Một bài viết về KN chơi AMP đèn rất hay và bổ ích dành cho AE còn do dự khi bước chân vào TG âm than

mhs123

Kinh nghiệm chọn và Test amly đèn.
Do hằng ngày em phải nghe quá nhiều cuộc đt mà hầu hết với nội dung chung chung giống nhau là " Kiểm tra nó thế nào? Có ghép đc hay ko? Chất âm nó thế nào? Tại sao amly đèn có cái thì đắt lòi ra mà cái thì rẻ thế? Sao mọi người lắp PP mà anh lại lắp SE?"
Em xin được tổng hợp trả lời với cái vốn kiến thức thu lượm được từ thực tế của em ạ, và nó chỉ mang tính nôm na thô thiển thôi chứ ko đc cao siêu gì đâu ạ.

1- "Chất âm" là thứ em ko trả lời, vì ko có 1 khái niệm hay 1 form cụ thể nào quy định "chất âm" là cái gì cả, nên ko thể đem chất âm của tai ông này ra để làm khái niệm cho chất âm của tai ông khác đc.

2- Kiểm tra amly đèn thế nào?
- Nhìn từ bên ngoài, amly đèn phổ biến trên thị trường tối thiểu phải có 3 cái biến áp, và tương ứng với mỗi trở kháng loa phải có 1 bộ cọc loa, ví dụ 4 Ohm có 1 cọc và 8 Ohm phải có 1 cọc khác, 2 cọc đó có điện trở khác nhau, nếu chỉ có 1 bộ cọc loa mà ghi cả 4-8-16 Ohm thì đó ko phải amly đèn.
- Amly đèn khi bật lên nóng từ từ và kêu cũng từ từ, tùy từng đèn mà phải 30s đến 3p mới kêu, khi tắt đi cũng kêu nhỏ dần rồi mới tắt, tùy thuộc vào dung lượng tụ lọc nguồn.
- Biến áp xuất âm của amly đèn phải đủ tốt để đáp ứng toàn bộ dải tần, đảm bảo biên độ và tần số dao động là giống nhau trên toàn bộ giải tần, phải dứt điểm và đáp ứng nhanh theo tiết tấu của bản nhạc, khi đi mua amly đèn cần mang theo 1 đĩa test hoặc 1 file test, toàn bộ dải từ 50-60hz đến 10khz, phải đáp ứng đủ bass treble tách bach rõ ràng, kể cả amly chỉ có 3-4w vẫn cho âm bass tròn trịa, chứ đừng có cho rằng tại "chưa hợp loa" hay là tại "đèn nó thế", còn tất nhiên là kiểu bass của đèn và bán dẫn nó khác nhau, nhưng tối thiểu nó phải đủ về mặt tần số.
- Amly đèn phải đảm bảo ko ù xì ( ở mức độ nghe thấy đc ), cắm dây input vào 1 đầu phát, bấm nút tạm dừng trên đầu phát đó, vặn volume lên khoảng 50% thấy im phăng phắc là đạt.
- Các biến áp phải được thiết kế đủ tải, chạy nóng ở mức độ vừa phải, có thể chạy cả ngày nhưng đặt bàn tay lên ko cảm thấy quá nóng đến mức phải bỏ tay ra. Khi bật máy, biến áp ko đc rung ù ù gây nhiễu tín hiệu và gây khó chịu khi nghe nhạc vào ban đêm.
- Đi mua amly đèn đừng có ghép nó với các loa cao cấp đắt tiền quá, vì khi mua về nhà sẽ ngay lạp tức thất vọng vì ở nhà nghe kém hơn hẳn. Cứ chọn nghe những loa nào ngang tầm hoặc có thông số kĩ thuật gần giống loa mà bạn định dùng.
Ngoài ra còn nhiều tiêu chí khác nữa mang tính thẩm âm thì nó tùy vào tai của các bác, em ko phán, em chỉ phán theo tiêu chí kĩ thuật mà thôi.

