Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Chào các bác, đặt 1 chân vào thế giới audio ma quái là xem như đã chính thức bước vào con đường đau khổ, làm tiếp chân kia thì các bác chính thức trở thành 1 trong "những người khốn khổ" trong thế giới hiện đại này, không phải là tù khổ sai như cuả Victor Hugo cả thế kỷ trước nhưng lại là tù khổ sai trong chính căn phòng cuả mình, đi kèm theo đó là những căn bệnh phát triển dần theo thời gian, đặc biệt là tự kỷ và viêm màng túi cùng với đau đầu - mất ngủ - những hành động từ vô thức (ngồi nhìn màn hình chảy dải, nghe nhạc 1 cách ngu ngơ ... )

Góp phần hy vọng giảm bớt 1 chút ít đau đớn do căn bệnh này đem lại, em xin lập thread này để xin được chia sẻ với các bác 1 chút ít kinh nghiệm và thảo luận thêm về các nhãn hàng audio dễ gây hiểu lầm thường thấy trên thị trường, đặc biệt cho những con nghiện audio mới, khi phát hiện ra thì vỗ đầu - nhức óc, thậm chí mất ngủ - lăn lộn như trẻ mất kẹo. Em xem đây như là 1 vấn nạn - còn đối với các bác khác thì đó có là ... hay không thì là tùy nhận thức - quan điểm cuả các bác. Em xem đó là hàng Audio Trung Quốc. Đương nhiên em chỉ bàn đến hàng audio xuất xứ Trung Quốc nhưng "không phải" là Trung Quốc thôi các bác nhé, tại sao lại như vậy thì các bác cứ xem ở dưới, còn hàng hãng gia công tại TQ hoặc hàng Trung Quốc chính hiệu thì là 1 phạm trù khác

Em không đưa ra quan niệm hay dở ở đây - đương nhiên sẽ có 1 số sản phẩm sẽ là ... "hay",vẫn có 1 số sản phẩm có review tốt ở các trang audio nước ngoài, tuy nhiên với "Hồn Trương Ba - da Hàng thịt" thì em không chịu nổi, và em nghĩ đa số các bác cũng như em.

Em đi đến 1 em đầu tiên: VINCENT AUDIO

Vincent audio được biết đến như là 1 thương hiệu cuả người ... Đức, mặc dù văn phòng tại Đức nhưng 100% hàng cuả Vincent lại được gia công bởi 1 nhà máy ShengYa tại Trung Quốc. Tất cả sản phẩm được thiêt kế dựa trên thiết kế chất lượng cuả người Đức... Đức mà ^^, vì vậy tất cả những thiết kế và chất lượng đều được đặt ở mức hàng đầu. Song song với việc "gia công" cho Vincent, với kinh nghiệm hơn 20 năm (thành lập từ 1991) Shangya vẫn có những sản phẩm cho riêng thị trường nội điạ "hoàn hảo" cho riêng mình

Nhà máy:

Link website cuả em nó đây

Vincent - Thats VINCENT - Vincent-tac

Các bác nghĩ gì nào????

futaba

Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Cũng hơi khó hiểu về cách bác dẫn dắt người đọc muốn hiểu theo ý gì?những cũng tự có cảm nhận riêng rằng apple cũng là sản phẩm sản xuất ở trung quốc...

Re: Ðề: Một số thương hiệu audio dễ gây hiểu lầm...

Cũng giống như JBL made in China đấy thôi bác...

Cũng hơi khó hiểu về cách bác dẫn dắt người đọc muốn hiểu theo ý gì?những cũng tự có cảm nhận riêng rằng apple cũng là sản phẩm sản xuất ở trung quốc...

Em đã nói phạm trù khác nhau, có lẽ cách hành văn của em hơi kém. Hy vọng sau này các bác sẽ hiểu.

