Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

dh201hy

Well-Known Member
Nếu bạn mới mua chiếc DSLR, chắc hẳn bạn sẽ nghe nhiều “chuyên gia” phán rằng phải học kiến thức cơ bản nhiếp ảnh đi. Trong kiến thức nhiếp ảnh cơ bản, hẳn bạn sẽ nghe nhiều đến khẩu độ, tốc độ và ISO.

Nếu bạn thấy những thông số đó là khô khan và khó nhớ, khó hình dung vậy thì bạn hãy quan sát vào bức hình dưới đây. Dễ như ăn kẹo đúng không?

Khi khẩu độ, tốc độ chụp và ISO kết hợp lại với nhau, chúng đại diện cho một giá trị phơi sáng (EV), bất kỳ sự thay đổi nào ở 3 yếu tố đều ảnh hưởng đến ảnh.

Giải thích một chút:

ISO là độ nhạy sáng, khẩu độ là độ mở của ống kính (f càng lớn, khẩu độ càng nhỏ), tốc độ là tốc độ chụp của máy (tốc độ của cửa trập)
Nếu tăng ISO, ảnh sẽ bắt sáng tốt hơn nhưng dễ bị nhiễu (noise), nếu khẩu độ thay đổi sẽ ảnh hưởng đến DOF (chiều sâu bức ảnh), nếu tốc độ chụp chậm sẽ gây ra hiện tượng máy không thể bắt đứng được đối tượng gây ra nhòe hình.

Bạn cứ quan sát thật kỹ bức hình. Hi vọng với một bức hình đơn giản, bạn có thể nắm được cơ bản cách vận dụng 3 yếu tố trong nhiếp ảnh.

Theo Petapixel

doanvu

Member
Ðề: Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

có thể giải thích hoặc chỉ rõ chi tiết hơn chút nữa được không dh201hy ?

dia

Well-Known Member

Hay quá, để ngâm cứu thử xem.Thanks Bác

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

có thể giải thích hoặc chỉ rõ chi tiết hơn chút nữa được không dh201hy ?

Vâng em giải thích thêm chút.
Trong 3 yếu tố đó nếu thay đổi một yếu tố sẽ kéo theo những thay đổi các yếu tố khác.

Thông thường chụp (không tính đến chuyện phơi) thì thường để ISO thấp nhất (50 hoặc 100), tốc cao một chút (vừa tránh rung tay, vừa tránh ko kịp bắt kịp đối tượng chuyển động).

Nhưng trong những lúc ánh sáng yếu buộc lòng chúng ta phải tăng ISO cao để đảm bảo tốc không quá thấp thì lại ảnh hưởng đến chất lượng ảnh (tăng ISO ảnh bị noise), có cách khác là tăng khẩu độ (mở khẩu lại ảnh hưởng đến DOF).

Nếu muốn có bức ảnh phong cảnh nét suốt thì buộc lòng phải khép khẩu lại (f/16, f/22), nhưng khi khép khẩu vào thì ánh sáng vào ít tốc sẽ chậm đi. Nếu tốc chậm quá thì tăng ISO đến giới hạn không bị noise. Tăng ISO đến giới hạn mà tốc vẫn chậm thì dùng tripod hoặc lại mở khẩu (mở khẩu thì ảnh lại không nét căng)

Nếu chụp một người đang hoạt động thì tốc phải 1/125 trở lên mới không bị nhòe, nhưng nếu tăng tốc thì ánh sáng vào ít, nên phải mở khẩu hoặc tăng ISO...

Chính vì vậy ống kính có khả năng mở càng lớn càng đắt tiền và hiện nay các hãng đua tranh về thông số ISO (ISO cao mà chụp không bị noise).

fostina

Well-Known Member

Bác sưu tầm cái này quá hay, nhìn vào ngâm cứu bằng hình ảnh dễ hiểu, thanks bác

tu_ht

Member

Cám ơn bác vì bài viết!

xuantrananh2306

Cảm ơn bác vì bài viết, tuy nhiên để hiểu bức hình này, người chơi đã phải nắm được nguyên lý rồi. Nếu nắm đc nguyên lý thì cũng ko cần nhìn bức này. Thanks cho một bức ảnh sáng tạo.

