Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

Xin chào. Tui đang dự định mua 1 tv 3d nên mấy ngày hôm nay lên mạng tìm kiếm thông tin về tv 3d thì thấy rất nhiều đánh giá về tv 3d chủ động và thụ động. Các đánh giá , so sánh về sau này đều nghiên về tv 3d thụ động, nhất là các review của bọn nước ngoài, tụi nó gọi tv 3d chủ động là thế hệ thứ 1, tv 3d thụ động là 3d thế hệ thứ 2 trước khi chuyển qua thế hệ thứ 3 là không cần dùng tới kính 3d. Tụi nước ngoài nó đánh giá cao LG Cinema 3D lắm nên tui cũng muốn làm 1 em này nhưng vẫn còn phân vân khi vào diễn đàn này thấy các bác lại khuyên nên mua chủ động, không bít làm sao đây? Bác nào có trải nghiệm trên cả 2 loại chủ động và thụ động xin cho vài lời khuyên.
Bên cạnh đó vì mới bước vào lĩnh vực này nên cũng có 1 số thắc mắc, mong các bác chỉ dẫn thêm:
1/ Đĩa phim 3d chủ động có xem được trên tv 3d thụ động ko? Nếu không được thì có cách nào convert hay chuyển đổi hoặc làm cách nào đó để xem được ko?
2/ Theo như tui tìm hiểu thì tv 3d thụ động hình như là áp dụng kỹ thuật 3d phân cực thì phải, nếu đúng vậy minh mua kính phân cực ở ngoài xem được ko hay là phải mua đúng kính của LG mới xem được?
3/ Hiện nay đã có đầu HD player nào chơi được file 3d chuẩn (ko phải file convert lại) chưa hay chỉ coi được bằng đầu 3d blue ray hoặc từ pc chuyển sang tv?
Mong các bác chém gió mạnh mạnh cho tui được mát mẻ tí nhé, đang bị hot vụ này ^^

nhat quang

Member
Xin chào. Tui đang dự định mua 1 tv 3d nên mấy ngày hôm nay lên mạng tìm kiếm thông tin về tv 3d thì thấy rất nhiều đánh giá về tv 3d chủ động và thụ động. Các đánh giá , so sánh về sau này đều nghiên về tv 3d thụ động, nhất là các review của bọn nước ngoài, tụi nó gọi tv 3d chủ động là thế hệ thứ 1, tv 3d thụ động là 3d thế hệ thứ 2 trước khi chuyển qua thế hệ thứ 3 là không cần dùng tới kính 3d. Tụi nước ngoài nó đánh giá cao LG Cinema 3D lắm nên tui cũng muốn làm 1 em này nhưng vẫn còn phân vân khi vào diễn đàn này thấy các bác lại khuyên nên mua chủ động, không bít làm sao đây? Bác nào có trải nghiệm trên cả 2 loại chủ động và thụ động xin cho vài lời khuyên.
Bên cạnh đó vì mới bước vào lĩnh vực này nên cũng có 1 số thắc mắc, mong các bác chỉ dẫn thêm:
1/ Đĩa phim 3d chủ động có xem được trên tv 3d thụ động ko? Nếu không được thì có cách nào convert hay chuyển đổi hoặc làm cách nào đó để xem được ko?
2/ Theo như tui tìm hiểu thì tv 3d thụ động hình như là áp dụng kỹ thuật 3d phân cực thì phải, nếu đúng vậy minh mua kính phân cực ở ngoài xem được ko hay là phải mua đúng kính của LG mới xem được?
3/ Hiện nay đã có đầu HD player nào chơi được file 3d chuẩn (ko phải file convert lại) chưa hay chỉ coi được bằng đầu 3d blue ray hoặc từ pc chuyển sang tv?
Mong các bác chém gió mạnh mạnh cho tui được mát mẻ tí nhé, đang bị hot vụ này ^^

