Mua TV mới trước ngày 01/04/2014: cần chú ý gì?

Huynhngocan

Active Member
Ðề: Mua TV mới trước ngày 01/04/2014: cần chú ý gì?

Cảm ơn vì thông tin hữu ích. Nhà mình chỉ có KDL40EX720 có DVB-T thôi không có DVB-T2

Huynhngocan

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Mua TV mới trước ngày 01/04/2014: cần chú ý gì?

Ngoại trừ VTV3 HD phát trên các gói trả tiền của các nhà PayTV thì hiện nay, Long An chưa thuộc vùng phủ sóng truyền hình công nghệ DVB-T2/MPEG-4. Theo lộ trình "Số hóa truyền hình", Long An thuộc khu vực 2, có thời hạn ngưng analog, phát DVB-T2 là trước ngày 31/12/2016.
Tuy nhiên, nếu bạn ở Long An mà ngay cạnh TP. HCM thì có "cơ may" thu được sóng DVB-T2. Bạn cần có một anten UHF ngoài trời (càng cao càng tốt), hướng đầu anten về phía Quận I - TP. HCM xem có thu được không?

Nếu thu được, cho anh em biết nhé.

Cảm ơn bạn.
Tôi ở Hưng Yên Cách Hà Nội 80 km. Chúng tôi thu trực tiếp VTV1.2.3.6 thuộc THVN qua analog ngon lành. Liệu có bắt được DVB-T2 không?

vnckien

Active Member

Tôi ở Hưng Yên Cách Hà Nội 80 km. Chúng tôi thu trực tiếp VTV1.2.3.6 thuộc THVN qua analog ngon lành. Liệu có bắt được DVB-T2 không?

Cái này còn tùy thuộc công suất đài phát nữa bác. Với công suất 5KW thì bán kính phủ sóng của nó chỉ 50 km thôi.

Huynhngocan

Active Member

Cái này còn tùy thuộc công suất đài phát nữa bác. Với công suất 5KW thì bán kính phủ sóng của nó chỉ 50 km thôi.
Bác cho hỏi Nếu tôi có tivi tích hợp sẵn DVB-T2 không cần bắt được các kênh của VTV phát thì liệu có bắt được các kênh của VTC đang phát miễn phí theo chuẩn DVB-T MPEG2 hay không? Chất lương của DVB-T2 thu các kênh này có hơn các settopbox DVB-T trên thị trường?

quanglh73bg

Active Member

Bác cho hỏi Nếu tôi có tivi tích hợp sẵn DVB-T2 không cần bắt được các kênh của VTV phát thì liệu có bắt được các kênh của VTC đang phát miễn phí theo chuẩn DVB-T MPEG2 hay không? Chất lương của DVB-T2 thu các kênh này có hơn các settopbox DVB-T trên thị trường?
DVB-T2 tương thích ngược với DVB-T nên TV nhà bạn thu được tốt các kênh của VTC phát theo chuẩn DVB-T. Chất lượng thu tương đương set top box.

quanglh73bg

Active Member

Thực tế thì tôi ở TP Bắc Giang, sóng KTS mặt đất của AVG là khỏe hơn sóng của kts VTV mặc dù cs máy phát của AVG tại Hà Nội lớn nhất chỉ là 2,7KW trong khi đó CS của VTV là 5KW. Có lẽ còn do AVG phát sóng ở độ cao > 300m(tòa nhà Keangnam) còn VTV vẫn phát tại cột phát sóng 43 Nguyễn Chí Thanh cao có 125m nên phạm vi phủ sóng hẹp hơn.

vnckien

Active Member

TV đã tích hợp DVB-T2, bắt được cả sóng DVB-T2 của VTV, thu được cả các kênh của VTC phát trên DVB-T.
Hiện tại, tôi ở TP. HCM thu được các kênh sau:
- VTV phát trên DVB-T2: VTV1, 2, 3, 4, 6, 9, 3HD, 6HD.
- AVG phát trên DVB-T2: ANTV; Vnews - TTXVN; Vietteen Nhactre; THTP CanTho; VTV1, VTV2; HTV9; Đọc sách TV.
- VTC phát trên DVB-T: VTC1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 16; VTV1, VTV2, VTV3; Vietnamnet; NTV (Nghệ An); HTV7; THVL1 (Vĩnh Long 1); H1 (Hà Nội 1); QTV (Quảng Ninh).
Tổng số 40 kênh.
- Audio: VOV1; VOV3.
Tất cả Free và chất lượng hình ảnh âm thanh rất tốt.