3- Loa có ghép đc ko? có hợp ko?
Ghép thì cứ loa cùng hoặc gần trở kháng là ghép được, không có chuyện vì loa độ nhạy thấp mà lại ko ghép đc với đèn, vấn đề là ở chỗ cứ thấp đi 3dB độ nhạy thì amly phải phát ra gấp đôi công suất để có cùng 1 âm lượng, vậy cái khác nhau chỉ là kêu to hay kêu bé, chứ ko phải là được hay ko đc. Nhạy cao có cái lợi của nhạy cao, tức là amly còi yếu vẫn kêu đc to, tiếng cảm giác thoát hơn, bay bổng hơn nhưng do màng loa quá dễ phản ứng và quá dễ rung phát ra tiếng nên nghe cũng loạn hơn, loa độ nhạy thấp thì kiểm soát tốt hơn, âm hình chính xác hơn. Vì vậy nếu ta vặn volume ở 1/3 thì với loa độ nhạy thấp vặn ở 1/2 ...xét ra cũng chả vấn đề gì, vấn đề là tai của ta cảm nhận thế nào, và để có thêm vài dB độ nhạy thì lại phải bỏ ra rõ nhiều tiền để đi mua 1 cái loa cũ rích. => Ko nhất thiết cứ phải loa độ nhạy cao.
Tóm lại là tai ta cảm thấy thế nào, còn người ta nói nó thế nào ko quan trọng, tất nhiên lẩu bò thì thường ăn với rau muống còn lẩu gà thì ăn với ngải cứu, nhưng ta thích ăn rau cần, ta cho rau cần vào nhúng lại thấy nó ngon, tại sao cứ phải nhét cái ngải cứu vào mồm trong khi ta thấy nó đắng !

4- Tại sao PP công suất lớn hơn mà lại cứ làm SE?
Câu này tương đương với việc tại sao các ca sĩ khi mới đi hát lại cứ phải hát tốp ca, hát đồng ca, sau đó thành lập nhóm nhạc, ban nhạc, sau đó 1-2 ca sĩ trưởng thành đc thì mới hát đơn ca. 1 ca sĩ hát đơn ca có kĩ thuật tốt có thể hát Live không Micro cùng với 1 nhóm bè mà giọng ca sĩ đó vẫn rất nổi bật, đâu phải là anh ta yếu hơn. Một đôi song ca mà ko hoàn toàn ăn khớp thì thà là bảo 1 đứa im đi cho xong, thậm chí đi hát phải rút bớt 1 Mic ra kẻo cứ đang hay lại bị phá đám.

=> Nếu lắp đc SE đáp ứng đc nhu cầu,thì em vẫn thích SE hơn.

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Một bài viết về KN chơi AMP đèn rất hay và bổ ích dành cho AE còn do dự khi bước chân vào TG âm thanh của Tubel

Rất hay bổ ích ... Tks bác phát !

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Một bài viết về KN chơi AMP đèn rất hay và bổ ích dành cho AE còn do dự khi bước chân vào TG âm thanh của Tubel

Bài hay lắm, thấy bác mhs123 quote như vậy, k biết bài này của bác viết, hay là của cao thủ nào!

Daniel vẫn thường quan niệm cái gì cũng có tính hai mặt, được mất của nó. Nhưng đúng là trong lòng vẫn thích loa có độ nhạy cao. Nhưng hôm nay đọc bài này thấy ra được cái mất của loa này, đã tỉnh lại nhiều. Kỳ thực thì volume cũng chưa bao giờ kéo được qua 12h, vẫn còn dư một nửa công suất, nên chẳng việc gì phải lăn tăn.

Vdzung

Active Member

Sorry chủ thớt cái nhé, em chẳng giỏi hay hiểu biết gì lắm về tube amp nhưng những Kn chủ thớt nói là để dành khi chọn amp tube chứ nếu Kn này để chơi amp tube thì chưa đủ.
Em chỉ mới chơi qua 3 cái amp tube, 1 PP và 2 SE thì nó khổ sở và khó chịu lắm nhưng cũng rất hay và rất trải nghiệm.
Khoan nói về mạch, bóng, công suất hay khó hơn nữa là chất âm.
Xin hãy nói , chia sẻ và bàn luận về:
1/ Tube amply : Nên chơi hay không ?
2/ Tube amply : CHơi khó lắm ko?
3/ Tube amply: Amp chọn Loa hay Loa chọn amp ?
Em - với KN củ chuối , liều lĩnh và dốt đặc xin trả lời nhé:
1/ Nên chơi tube amp
2/ Chơi tube amp chả khó quái gì cả, cắm điệnvà chạy. Thi thoảng chán mua ít bóng mới về cắm cho nó có tí ti âm mới.
3/ Loa chọn amp.