Về công nghệ 3D chủ động xem bằng kính màn trập dễ gây choáng và mỏi mắt,nhưng bù lại độ phân giải cho 2 mắt vẫn là full HD,còn CN 3D thụ động thì dùng kính phân cực không gây mỏi mắt nhưng độ phân giải chỉ còn 1/2 full.Còn đĩa film 3D đều giống nhau cả (chỉ có 3 CN làm film 3D)bạn nghiên cứu thêm sau nhé. Tất cả các loại kính phân cực đều có thể xem trên tv 3D LG cinema.Nếu muốn có hình ảnh 3D đẹp và chuẩn xác nhất thì đầu 3D Blu-ray player làm tốt hơn cả, nhưng chi phí đầu tư đĩa rất tốn kém.Vài dòng sơ lược mong bạn có thể tìm cho mình chiếc tv ưng ý

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

Nếu bác muốn mua TV 3D rẻ tiền thì nên mua thụ động, vì công nghệ chủ động đắt tiền hơn nên các TV rẻ tiền thường cho chất lượng 3D không cao. Còn với TV đắt tiền (dòng cao cấp) thì chủ động đôi khi có chất lượng vượt trội hơn (có lẽ nhờ giữ được nguyên full HD).
Đối với phim 3d rip thì mặc dù phim có thể xem chung trên cả 2 loại TV nhưng đối với TV thụ động thì chất lượng sẽ tốt hơn nếu xem định dạng H-OU so với định dạng H-SBS, còn xem Bluray 3D thì như nhau.
Về kính, do có một số loại phân cực khác nhau nên cũng chưa chắc là kính nào cũng dùng được, phải thử mới biết.

tethien

Active Member

3D chủ động hay bị động đầu có ưu và khuyết:
+3D chủ động chia tần số quét (refresh rate). TV phát lần lượt hình mắt trái--> hình đen ->hình mắt phải -->hình đen -->hình mắt trái--> .... Kính cũng sẽ đóng mở tương ứng. Do đó :
-Độ phân giải còn nguyên.
-Độ sáng còn 1/4.
-refresh rate còn 1/4.
-Kính phải có pin, nặng.
+3D thụ động chia độ phân giải. Dòng 1 phát hình mắt trái, dòng 2 mắt phải .... Do đó.
-Độ phân giải còn 1/2
-Độ sáng còn 1/2
-refresh rate còn nguyên
-Kính phân cực không dùng pin.

Đĩa BD 3D gốc không có phân loại 3D chủ động hay bị động gì hết, xem trên TV nào cũng được.
Còn phim 3D đã rip thì:
-TV 3D chủ động xem dạng H-SBS hay H-OU như nhau.
-TV 3D thụ động xem dạng H-OU nét hơn dạng H-SBS.
Đấy là xem nét hơn thôi chứ xem vẫn được tất.
Kính phân cực vòng là xem được, không cần là loại của LG. Kính RealD, kính của các rạp phim 3D đều xem tốt.
Cả tấn. Tất cả các đầu HD 3D đều xem được tất cả các định dạng 3D. Xem được phin 3D BD gốc chưa convert.

Ôi cám ơn các bác lắm. Còn về bạn nhat quang hình như bạn tìm hiểu chưa kỹ đó nha. Theo tui tìm hiểu thì độ phân giải bị mất 1/2 chỉ khỉ bạn nhắm 1 mắt và nhìn 1 mắt thôi. Vì sử dụng công nghệ phân cực nên mỗi 1 mắt chỉ nhìn được tất cả hoặc dòng lẻ hoặc dòng chẳn thôi nhưng khi nhìn bằng cả 2 mắt thì hình ảnh tổng hợp lại vẫn cho đầy đủ full độ phân giải (đó là theo các chuyên gia phân tích nói chứ ko phải tui chế ra đâu nha). Hôm nọ search google có vào được 1 trang tụi nước ngoài nó test thử 2 loại thụ động và chủ động, tụi nó dùng các máy test về mắt, thị lực và các thông số khác đều cho thấy loại thụ động nhỉnh hơn nhiều so với chủ động. Loai tv 3d thụ động được cho là thân thiện và phù hợp với mắt người hơn vì chủ động sử dụng kính màn trập sẽ gây mỏi mắt khi xem thời gian dài và gây hiện tượng bóng ma. Tiêu chí này được mình đặc biệt quan tâm vì mua tv còn để cho tụi nhỏ nó xem nữa, mình nghĩ vui chơi giải trí nhưng cũng phải đảm bảo sức khỏe nữa chứ. Mấy đứa nhỏ nhà mình mà có tv 3d chắc tụi nó đòi xem phim hoạt hình 3d nhìu nên mình không muốn nó bị ảnh hưởng nhìu về mắt sau này. Mình đã xem thử 3d màn trập liên tục trên 2 tiếng trong không gian tối lúc xong nhức đầu khó chịu và bị quáng gà một lúc rất là mệt.
Hôm bữa vào Youtube tìm thấy thằng LG nó quảng cáo LG Cinema 3D (Passive vs Active) như vậy nè không biết có đúng ko các bác cho ý kiến với : LG Cinema 3D (Passive vs Active) - YouTube

