“Em Phải Tin Vào Điều Đó” – Như Loan & Lương Tùng Quang

File size : 947 MiB
Duration : 3 min
Video
Bit rate : 35.5 Mb/s
Width : 1 920 pixels
Height : 1 080 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 29.970 (30000/1001) FPS
Standard : NTSC
Bit depth : 8 bits
Audio #1
Format : AC-3
Bit rate : 448 kb/s
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate : 48.0 kHz
Frame rate : 31.250 FPS (1536 spf)
Compression mode : Lossy
Title : Music6C
Language : Vietnamese
Audio #2
Format : AC-3
Channel(s) : 2 channels
Channel positions : Front: L R
Sampling rate : 48.0 kHz
Frame rate : 31.250 FPS (1536 spf)
Stream size : 10.0 MiB (1%)
Title : Beat

Link: http://www.fshare.vn/file/V5R7D1P9S2JC

Thêm một bản bitrate video 10K 282MB nhẹ nhàng: http://www.fshare.vn/file/NTVNCFWZZQGQ

kechinhphuc

Well-Known Member
Không có bài song phi nam nữ nào em thích, buồn quá.

Song list PARIS BY NIGHT 120:

1. Phần Mở Đầu
2. Tôi Muốn Về Quê © (Gió Bụi) - Nguyễn Hồng Nhung
3. Lời Mở Đầu – Nguyễn Ngọc Ngạn, Kỳ Duyên
4. Vợ Chồng Quê (Phạm Duy) - Ngọc Hạ, Thiên Tôn
5. Những Đêm Dài Không Ngủ (Đào Duy) - Hạ Vy
& Mưa Nửa Đêm (Trúc Phương) - Tâm Đoan
6. Thói Đời (Trúc Phương) - Hoài Lâm
7. LK: Tình Ghen (Vũ Xuân Hùng) - Như Loan & Lời Thề Xưa (LV: Nhật Ngân) - Diễm Sương
8. LK Trầm Tử Thiêng: Một Thời Để Nhớ - Thái Châu & Hối Tiếc - Ngọc Anh
9. Hãy Để Anh Xin Lỗi Em © (Võ Hoài Phúc) - Lương Tùng Quang
10. Đố Vui Khán Giả
11. Ngày Mai Chuyện Đã Khác © (Nhạc: Huỳnh Hải Long, Lời: Hakkota Dũng Hà) - Mai Tiến Dũng
12. Đố Vui Khán Giả
13. Còn Chút Gì Để Nhớ (Thơ: Vũ Hữu Định, Nhạc: Phạm Duy) - Vũ Khanh
14. Những Mùa Thu Qua Trên Cuộc Tình Tôi (Trường Sa) - Đình Bảo, Lam Anh
15. Khói Lam Chiều (Lan Đài) - Mai Thiên Vân
16. Những Ngày Xưa Thân Ái (Phạm Thế Mỹ) - Ngọc Ngữ, Mai Quốc Huy
17. Sao Anh Đành Phụ Em © (Thái Thịnh) - Phi Nhung
18. Phỏng Vấn Phi Nhung
19. Đừng © (Mạnh Quân) - Lê Anh Tuấn
20. Nothing Is Gonna Change My Love © (Mạnh Quân) - Hoàng Mỹ An
21. Phỏng Vấn Lê Anh Tuấn
22. Kịch: Kế Hoạch Hoàn Hảo (Huỳnh Tiến Khoa) - Hoài Linh, Chí Tài, Trường Giang, Hoài Tâm, Thuý Nga
23. Thương Nhớ Người Dưng (Nguyễn Nhất Huy) - Hương Thuỷ, Châu Ngọc Hà
24. Đố Vui Khán Giả Với Tâm Đoan
25. Mẹ Tôi (Trần Tiến) - Bằng Kiều, Hà Trần
26. Không Bao Giờ Quên Anh (Hoàng Trang) - Thanh Tuyền
27. Chuyện Tình Không Dĩ Vãng (Tâm Anh) - Như Quỳnh
28. Sài Gòn Vắng Em © (Nhạc: Dương Khắc Linh, Lời: Hoàng Huy Long) - Justin Nguyễn
29. Kịch: Những Ước Mơ Nhỏ Nhoi (Trường Giang) - Hoài Linh, Chí Tài, Trường Giang
30. Tình Nhớ (Trịnh Công Sơn) - Hoàng Nhung
31. Đố Vui Khán Giả Với Ngọc Anh
32. Chắp Tay Lạy Người (Trúc Phương) - Đan Nguyên
33. Đố Vui Khán Giả Với Mai Thiên Vân
34. Sau Ngày Ấy © (Võ Hoài Phúc) - Minh Tuyết
35. Anh Kể Em Nghe (Nguyễn Hải Phong) - Tóc Tiên
36. Thuở Ấy Có Em (Huỳnh Anh) - Chế Linh
37. Tình Yêu Còn Lại (LV: Thái Thịnh) - Don Hồ, Lam Anh
38. Lời Kết – Nguyễn Ngọc Ngạn, Kỳ Duyên
39. Cỏ Nhớ Tên Em (Tấn Phát) - Nguyễn Hưng
40. Finale
Đã có hàng coi giáng sinh nè các Bác(Thúy nga 120) http://vaphim.com/2016/10/19/thuy-nga-paris-by-night-120-con-chut-gi-de-nho-2016/

