Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

dochua2k

Well-Known Member
Các bác làm ơn chia sẽ em chút kinh nghiệm về rip bluray với.
Em render thẳng file m2ts thì hình ảnh ra rất chuẩn, chỉ bị mỗi trường hợp là bị trễ fames hay sao mà cứ bị sai (trật) miệng ca sỹ hát không thôi. Lúc em chuyển sang mp4 thì sẽ khớp, nhưng ngặt nỗi hình ảnh lại bị vỡ không được rõ ràng như bản bluray gốc.
Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẽ với em làm thế nào để chuyển đổi từ dĩa bluray sang mp4, mkv,.... mà vẫn giữ được hình ảnh trung thực như đĩa gốc.
Em đã thử rất nhiều software: tsMuxeR_(như bác Nhân đã chia sẽ), makeMKV, VidCoder nhưng kết quả vẫn bị vỡ hình.
Xin các bác cho em chút ít kiến và kinh nghiệm nhé!
Em xin các ơn các bác nhiều:)

Chỉnh sửa lần cuối:

zuylinh

Well-Known Member
Em render thẳng file m2ts thì hình ảnh ra rất chuẩn, chỉ bị mỗi trường hợp là bị trễ fames hay sao mà cứ bị sai (trật) miệng ca sỹ hát không thôi. Lúc em chuyển sang mp4 thì sẽ khớp, nhưng ngặt nỗi hình ảnh lại bị vỡ không được rõ ràng nhưng bản bluray gốc.
Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẽ với em làm thế nào để chuyển đổi từ dĩa bluray sang mp4, mkv,.... mà vẫn giữ được hình ảnh trung thực như đĩa gốc.
Em đã thư/ rất nhiều software: tsMuxeR_(như bác Nhân đã chia sẽ), makeMKV, VidCoder nhưng kết quả vẫn bị vỡ hình.
Bạn cho mình biết Configuration (Cấu hình) của máy bạn rồi mới khám bệnh được:
CPU?
VGA có GPU không?
Ram?

dochua2k

Well-Known Member
Bạn cho mình biết Configuration (Cấu hình) của máy bạn rồi mới khám bệnh được:
CPU?
VGA có GPU không?
Ram?

Dạ, đây là cấu hình máy em a:
CPU: Core i7 970 3.20GHz
Graphic card: ATI Radeon HD 5700 series
RAM: 12 .0 GB

Config này cũng không phải là máy mạnh nhưng cũng không đến nỗi nào gọi là yếu. Vậy không biết có phải do em xài dual monitor hay không nữa?

cotiecnho2003

Well-Known Member
Em render thẳng file m2ts thì hình ảnh ra rất chuẩn, chỉ bị mỗi trường hợp là bị trễ fames hay sao mà cứ bị sai (trật) miệng ca sỹ hát không thôi. Lúc em chuyển sang mp4 thì sẽ khớp, nhưng ngặt nỗi hình ảnh lại bị vỡ không được rõ ràng nhưng bản bluray gốc.
Em đã thư/ rất nhiều software: tsMuxeR_(như bác Nhân đã chia sẽ), makeMKV, VidCoder nhưng kết quả vẫn bị vỡ hình.
Bác cứ làm sao cho đẹp đi còn âm thanh và cs hét mỗi nơi thì bác liệng lên google drive e kéo và chỉnh cho lẹ chứ fshare khi vui nó chạy mà khi buồn thì nó ngưng.