Em dở hơi vào phá phách tí thớt bác chủ, bác chủ thông cảm, em tẩu đây. :) :)

mhs123

Cảm ơn về những chia sẻ KN của bác Vdzung
Nếu ai đã từng chơi qua AMP đèn thì sẽ thấy chơi AMP đèn còn dễ hơn chơi bán dẫn.

quanghaith2

Well-Known Member

Cơ mà nó đắt quá nên em chơi bán dẫn, với lại thỉnh thoảng em còn nghe Rock nữa :D

Vdzung

Active Member

Cơ mà nó đắt quá nên em chơi bán dẫn, với lại thỉnh thoảng em còn nghe Rock nữa :D

Trong bất kỳ tầm giá nào cũng có thể tậu 1 em amp tube bác ạ, nhiều khi mua của người chán nó rẻ nhưng hàng ngon. Mà xét ra thì nó same same bán dẫn đấy chứ bác.
Amp tube có loại còn hát kok được ( navison ) chứ nghe Rck thì ăn thua gì bác. :) :)

newceco

Member

Những ampli đèn DIY của các bác nhà mình thì không hề "đắt quá" bạn ạ, Mình cũng đang sử dụng ampli đèn DIY 300b SE để nghe tả-pín-lù đây: Jazz-POP-Rock, nhạc vàng, nhạc trẻ, phim hành động... búa xua đây vẫn lê tê phê, cái quan trọng là với dải bass cần công suất lớn, lực mạnh thì nhờ em sub hỗ trợ, còn phần trung trầm trở lên cần sự tinh tế tách bạch thì em 300b thể hiện rất tốt.

xuansan83

Active Member

bài này là của 1 bác bên muare !

quanghaith2

Well-Known Member

Trong bất kỳ tầm giá nào cũng có thể tậu 1 em amp tube bác ạ, nhiều khi mua của người chán nó rẻ nhưng hàng ngon. Mà xét ra thì nó same same bán dẫn đấy chứ bác.
Amp tube có loại còn hát kok được ( navison ) chứ nghe Rck thì ăn thua gì bác. :) :)

Những ampli đèn DIY của các bác nhà mình thì không hề "đắt quá" bạn ạ, Mình cũng đang sử dụng ampli đèn DIY 300b SE để nghe tả-pín-lù đây: Jazz-POP-Rock, nhạc vàng, nhạc trẻ, phim hành động... búa xua đây vẫn lê tê phê, cái quan trọng là với dải bass cần công suất lớn, lực mạnh thì nhờ em sub hỗ trợ, còn phần trung trầm trở lên cần sự tinh tế tách bạch thì em 300b thể hiện rất tốt.

Nghe các bác giới thiệu hay quá, hay em thử 1 cái nhờ :D
Nghe thể loại mạnh mẽ, tiết tấu nhanh như rock thì bán dẫn thể hiện ngay điểm mạnh của nó. Đèn hợp với trữ tình, chậm rãi như Trịnh chẳng hạn. Mà dùng đến sub kết hợp với đôi loa 2 kênh em e là làm bớt hay đi :D

newceco

Member

.... Mà dùng đến sub kết hợp với đôi loa 2 kênh em e là làm bớt hay đi :D
Bớt hay ở điểm nào hả bạn? hay bạn "nghe đồn" là nghe nhạc mà dùng sub thì không hay?!?!