Cảm ơn bác vì bài viết, tuy nhiên để hiểu bức hình này, người chơi đã phải nắm được nguyên lý rồi. Nếu nắm đc nguyên lý thì cũng ko cần nhìn bức này. Thanks cho một bức ảnh sáng tạo.

Mình thấy bác này nói đúng. Nhưng cũng thanks chủ thớt.

cutom

Well-Known Member

Tất nhiên là như thế ạ. Nhưng quan trọng là bức hình mang lại sự tổng quát và sự liên kết, ảnh hưởng giữa những yếu tố khi chụp mà bác chủ đã phân tích ở trên. Sự tổng quát hóa này giúp những newbie như em dễ nhớ hơn nhiều.
Thankssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss bác chủ

thaonhien

Hay. Đọc xong thấy hiểu hiểu và hình dung được cơ bản.

meamthanh11

Active Member

hữ dụng với e quá:-bd

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

Vâng em giải thích thêm chút.
Trong 3 yếu tố đó nếu thay đổi một yếu tố sẽ kéo theo những thay đổi các yếu tố khác.

Thông thường chụp (không tính đến chuyện phơi) thì thường để ISO thấp nhất (50 hoặc 100), tốc cao một chút (vừa tránh rung tay, vừa tránh ko kịp bắt kịp đối tượng chuyển động).

Nhưng trong những lúc ánh sáng yếu buộc lòng chúng ta phải tăng ISO cao để đảm bảo tốc không quá thấp thì lại ảnh hưởng đến chất lượng ảnh (tăng ISO ảnh bị noise), có cách khác là tăng khẩu độ (mở khẩu lại ảnh hưởng đến DOF).

Nếu muốn có bức ảnh phong cảnh nét suốt thì buộc lòng phải khép khẩu lại (f/16, f/22), nhưng khi khép khẩu vào thì ánh sáng vào ít tốc sẽ chậm đi. Nếu tốc chậm quá thì tăng ISO đến giới hạn không bị noise. Tăng ISO đến giới hạn mà tốc vẫn chậm thì dùng tripod hoặc lại mở khẩu (mở khẩu thì ảnh lại không nét căng)

Nếu chụp một người đang hoạt động thì tốc phải 1/125 trở lên mới không bị nhòe, nhưng nếu tăng tốc thì ánh sáng vào ít, nên phải mở khẩu hoặc tăng ISO...

Chính vì vậy ống kính có khả năng mở càng lớn càng đắt tiền và hiện nay các hãng đua tranh về thông số ISO (ISO cao mà chụp không bị noise).

Nếu máy không cho chỉnh khẩu/trập mà chỉ chỉnh được EV, ISO thì làm sao bác?

bác nào chỉ em thêm nghệ thuật dùng Flash không? Flash có sẵn nha mấy bác. Bình thường em còn dám chụp manual vài tấm chứ có flash là em bó tay (chụp tấm nào là xóa ngay tấm đó). Có bác nào cho em công thức gì với?

Re: Ðề: Re: Ðề: Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

bạn xài máy nào. dòng Sony mà compact là mình bó tay. Ko chỉnh dc nhiều chỉ chọn ISO High thôi. mình thì xài con "khủng long" Canon A570is thì nó cho chỉnh nhiều thứ lắm

Rất thu vị bác chủ ạ. Người mới chơi như em vẫn đang mập mờ hiểu hiểu nhìn cái này thì hiểu ngay tức thì. Cám ơn bác chủ

kakanova2004

Rất hữu ích . Xin cám ơn bác .

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đơn giản, ngắn gọn mà rất xúc tích...

Haxen

Well-Known Member
Ngon, bổ, ngắn gọn dễ hiểu tiếc rằng mình không có máy ảnh DSLR

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Nắm vững kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh chỉ bằng một bức hình

Những máy đó chắc là dòng compact phổ thông. Dùng những dòng đó hạn chế trong sáng tác lắm bác.

hiểu thì hiểu đấy mà kiểm soát làm sao cho đúng ý mình mới khó hix

Bên trên