Em lại nói đến 1 thương hiệu nữa: EMOTIVA

EMOTIVA chỉ là 1 cái tên hoàn toàn mới trong vài năm gần đây, ngay cả với giới audio nơi mà cty đặt đại bản doanh - đó là US. Có lẽ người có công lớn nhất đưa thương hiệu EMOTIVA đến VN chính là "nữ hoàng Pioneer", em nói vậy chắc tất cả các bác cũng hiểu đó là ai, với hàng lọat bài ca ngợi sản phẩm thương hiệu Mỹ, thời điểm đó giá bán so với 1 em receiver thì đắt nhưng so với 1 bộ Pre Pow xem phim thì khá rẻ, em nghĩ lúc đó có khá nhiều bác nhấp nhỏm không yên, lúc đó cũng có cả em, tuy nhiên lúc đó em chưa lậm audio như bây giờ, xem phim lúc đó chỉ dùng con AX5, chỉ dám rụt rè tham khảo xem review em nó, vô tình 1 lần vào trang web của emotiva Emotiva Audio Corporation | Rethink High-End thì em bổ ngửa khi trong phần contact us chỉ toàn là tên tiếng Hoa phiên âm tiếng Mỹ, ... sẽ không có trường hợp 1 cty của Mỹ lại toàn là người Hoa các bác nhỉ ^^, thêm vài cái search nữa thì thắc mắc của em đã được giải quyết. Đến thời điểm này thì phần contact us đã không còn những cái tên Hoa kiều đó rồi.

Bây giờ ngồi viết lại, tìm hiểu thêm em nhặt được cái này, các bác xem thêm nhé

Hai anh em song sinh

Đây là giới thiệu về Tonner Winner, cho rằng OEM cho Emotiva hay nó chính là Emotiva phiên bản China thì chỉ có hỏi bác Dan Laufman (tự giới thiệu là sáng lập của emotiva) sẽ rõ hơn. Đến đây thì em nghĩ cái tổ con tò vò (Design in US and manuafacture in Chia) đã rõ phần nào.

18 years' OEM/ODM experience
Whether it's for your existing market or expansion into other areas, ToneWinner Electronics Co. Ltd can easily put together an A/V package tailored to your needs. Our 18 years' OEM/ODM experience and R&D partnerships with leading electronics companies provide us the platform to do so. Our design program is further reinforced by licensed technology from Dolby Labs and DTS.

R&D partnerships with industry leaders
Our current catalog includes A/V amplifiers, home theater systems, hi-fi amplifiers and speakers, PA systems, car amplifiers and karaoke players. We've also employed 30 engineers, some who have worked for Samsung and Panasonic. This, plus support from Mitsubishi and NEC, gives us the tools we need to develop cutting-edge designs that meet your high standards.

Filling your volume orders for any of these items isn't a problem since we turn out 55,000 units each month to ensure your production base is covered.

To enjoy what buyers in Europe, North America and Australia benefit from, send us your OEM/ODM requirements today.
Contact Details

Manufacturers ToneWinner Electronics Co Ltd
#3 Plant Building,
Hongtu Industrial Plot,
Dashi, Panyu,
Guangzhou
Guangdong
China (mainland) 511430
Tel: +86 (20) 34790129 / +86 (20) 84792855
Fax: +86 (20) 34784046

Link tham khảo:
Emotiva Audio Co.,Ltd company profile of item 16733886,XPA-3 Three Channel Audio Power Amplifier supplier provides cheap XPA-3 Three Channel Audio Power Amplifier product.
Emotiva Audio Corporation | Rethink High-End
Tonewinner Making New Emotiva PMC XMC ?

sieulong

Well-Known Member
Em thì thấy vấn đề không giống như Apple made in China. Còn những hãng Audio của TQ đi sâu vào thị trường bằng nhiều hình thức, trong đó có việc họ mua lại sở hữu một số hãng Audio lớn.... Một số người dùng không để ý, thì vẫn hiểu lầm hãng audio yêu thích của mình vẫn thuộc về Châu Âu hay Châu Mĩ

Eugene

Member

kinh quá nhẩy,thế còn Rotel của em sao bác,hồi hộp quá :-w

wildhorse

Tiếp theo sẽ lay Cayin đúng không bác chủ.

do_long_khach

Well-Known Member

Vụ OEM này thì cũng bình thường mà bác.

Em kể 1 câu chuyện thế này. Nhớ ngày xưa (mới hơn 10 năm trước thôi) lúc bắt đầu phong trào điện thoại màn hình cảm ứng, Microsoft hà hơi thổi ngạt cho một công ty bé tý của Đài Loan tên cũng rất quê là High Tech Computer sản xuất các thiết bị cầm tay sử dụng hệ điều hành Windows Mobile để cạnh tranh với các sản phẩm Palm đang bá chủ thị trường smartphone khi đó. Công ty High Tech Computer chỉ sản xuất cái điện thoại thôi, còn các hãng viễn thông khắp thế giới mua phần cứng này về, dán nhãn của mình, cài hệ điều hành mua của Microsoft vào rồi bán ra thị trường. Thế là cùng 1 phần cứng là cái điện thoại nào đó, có hàng chục sản phẩm khác nhau. Chẳng hạn 1 sản phẩm gốc là HTC Himalaya, với O2 thì gọi là XDA II, T-Mobile thì gọi là MDA II. Vào VN chủ yếu là hàng dán nhãn O2, nên hồi đó cái điện thoại to màn hình cảm ứng nào cũng được dân ta gọi là "O2" hết.