Chỉnh sửa lần cuối:

Qua thực tế sử dụng ,xem 3D chủ động (kính màn trập) mau chán vì:
- Không xem được lâu,dể chóng mặt , nhức đầu.
- Kính đắt tiền nên không tiện sắm kính cho gia đình nhiều người vì quá tốn.
- Không gian xem phải tối.
- Kính nặng vì phải có pin , và để tiết kiệm năng lượng kính tự động tắt khi bạn có có việc quay đi,khi quay trở lại phải mở điện cho kính .
Bạn tôi dùng Samsung dòng cao cấp55ES8000 xem 3D được 1 thời gian chưa đầy 2 tuần thì chán .Phải chuyển phim 3D thành 2D để xem !

Có người chê 3D thụ động (phân cực ) không cung cấp hình full HD , nhưng thực tế tôi xem gần vẫn không thấy ra màn hình là những dòng ngang!

Vì thế gần đây tôi mua 1 TV LG để xem 3D!

Connor

Well-Known Member
Ðề: Re: Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

Ôi cám ơn các bác lắm. Còn về bạn nhat quang hình như bạn tìm hiểu chưa kỹ đó nha. Theo tui tìm hiểu thì độ phân giải bị mất 1/2 chỉ khỉ bạn nhắm 1 mắt và nhìn 1 mắt thôi. Vì sử dụng công nghệ phân cực nên mỗi 1 mắt chỉ nhìn được tất cả hoặc dòng lẻ hoặc dòng chẳn thôi nhưng khi nhìn bằng cả 2 mắt thì hình ảnh tổng hợp lại vẫn cho đầy đủ full độ phân giải (đó là theo các chuyên gia phân tích nói chứ ko phải tui chế ra đâu nha). Hôm nọ search google có vào được 1 trang tụi nước ngoài nó test thử 2 loại thụ động và chủ động, tụi nó dùng các máy test về mắt, thị lực và các thông số khác đều cho thấy loại thụ động nhỉnh hơn nhiều so với chủ động. Loai tv 3d thụ động được cho là thân thiện và phù hợp với mắt người hơn vì chủ động sử dụng kính màn trập sẽ gây mỏi mắt khi xem thời gian dài và gây hiện tượng bóng ma. Tuy chí này được mình đặc biệt quan tâm vì mua tv còn để cho tui nhỏ nó xem nữa, mình nghĩ vui chơi giải trí nhưng cũng phải đảm bảo sức khỏe nữa chứ. Mấy đứa nhỏ nhà mình mà có tv 3d chắc tụi nó đòi xem phim hoạt hình 3d nhìu nên mình không muốn nó bị ảnh hưởng nhìu về mắt sau này. Mình đã xem thử 3d màn trập liên tục trên 2 tiếng trong không gian tối lúc xong nhức đầu khó chịu và bị quáng gà một lúc rất là mệt.
Hôm bữa vào Youtube tìm thấy thằng LG nó quảng cáo LG Cinema 3D (Passive vs Active) như vậy nè không biết có đúng ko các bác cho ý kiến với : LG Cinema 3D (Passive vs Active) - YouTube

Bác tìm hiểu vậy là khá chuẩn rồi, riêng cái vụ độ phân giải thì đúng là trên lí thuyết thì chủ động nét gấp đôi thụ động đó bác, bởi vì thụ động mỗi mắt chỉ nhận được độ phân giải 1920x540, còn chủ động mỗi mắt luân phiên nhận được 1920x1080. Tuy nhiên lí thuyết thì là vậy nhưng khi xem cũng khó mà phân biệt được vì bản thân em đã xem qua cả hai loại và thật sự không nhận ra dc sự khác biệt về độ nét giữa hai công nghệ này (bác nào phân biệt được chắc là dán mắt sát màn hình vạch lá tìm sâu hoặc là có mắt diều hâu quá). Hơn nữa kính thụ động được đánh giá là thân thiện với mắt hơn so với chủ động. Theo em sức khỏe là trên hết bác à!

