MỘT GIẢI PHÁP XEM TRUYỀN HÌNH HD

dungtoandung

Well-Known Member

Mình có giải pháp này để thưởng thức truyền hình HD từ truyền hình cáp. Các bác cho ý kiến nhé.
- 01 nguồn truyền hình cáp ( SCTV, VTV, HTV....)
- 01 thiết bị TVbox ( Gadmei.., ) có đầu vào RF đầu ra AV hoặc đầu VCR cổ ( K98 Sharp)
- AVR receiver có upscale lên HD

Mục đích phải có Tvbox hay đầu VCR chỉ để chuyển tín hiệu từ RF sang AV để úpcale lên HD thôi.
Anh em đã trải nghiệm hay có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chém nhé.
Mình có tham khảo Gadmei TV bõ 3820E thấy có tín hiệu ra HD, bác nào dùng rồi cho ít dòng review giúp em.
product_show

Vando

Well-Known Member
Ðề: MỘT GIẢI PHÁP XEM TRUYỀN HÌNH HD

Dự đoán luôn: chất lượng vẫn thế.

tuanqb

Member

Mình có giải pháp này để thưởng thức truyền hình HD từ truyền hình cáp. Các bác cho ý kiến nhé.
- 01 thiết bị TVbox ( Gadmei.., ) có đầu vào RF đầu ra AV hoặc đầu VCR cổ ( K98 Sharp)

Mục đích phải có Tvbox hay đầu VCR chỉ để chuyển tín hiệu từ RF sang AV để úpcale lên HD thôi.
Anh em đã trải nghiệm hay có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chém nhé.
Mình có tham khảo Gadmei TV bõ 3820E thấy có tín hiệu ra HD, bác nào dùng rồi cho ít dòng review giúp em.
product_show

Nếu chất lượng đầu vào là HD rồi thì đầu ra không có gì phải bàn cãi, nhưng tín hiệu vào là SD thì đầu ra vẫn vậy không có gì thay đổi cả.

Nếu chất lượng đầu vào là HD rồi thì đầu ra không có gì phải bàn cãi, nhưng tín hiệu vào là SD thì đầu ra vẫn vậy không có gì thay đổi cả.

Rất chuẩn. Các bác cứ xem các kênh HD "xịn" của mytv là thấy rất rõ =))

minhhuub

Active Member

Có AVR rồi còn lôi con Tivi box cùi kia vào để làm nhục AVR à =))

nplong

Ko có TVBox bạn đưa tín hiệu RF từ truyền hình cáp vào AVR bằng cái gì?

AVR về cơ bản không xử lý video gì cả chủ yếu là video pass throuht. Cho nên cắm kiểu ANT -> TV BOX - > AVR -> TV cũng chỉ là đưa tín hiệu SD qua HDMI vào TV mà thôi. Chất lượng đảm bảo HIFI - không thay đổi gì cả. Có thể xem xét phương án cắm ANT -> TV cho nó nhanh. Cắm theo phương án qua AVR sẽ cần đến 3 điều khiển để xem mấy kênh TH SD. Cắm theo phương án trực tiếp vào TV chắc chỉ cần 1 điều khiển :)

ongrua

Hic. Đầu vào con nghé mà muốn ra con trâu kìa. Chỉ có bỏ tiền ra tậu trâu thôi bạn ơi.

thienanh

Active Member

Tốn kém mà chẳng giải quyết được gì, có khi thêm bực mình vì cái Upscale.[-(

uc dai luong

Giải pháp HD thì phải có đầu HD ,
Cũng tùy vào Chất lượng đài phát và nguồn phát em chủ yếu xem bằng vệ tinh nhưng các bác có thể so sánh dc HD và SD bằng cái ảnh demo e take lại với 1 đoạn video
SD RTPi của Nga

HD test của Thái

HD của True ( thái )

HBO true

daidq

Member

Vẫn có thẻ cải thiện đôi chút nhưng không bao giờ bằng HD xịn. Có nhiều đầu phát DVD có chức năng nâng đô phân giải từ SD lên HD, mình đang dùng dune max có chức năng này, khi dùng đĩa DVD phân giải SD hình được cải thiện tốt như không bị rung, nét hơn so với chạy đầu DVD thường, nhưng không thể bằng nguồn HD xịn.

caucun

các bác cho em hỏi nhà em dùng cáp trung ương..chia ra 4,5 cái tivi đến cái tivi của em xem các kênh vtv1 2 3.hn1,2 hoặc sctv thì nhiễu quá...hok biết h mua cái đầu HD của nhà mạng về có cải thiện được tình hình hok nhỉ

1. Giải pháp của bác chủ chỉ đúng trên lý thuyết, còn thực tế chẳng ai làm như thế vì rất phức tạp và tội nhất cho cái AVR.
2. Chất lượng tín hiệu không đủ (yếu) và khhong ổn định thì thêm box HD thì gặp hạn lớn vì toàn xem ảnh chứ không xem hình( bị dừng hình)
Tốt nhất là xoá các kênh chất lượng xấu cho không bị đau mắt khi xem, cũng không cần thêm tiền vào để xem các kênh có cũng như không vì hầu như các kênh có nội dung hot đều có chất lượng tốt rồi.

Bên trên