Về sau High Tech Computer (chính là thằng HTC mà ta vẫn biết bây giờ chứ ai) ko cam chịu thân phận chỉ OEM nữa. Làm ra 1 sản phẩm, nó vừa bán cái xác điện thoại cho các hãng khác như trước, vừa mua hệ điều hành của Microsoft về cài vào và gắn nhãn HTC của chính nó để tung ra thị trường. Như vậy có khác gì đồng chí ToneWinner đang làm đâu? Sau đó HTC ko thèm OEM nữa, nó đã đủ lớn mạnh rồi. Em dự là sau 1 thời gian nữa ToneWinner sẽ ko còn làm gia công cho Emotiva nữa , nó sẽ tự đứng riêng.

Nói cho cùng thì Trung quốc là công xưởng của thế giới.

Ngay cả LUXMAN bây giờ cũng bị mua thuơng hiệu.

coolpix8700

Well-Known Member

Em thấy mấy cái ô tô bây giờ cũng vậy thôi,
SM3 dán mác Samsung thì giá khá rẻ, nhưng vẫn cái xe này made by SS mà dán mác Renault, đổi tên thành Koleos thì giá bán tăng lên rất nhanh vì được mang thương hiệu châu Âu!

1100

Member

Nữa đi bác chủ thớt !

blessng78

Active Member

Hồi hộp quá, không biết thằng Cambridge Audio thì thế nào các bác nhỉ. Em cũng đang dùng và cảm nhận nó cũng tạm ổn.

coolpix8700

Well-Known Member

Sản xuất tại Tầu (Made in China) sẽ khác với thương hiệu bị Tầu mua lại (không nói đến hàng nhái).
Còn với mặt hàng nào mà người Tầu họ tự tin được với chất lượng thì họ cũng chẳng ngại ngần đổi thành thương hiệu của họ, như sự chuyển tên IBM - Lenovo IBM và gần như bây giờ là Lenovo!
Nhưng em thấy những đồ gì mà đã được sản xuất (thường gọi là liên doanh) ở Tầu thì sẽ có rất nhiều hàng nhái. Hàng nhái cũng có loại cực giống (cả vể chất lượng) đến loại chỉ đán mác để nhái. Chứng tỏ họ có được hỗ trợ rất chính quy để "nhái", hay đúng hơn là học, lấy hay... công nghệ khi xây dựng lên các liên doanh. Người Việt mình cũng có tiếng về "ranh vặt", nhưng trong công nghệ dù cũng khá nhiều liên doanh thì thuộc dạng "ngố tầu". Chẳng hay chưa học được ai cái gì cả!

do_long_khach

Well-Known Member

Hồi hộp quá, không biết thằng Cambridge Audio thì thế nào các bác nhỉ. Em cũng đang dùng và cảm nhận nó cũng tạm ổn.

Cambridge từ giữa những năm 90 đã từng bước sản xuất tại TQ rồi. Trước em có con amply Cambridge Audio A3i sản xuất năm 1996 tại TQ.

Thực ra với cái ngành loa đài này, doanh số và giá trị sản phẩm ko lớn cho nên chắc các hãng Âu Mỹ sẽ ít có khả năng lựa chọn mở nhà máy ở TQ mà đơn giản là sử dụng OEM cho nó kinh tế. Đấy sẽ là xu hướng tất yếu, có lẽ chỉ trừ một số sản phẩm high end

hoangminhhien

Well-Known Member

Em cũng có tin sốt dẻo đây: Châu Cali của Việt nam đã mua lại thương hiệu California audio lab của của Hoa Kỳ sau đó thuê OEM Tung Của để sản xuất ra âm ly và đầu karaoke California, bằng chứng là tất cả sản phẩm của Châu Cali đều được ghi là thiết kế tại USA :)):)):))

kinh quá nhẩy,thế còn Rotel của em sao bác,hồi hộp quá :-w
Cambridge từ giữa những năm 90 đã từng bước sản xuất tại TQ rồi. Trước em có con amply Cambridge Audio A3i sản xuất năm 1996 tại TQ.
Thực ra với cái ngành loa đài này, doanh số và giá trị sản phẩm ko lớn cho nên chắc các hãng Âu Mỹ sẽ ít có khả năng lựa chọn mở nhà máy ở TQ mà đơn giản là sử dụng OEM cho nó kinh tế. Đấy sẽ là xu hướng tất yếu, có lẽ chỉ trừ một số sản phẩm high end