PS: bác post 1 topic thôi, đừng post kiểu này k cẩn thận là bị ban đó @@

lehuytrinh

Well-Known Member

He he các Bác nói hết phần của em rồi

aliviss

Kính chủ động (trừ dòng mới của SS) thì to đùng đeo nặng đầu + mau mỏi mắt + độ sáng giảm đi nên nhìn tối. e thử qua thụ động thì đeo kính phát thấy 3D luôn + hình ảnh sáng + kính nhẹ xem phê hơn chủ động nhiều. Sắp tới các hãng cũng chạy qua thụ động hết thôi ^^

Re: Ðề: Re: Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

Bác connor nói là tv 3d chủ động hình ảnh nét hơn do đầy đủ độ phân giải là hình như chưa đúng, vì theo tui tìm hiểu thì độ phân giải cao sẽ làm cho hình ảnh nhìn mịn màn hơn (mà full độ phân giải hay 1/2 độ phân giải mắt cũng khó phân biệt), còn hình ảnh sắc nét thì phụ thuộc vào tần số quét nhìu hơn. Và so sánh về tần số quét thì tv thụ động hơn hẳn tv chủ động, vì trong thực tế khi xem thì tv chủ động bị giảm còn có 1/4 tần số quét trong khi tv thụ động vẫn bảo toàn được nguyên vẹn tần số quét. Nếu xem ở chế độ chuyển động thật true motion 240Hz thì tv chủ động chỉ còn có 60 khung hình/1s trong khi tv thụ động vẫn là 240 khung hình/1s nên tv thụ động sẽ nét hơn chứ (các đánh giá và kiểm chứng đều nói thế). Vì thế tui nghĩ tv thụ động vẫn nét hơn chỉ có điều hình ảnh không mịn màn và đẹp bằng tv chủ động do bị mất 1/2 độ phân giải thôi.
Sẵn đang rảnh và nói về tần số quét thì theo tôi tìm hiểu, tv có kích thước càng to thì để đạt được tần số quét càng lớn thì càng khó khăn (vì kích thước màn hình lớn thì thời gian để quét hết trọn 1 khung hình càng lớn). Đây là vấn đề nan giải cho các nhà sản xuất khi theo công nghệ chủ động, vì họ muốn tăng cao tần số quét để bù lại 3/4 số lượng tần số quét đã mất.
Nếu bác nào theo dõi tin tức thì sẽ thấy ngay sau khi LG công bố giới thiệu TV 3D 84" lớn nhất hiện nay, thì chỉ sau 1 ngày SONY cũng giới thiệu TV 3D 84" của mình nhưng lại dùng công nghệ thụ động đấy nha. Điều nay chứng tỏ công nghệ chủ động ứng dụng lên tv cỡ lớn rất khó khăn, các bác thấy tất cả rạp chiếu phim 3D hiện đại trên thế giới đều sử dụng cộng nghệ phân cực thụ động đấy thôi (và công nghệ IMAX ), đâu có rạp nào dùng công nghệ chủ động do vấn đề công nghệ và chi phí cao nên ko thể áp dụng được. Và tui cũng nghe nói rằng ông lớn SONY đang có dự án chuyển sang TV 3D thụ động đó.
Chém gió 1 tí bác nào thấy chưa đúng thì vào thảo luận cho vui nhé.