zuylinh

Well-Known Member

Config này cũng không phải là máy mạnh nhưng cũng không đến nỗi nào gọi là yếu. Vậy không biết có phải do em xài dual monitor hay không nữa?
- CPU thì good enough.
Graphic card của bạn xài GeForce GTX 770M với Benchmarking thì nó good hơn GeForce GTX 960, dư sức để play full HD như m2ts.
Medicine:
- Update Driver mới nhất cho Graphic card của bạn (ATI là vua buggy drivers)
- Mở Task Manager Ctrl+Shift+Esc (nếu Window nhỏ có nút More Details..thì nhấn chuột vô đó để có full details. Chọn tab Process dưới menu File.
- Play bất kỳ file m2ts nào và chú ý cột CPUMemory (vì memory của máy bạn hơi ít) trong Task Manager
. Nếu % của CPU quá cao thì vấn đề là player của bạn không tự động xài GPU, nên change setting trong phần Options của players, nếu không được thì vào Device Manager > Display Adapters > (có 2 adapters Intel & GeForce) Right click Intel HD Graphic và chọn Disable (triệt buộc cho nó phải xài GPU)
. Nếu % của CPU thấp cở 30% - 40% thì player đang sử dụng GPU nhưng vì nhiều lý do: drivers, decoder, players dùng quá nhiều chức năng...Đổi vài player khác xem thử thế nào, tôi đang xài VLC, SMPlayer và Mplayer.
Thử xem thế nào nhé, không phải tại vì 2 monitors đâu.

Còn vấn đề Convert thì tôi đề nghị bạn nên try thử Avidemux (freeware) vì nó rất thích hợp với GPU của bạn khi chọn Video Output = H264 (ff/nvidia) (ff/nvidia) này có thể khác đi theo tên của VGA của bạn, cách xài hơi phức tạp và chỉ render từng file một, còn render nhiều files một lần thì bạn nên tham khảo và học cách làm batch file để xử lý hàng loạt.
Tôi đã và đang dùng với Configure: Preset = High Quality, Bitrate = 4000kbps, Max Bitrate = 5000kbps thì kết quả tốt nhất so với các programs tiệm. Có thể nói là khó phân biệt với original files.
Cho biết ý kiến của bạn sau khi thử nghiệm
http://avidemux.sourceforge.net/download.html

thong61uk

Well-Known Member

ram 12G gần bằng con server nhà mình mà còn ko mạnh à

Trau Dien

Well-Known Member
Em render thẳng file m2ts thì hình ảnh ra rất chuẩn, chỉ bị mỗi trường hợp là bị trễ fames hay sao mà cứ bị sai (trật) miệng ca sỹ hát không thôi. Lúc em chuyển sang mp4 thì sẽ khớp, nhưng ngặt nỗi hình ảnh lại bị vỡ không được rõ ràng như bản bluray gốc.
Em đã thử rất nhiều software: tsMuxeR_(như bác Nhân đã chia sẽ), makeMKV, VidCoder nhưng kết quả vẫn bị vỡ hình.

Bác lên Mạng tìm Soft DVDFab về xài, cái này convert ra nhiều dạng cũng rất chuẩn, và tiện lợi có thể tách từng Chapter VOB trong DVD ra như (SmartRipper), Tớ cũng thường dùng nó để tách từ những bản nhạc trong dĩa Bluray sang M2TS hay những dạng khác (All in one) khi mình cần. Nên tìm soft portable cho nhẹ máy.

TiTa0108

Well-Known Member
- Cái này chủ yếu là do quá trình Bác cắt đã để Audio dưới dạng Flacc...
- Khi zip, thường Audio mặc định sẽ là AAC FLACC, Bác thử kiểm tra lại mục Audio và chuyển nó về dạng AAC thôi, là sẽ hết lệch mồm ca sĩ

dochua2k

Well-Known Member
Bác lên Mạng tìm Soft DVDFab về xài, cái này convert ra nhiều dạng cũng rất chuẩn, và tiện lợi có thể tách từng Chapter VOB trong DVD ra như (SmartRipper), Tớ cũng thường dùng nó để tách từ những bản nhạc trong dĩa Bluray sang M2TS hay những dạng khác (All in one) khi mình cần. Nên tìm soft portable cho nhẹ máy.

Dạ, em có xài chung với VidCoder đó bác à. Đúng là chuyển được nhiều dạng nhưng không biết có phải do máy em không mà em vẫn thấy răng cưa bác ạ :(

Bên trên