Em nghĩ Cambridge và Rotel là một trong những hãng có tên và có tuổi, vì vậy tuy sản phẩm được sản xuất tại TQ nhưng sẽ được sản xuất tại nhà máy cuả họ (đặt tại TQ) chứ không phải hàng OEM

Vụ OEM này thì cũng bình thường mà bác.

Em kể 1 câu chuyện thế này. Nhớ ngày xưa (mới hơn 10 năm trước thôi) lúc bắt đầu phong trào điện thoại màn hình cảm ứng, Microsoft hà hơi thổi ngạt cho một công ty bé tý của Đài Loan tên cũng rất quê là High Tech Computer sản xuất các thiết bị cầm tay sử dụng hệ điều hành Windows Mobile để cạnh tranh với các sản phẩm Palm đang bá chủ thị trường smartphone khi đó. Công ty High Tech Computer chỉ sản xuất cái điện thoại thôi, còn các hãng viễn thông khắp thế giới mua phần cứng này về, dán nhãn của mình, cài hệ điều hành mua của Microsoft vào rồi bán ra thị trường. Thế là cùng 1 phần cứng là cái điện thoại nào đó, có hàng chục sản phẩm khác nhau. Chẳng hạn 1 sản phẩm gốc là HTC Himalaya, với O2 thì gọi là XDA II, T-Mobile thì gọi là MDA II. Vào VN chủ yếu là hàng dán nhãn O2, nên hồi đó cái điện thoại to màn hình cảm ứng nào cũng được dân ta gọi là "O2" hết.

Về sau High Tech Computer (chính là thằng HTC mà ta vẫn biết bây giờ chứ ai) ko cam chịu thân phận chỉ OEM nữa. Làm ra 1 sản phẩm, nó vừa bán cái xác điện thoại cho các hãng khác như trước, vừa mua hệ điều hành của Microsoft về cài vào và gắn nhãn HTC của chính nó để tung ra thị trường. Như vậy có khác gì đồng chí ToneWinner đang làm đâu? Sau đó HTC ko thèm OEM nữa, nó đã đủ lớn mạnh rồi. Em dự là sau 1 thời gian nữa ToneWinner sẽ ko còn làm gia công cho Emotiva nữa , nó sẽ tự đứng riêng.

Nói cho cùng thì Trung quốc là công xưởng của thế giới.

Rất cảm ơn bác về thông tin HTC, em lại nhặt được thêm 1 chút kiến thức.

OME linh kiện audio sẽ là bình thường - còn OME nguyên 1 sản phẩm audio sẽ là bất thường, đặc biệt là khi nó được gắn mác ngoại cuả US, cuả Euro...và sẽ được bán với giá cuả US và Euro...

Ngay cả LUXMAN bây giờ cũng bị mua thuơng hiệu.
Thông tin này em chưa được biết, ai mua vậy bác?

Viencent và Emotiva là 02 nhãn hiệu với 100% sản phẩm được sản xuất 100% tại TQ. OEM cho nước ngoài hay các bác TQ đưa hàng đi qua nước ngoài - đóng mác nước ngoài vào sản phẩm cuả họ để bán cho khách hàng với "Chất lượng ruột gan TQ - nhãn mác châu Âu, châu Mỹ" thì câu trả lời dành cho các bác, những người bỏ tiền túi ra để mua những sản phẩm này.Còn em đã có câu trả lời cho riêng em.

Tiếp theo em sẽ nói đến 1 sản phẩm TQ cũng đưa ra nước ngoài theo cách này nhưng có vẻ không được tinh vi như 02 anh trên!

healthing

Member

Vấn đề người dùng quan tâm là chất lượng sản phẩm phải được bảo đảm.

vấn đề chủ thớt nêu ra là gì, chả hiểu gì cả, cái này có nhiều topic cũng nói rồi mà

Hải Đăng

Bác chủ nếu được xin cứ cập nhật hết các hãng "nhái thương hiệu" lên đi, nhờ đó mấy mem gà mờ như em có thêm kinh nghiệm mua sắm.
Thank bác về bài viết hữu ích

Bên trên