latruong

Member

Mình thấy nếu TV 3D chủ động là 1080p thì TV 3D thụ động là 1080i nói chung là full HD cả. Sự khác biệt giữa 1080p và 1080i là không rõ ràng.
Tuy nhiên có 1 sự khác biệt lớn là kính 3D chủ động to và nặng, có PIN và chớp tắt liên tục (trập động mà), phát ra nhiều sóng điện từ gây ảnh hưởng rất lớn(có thể gây ung thư não, khô mắt) cho sức khỏe.
Đặc biệt với những người rối loạn tiền đình, phụ nữ, trẻ em lúc không khỏe thì tác hại càng lớn hơn. Nếu mà dùng 3D chủ động ở phòng khách có nhiều sáng thì tác hại là vô cùng lớn vì bạn sẽ thấy kính chớp chớp tắt tắt liên tục và sẽ chảy nước mắt. Bảo đảm sau 1 thời gian dùng sẽ rối loạn tiền đình là cái chắc.
3D thụ động thì không bị các các hiệu ứng phụ trên.
Đó là kinh nghiệm của mình khi lượn qua các siêu thị xem qua các loại TV 3D chủ động và thụ động. Sau khi nghiên cứu kỹ mình quyết định chọn 3D thụ động và đã dùng hơn 1 năm nay. Nói chung nếu bạn muốn mua cho cả gia đình xem 3D thì mua thụ động với 1080i, còn bạn có sức khỏe muốn tiêu bớt sức khỏe thì chọn 3D chủ động để được cái 3D 1080p
Bạn có thể tham khảo thêm ở các clip sau
The Next Generation Cinema 3D Monitor - D2342P - YouTube
LG CINEMA 3D - demo - YouTube

hdd-hdp

Bệnh có bị nhanh bằng những cái đưa vào mồm hằng ngày ko hả các bác? Em thấy lộn ruột nhất là 3D thụ động thì bị vạch ngang, 3D chủ động thì bị chớp nếu phòng nhiều sáng, với cả thỉnh thoảng tốn tiền mua pin, thế thôi ạ :D

Connor

Well-Known Member

Chắc mắt bạn bị toét nên mới ko nhìn thấy vạch ngang. 1080i mà ko thấy vạch ngang thì hơi lạ! :D

Nói thế là đủ hiểu tất cả những gì bạn biết về cái gọi là 1080i chỉ là qua những bản 2D xem trên TV 2D. Bạn xem phim 2D 1080i và thấy vạch ngang, sau đó bạn "nghe nói" 3D thụ động nó cũng đc gọi là 1080i vậy là bạn chắc như đinh đóng cột: "thế thì chắc chắn nó cũng có vạch ngang". Bạn chưa xem 3D thụ động bao giờ, đúng không?

Nếu chưa xem thì đừng phán bừa, lại càng không nên nói người khác mắt toét đâu.

TV 3D thụ động nếu xem ở chế độ 2D bình thường (ko phải 2D -> 3D) và chế độ 3D có kính thì thấy bình thường, ko hề bị sọc ngang. Chỉ thấy sọc ngang khi xem 3D không kính và dí sát mắt vào màn hình mà thôi, cũng giống như khi coi 3D không kính ở TV chủ động thì thấy bị nhòe hình do có 2 hình vậy thôi. Ko bít thì đừng có phán tùm lum người ta cười cho là thiếu hiểu biết thì quê lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

atula111

Re: Ðề: Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

Kính chủ động (trừ dòng mới của SS) thì to đùng đeo nặng đầu + mau mỏi mắt + độ sáng giảm đi nên nhìn tối. e thử qua thụ động thì đeo kính phát thấy 3D luôn + hình ảnh sáng + kính nhẹ xem phê hơn chủ động nhiều. Sắp tới các hãng cũng chạy qua thụ động hết thôi ^^

BÁc này nói chính xác

Connor

Well-Known Member
Ðề: Re: Một số câu hỏi về TV 3D Thụ Động

TV 3D thụ động nếu xem ở chế độ 2D bình thường (ko phải 2D -> 3D) và chế độ 3D có kính thì thấy bình thường, ko hề bị sọc ngang. Chỉ thấy sọc ngang khi xem 3D không kính và dí sát mắt vào màn hình mà thôi, cũng giống như khi coi 3D không kính ở TV chủ động thì thấy bị nhòe hình do có 2 hình vậy thôi. Ko bít thì đừng có phán tùm lum người ta cười cho là thiếu hiểu biết thì quê lắm.

Em nói thật là bác tu luyện được đến cảnh giới này rồi mà chưa mua TV 3D thì hơi phí :D Hay là bác lập topic cốt để ae chém nhau cho vui thế :D

Bên trên