Trau Dien

Well-Known Member
- Em tham gia chút cùng các Bác. Theo ý kiến chủ quan của Em thì cả 2 cụm từ này đều có nghĩa, "Xuân thì" về nghĩa bóng của nó nhằm ví von "Tuổi con gái - tuổi mới lớn - Tuổi dậy thì" đó các Bác cả... Chắc Bác từng nghe "Em đang ở tuổi Xuân Thì... " rồi chứ ạ!
- "Xuân thời" theo Em hiểu thì đó là "thời Xuân sắc của người con gái", nó khác với "Xuân thì" một chút. "Xuân thời" được ví von như cả một quãng thời "Xuân sắc, tươi trẻ" của người con gái... còn "Xuân thì" thường hay được ví với thời kỳ đầu tiên trong cả giai đoạn Tuổi Xuân của người con gái... (theo Em hiểu nghĩa của từ ngữ địa phương Em là vậy)
Vì vậy nếu đặt trong văn cảnh câu hát trên của ca sĩ thì cả 2 cụm từ đều có nghĩa. Tất nhiên nếu hát là "Xuân thời" thì ý nghĩa câu hát sẽ sâu sắc hơn là "Xuân thì" !

Khi nghe và phân đoạn lời hát ra. Tớ đã tốn hết 15’ để suy nghĩ và tìm hiểu về chữ này. Cũng
giống như bác Hóng nói, nếu nguyên câu người ta sẽ viết tuổi xuân thì. Còn câu này không có chữ tuổi nên phải gọi là xuân thời mới đúng.
Xuân thì là tuổi dậy thì đối với gái Á châu thường thì 12 hay mười 13 tuổi. gái Tây âu thì sớm hơn.
Tớ đã nghĩ xa hơn 1 chút xíu là. Nếu bài hát này có câu "lấy chồng từ thuở 13 đến năm 18 thiếp đà 5 con" Thì sẽ dùng chữ xuân thì.
Còn trong bài hát này. «Vừa tròn đôi chín tuổi son» đã 18 tuổi rồi thì không thể viết là xuân thì mà là xuân thời. Tớ nghĩ rằng hai cái âm này nghe na ná có lẽ giọng người nam phát âm sai, nhưng khi viết mình phải viết chuẩn, và không nghĩ trước rằng bác cotiecnho kỹ như vậy. Nhắn lời bác cotiecnho: Nới tay một chút kẻo sau này khó chọn dâu.:D:D:D

vinaguy

Well-Known Member
Khi nghe và phân đoạn lời hát ra. Tớ đã tốn hết 15’ để suy nghĩ và tìm hiểu về chữ này. Cũng
giống như bác Hóng nói, nếu nguyên câu người ta sẽ viết tuổi xuân thì. Còn câu này không có chữ tuổi nên phải gọi là xuân thời mới đúng.
Xuân thì là tuổi dậy thì đối với gái Á châu thường thì 12 hay mười 13 tuổi. gái Tây âu thì sớm hơn.
Tớ đã nghĩ xa hơn 1 chút xíu là. Nếu bài hát này có câu "lấy chồng từ thuở 13 đến năm 18 thiếp đà 5 con" Thì sẽ dùng chữ xuân thì.
Còn trong bài hát này. «Vừa tròn đôi chín tuổi son» đã 18 tuổi rồi thì không thể viết là xuân thì mà là xuân thời. Tớ nghĩ rằng hai cái âm này nghe na ná có lẽ giọng người nam phát âm sai, nhưng khi viết mình phải viết chuẩn, và không nghĩ trước rằng bác cotiecnho kỹ như vậy. Nhắn lời bác cotiecnho: Nới tay một chút kẻo sau này khó chọn dâu.:D:D:D
XUÂN THỜI và XUÂN THÌ đều đúng các bác ạ. Cứ từ điển tiếng Việt mà giã cho nó mau các bác ơi.

anhvy70

Member
Xin các bác 4 bài:
Giận hờn (Ngọc Sơn)
Tàu đêm năm củ và Giấc mơ cánh cò (Phi Nhung)
Tâm sự nàng Xuân (Tâm Đoan).
Nếu được bản HD thì em muốn vàng cảm ơn!

Bên trên