So với thời tôi dùng cái đầu thu của VTC (đời thứ 3 gì đó), thì bây giờ sóng DVB-T2 của VTV nét hơn rất nhiều. Ngay cả DVB-T của VTC cũng tốt hơn, do VTC đã nâng cấp từ chuẩn nén MPEG-2 sang MPEG-4. Như vậy có thể nói DVB-T2 tích hợp sẵn trong TV nhà bác tốt hơn đầu DVB-T2 trên thị trường vì phổ tương thích của nó rộng hơn, bắt được cả kênh HD nữa. Vấn đề còn lại là vùng phủ sóng nữa thôi.

quanglh73bg

Active Member

TV đã tích hợp DVB-T2, bắt được cả sóng DVB-T2 của VTV, thu được cả các kênh của VTC phát trên DVB-T.
Hiện tại, tôi ở TP. HCM thu được các kênh sau:

So với thời tôi dùng cái đầu thu của VTC (đời thứ 3 gì đó), thì bây giờ sóng DVB-T2 của VTV nét hơn rất nhiều. Ngay cả DVB-T của VTC cũng tốt hơn, do VTC đã nâng cấp từ chuẩn nén MPEG-2 sang MPEG-4. Như vậy có thể nói DVB-T2 tích hợp sẵn trong TV nhà bác tốt hơn đầu DVB-T2 trên thị trường vì phổ tương thích của nó rộng hơn, bắt được cả kênh HD nữa. Vấn đề còn lại là vùng phủ sóng nữa thôi.
Vtc vẫn chưa dùng chuẩn nén mpeg4 cho phát mặt đất đâu bạn à. Nó nét hơn là do giảm số lượng chương trình/kênh tức là tăng băng thông cho 1 chương trình (12 chương trình/ kênh thay vì 15 chương trình/ kênh).

Minh xai sony bravia KDL-42W674A, nhà ở quận 2 mà chỉ bắt được đài cần thơ và vtv2. các kenh con lai thì chỉ có thông bao bị cramble ỏ decoded sao đó. các bác hướng dan gium. cám ơn.

caothudeche

Moderator

Anh em cứ yên tâm là đến lúc đó mua cái mới được rồi!
Riêng em LG tích hợp DVB-T2 thì sang EU xách 1 cái, hàng xuất khẩu EU thì khỏi chê.

caothudeche

Moderator

Nghe có vẻ hào hứng. Nhưng anh em cần lo dần đi là vừa. Số hóa là tốt, nhưng đừng để nhiều "số" quá, tức là số nhà cung cấp DV.
Với xu hướng hiện tại thì các nhà cung cấp đua nhau tăng kênh để câu khách. Mà việc tăng kênh này MPEG-4 AVC là bậc thầy hiện nay rồi.
Cái nỗi khổ của AVC nó lòi ra ở chỗ này: Sử dụng trong lưu trữ (anh em vẫn hay rip lại) thì bitrate max thoải mái. Nhưng trong truyền dẫn, đây là nhược điểm nếu cố tình tăng quá nhiều kênh.
Đơn giản, lấy 1 VD, 1 kênh tần số phát trên băng thông 32Mbps, phát 10 kênh, chia đều thì mỗi kênh có băng thông tối đa là 3,2 Mbps, nếu tăng kênh thì giảm bitrate mỗi kênh, không giảm thì "overflow".
Đối với mấy kênh tin tức thời sự thì đẹp, nhưng thể thao và phim ảnh thì sao? Với cơ chế nén của MPEG-4 AVG thì sẽ có lúc bitrate lìu tìu, nhưng có lúc nó sẽ vượt lên cực cao, nếu không hạn chế cái biên trên này thì hiện tượng overflow sảy ra như cơm bữa.

Khi đó cái giá phải trả của chúng ta là quá tham lam về số kênh. Cần 1 số kênh vừa đủ để chất lượng tốt nhất, nếu muốn nhiều kênh thì cần hạn chế số nhà cung cấp dịch vụ theo diện DVB-T, T2 đi. Trừ khi tất cả đều phát trên công nghệ đơn tần, mà đơn tần thì đa tiền, đài nào đủ tiền đổi toàn bộ từ đa tần sang đơn tần đây (AVG).

vnckien

Active Member

Minh xai sony bravia KDL-42W674A, nhà ở quận 2 mà chỉ bắt được đài cần thơ và vtv2. các kenh con lai thì chỉ có thông bao bị cramble ỏ decoded sao đó. các bác hướng dan gium. cám ơn.