thanhtungnguyen

Active Member

Trước đây em chả biết gì về Amp đèn và bây giờ vẫn vậy. Tuy nhiên sau khi nghe Amp đèn thì em đã chuyển hẳn từ bán dẫn sang đèn. mặc dù 2 con amp đèn em đang dùng đều là hàng DIY và bóng thì em chả biết là xuất xứ ở đâu nhưng em thấy rất hài lòng. Một con amp đèn chạy bóng 300B em kéo đôi Celestion 4 ôm, 89dB kêu ầm ầm, em chưa bao giờ vặn volume quá 11h; một con amp đèn chạy bóng gì em chả biết chỉ thấy được 1 bóng là 12AU7 em kéo đôi Heco 4 ôm, hình như 91dB bass xuống cực sâu chỉ mỗi tội tiếng bass không đc gọn, chắc. Em nghe nhạc vàng là chính ạ. Các bác gạch đá em nhẹ thôi ạ.:-SS:-SS:-SS

tuanngoan

Member

em hoi chút amply singer end công suât 3w/ch có chơi được loa rb81II độ nhạy 97db không ạ

mhs123

em hoi chút amply singer end công suât 3w/ch có chơi được loa rb81II độ nhạy 97db không ạ

Oánh tốt bạn ah còn hợp hay ko còn tùy vào cảm nhận của mỗi người

langthangvn33

Uploader

bác Dũng đừng bàn đến amp Navison hát karaoke nhé , em có ông bạn nghe quảng cáo mua về ... một ông khác đem cái amp karaoke của JBL cùng tầm giá sang test cùng kết quả thua JBL ... cay cú đem con California 128B ... kết quả navison lên đường ....

các bác đừng nghe quảng cáo nhé ... amp đèn Navison hát karaoke ... thôi cho em xin ....

langthangvn33

Uploader

Trước đây em chả biết gì về Amp đèn và bây giờ vẫn vậy. Tuy nhiên sau khi nghe Amp đèn thì em đã chuyển hẳn từ bán dẫn sang đèn. mặc dù 2 con amp đèn em đang dùng đều là hàng DIY và bóng thì em chả biết là xuất xứ ở đâu nhưng em thấy rất hài lòng. Một con amp đèn chạy bóng 300B em kéo đôi Celestion 4 ôm, 89dB kêu ầm ầm, em chưa bao giờ vặn volume quá 11h; một con amp đèn chạy bóng gì em chả biết chỉ thấy được 1 bóng là 12AU7 em kéo đôi Heco 4 ôm, hình như 91dB bass xuống cực sâu chỉ mỗi tội tiếng bass không đc gọn, chắc. Em nghe nhạc vàng là chính ạ. Các bác gạch đá em nhẹ thôi ạ.:-SS:-SS:-SS

mỗi bóng có lợi thế riêng 300B của bác trung cao là hay rồi , bác muốn bass tốt nữa thì dung 845 , lúc đó bác đánh 2 amp 300B và 845 cùng một lúc , loa dùng loại 2 cầu dãi trầm 845 , trung cao 300B....

ngdhieu

Well-Known Member

bác Dũng đừng bàn đến amp Navison hát karaoke nhé , em có ông bạn nghe quảng cáo mua về ... một ông khác đem cái amp karaoke của JBL cùng tầm giá sang test cùng kết quả thua JBL ... cay cú đem con California 128B ... kết quả navison lên đường ....

các bác đừng nghe quảng cáo nhé ... amp đèn Navison hát karaoke ... thôi cho em xin ....

Bán giá thật rẻ thì cho em xin cái điện thoại của ông ấy. Hi hi.....

quanghaith2

Well-Known Member

Bớt hay ở điểm nào hả bạn? hay bạn "nghe đồn" là nghe nhạc mà dùng sub thì không hay?!?!

Bạn có vẻ thích hợp với nghề thầy bói, hay chuyển nghề đi bạn :D

newceco

Member

Bạn có vẻ thích hợp với nghề thầy bói, hay chuyển nghề đi bạn :D
Tôi đang hỏi bạn mà thày bói gì? tôi thấy bạn nói là dùng đến sub kết hợp với loa 2 kênh thì nghe nhạc bớt hay nên mới hỏi bạn cho rõ nó bớt hay ở điểm nào? còn ở ta có rất nhiều thánh phán bạn ạ, chưa nghe nhưng cứ thấy bảo có sub để nghe nhạc thì đã vội cho là ko phù hợp để nghe nhạc ... haizzz.

dante04

Well-Known Member

quan trọng là chất lượng cái sub ấy như nào và việc phối ghép sub với bộ dàn hiện tại như thế nào, chứ ko phải 2ch ghép với sub không hay. :D

Bên trên