Tôi đoán TV nhà bác "có vấn đề" rồi đó. Để khắc phục bác thử làm:
1. Reset lại tất cả các cài đặt.
2. Cập nhật firmware mới nhất.
3. Chỉnh lại hướng anten (UHF) về phía tòa nhà Saigon Center.
4. Dò kênh KTS tự động/ Cũng nện dò các kênh analog để tiện so sánh và đối chiếu.
Nếu lỗi vẫn như vậy, bác nên mang TV đi bảo hành ngay.

Chúc bác giải quyết gọn v/đ.

Huynhngocan

Active Member

Có bác nào Đã có DVB-T2 cho anh em một vài hình ảnh lên xem cái để còn Quyết định mua tivi sớm, nhất là các kênh của VTV đặc biệt là VTV3-HD và VTV6-HD. Nghe cái chuẩn DVB-T2 MPEG4 đã thấy có hứng rồi. Nhưng chỉ sợ mua rồi lại thất vọng

Có bác nào Đã có DVB-T2 cho anh em một vài hình ảnh lên xem cái để còn Quyết định mua tivi sớm, nhất là các kênh của VTV đặc biệt là VTV3-HD và VTV6-HD. Nghe cái chuẩn DVB-T2 MPEG4 đã thấy có hứng rồi. Nhưng chỉ sợ mua rồi lại thất vọng

Em thì lại thích mua TV bình thường ko có bất cứ bộ STB nào bên trong cả thích j thì mình mua sau. Bác muốn xem V3 và V6 HD thì mua cái STB DVB T2 HD khoảng 700-800 là xem dc gần 40 kênh free nếu ở khu vực có sóng của VTV VTC và AVG

vnckien

Active Member

Em thì lại thích mua TV bình thường ko có bất cứ bộ STB nào bên trong cả thích j thì mình mua sau. Bác muốn xem V3 và V6 HD thì mua cái STB DVB T2 HD khoảng 700-800 là xem dc gần 40 kênh free nếu ở khu vực có sóng của VTV VTC và AVG

Sau thời điểm cấm analog, thì ý thích của bác cũng sẽ giống như "thích không có bộ giải mã analog" trước đây vậy. Sau khi cấm analog, thì một TV bình thường là phải có DVB-T2.

Huynhngocan

Active Member

Hiện nay ở Việt Nam chưa có STB DVB-T2 nhé bạn. có chăng thì chỉ có công nghệ của Trung Quốc thôi. Mình đã săn lùng STB DVB-T2 mà chưa có

caothudeche

Moderator

Hiện nay ở Việt Nam chưa có STB DVB-T2 nhé bạn. có chăng thì chỉ có công nghệ của Trung Quốc thôi. Mình đã săn lùng STB DVB-T2 mà chưa có
Bổ sung cho bạn tí xíu!
AVG đã phát DVB-T2, sử dụng mạng đơn tần hơn 2 năm nay rồi. Toàn bộ đầu thu của AVG đều có thể giải mã DVB-T2 MPEG4 hoặc DVB-S2 MPEG 4 nhé.
Công nghệ thì của thế giới chứ không phải Trung Quốc.
Chỉ có điều AVG chỉ cung cấp cho dịch vụ của mình chứ không cung cấp thiết bị cho mục đích chung.

caothudeche

Moderator

Mình đã được đập phá 2 em.
- 1 em Panasonic 32" DTV, con này khủng là tích hợp tất cả những công nghệ hiện đại nhất => chỉ sinh ra để test.
- 1 em LG 42", không nhớ model nữa.
Tóm lại là nó cũng chả có gì khác cái con Tivi DVB-T ngoài bộ giải điều chế và giải mã MPEG4. Còn lại hình dáng, tấm nền... giống nhau tuốt.
Cái DVB-T hay T2 thì là công nghệ thu phát sóng, hình ảnh có đẹp hay không thì phải hỏi 2 cái đầu tiên là đài phát có đẹp không và TV giải mã hình ảnh có tốt không.
Có mua thì đợi giữa năm sau đê, lúc đó thị trường nó nhiều tha hồ chọn.

Bên trên